Jump to content

Recommended Posts

ระหว่าง Bridgestone RE002 VS GR-100 ถ้าไม่พูดถึงเรื่องราคา คิดว่าเลือกตัวไหนดีครับ คิดไม่ตก...

ความต้องการของผม คือ ต้องการนุ่มเงียบมากกว่า ซึ่งตรงกับคุณลักษณะของ GR-100

แต่กังวลว่ามันจะเกาะถนนมั้ย... ซึ่งก็ไม่ได้หวังถึงขนาดเอามาสาดโค้งในสนามแข่งนะครับ...

แค่บางครั้งก็อยากแอบซิ่งนิดๆ เท่านั้นเอง ถ้าใช้ GR-100 จะไหวมั้ยครับ และ GR-100 มันจะเงียบกว่า RE002 เยอะมั้ย

ปล.ส่วนตัวเคยใช้ RE002 กับล้อ 18" ผมว่ามันก็ไม่ดังนะ แต่รอบนี้จะใช้กับล้อ 17" ครับ

ขอความเห็นจากท่านสมาชิกครับผม ขอบคุณครับ

GR-100  น่าลองคับผมว่า เปลี่ยนยางครั้งกหน้าก็กะจะใช้ GR100 กับล้อ 17 BS นี้ใช้กันยาวๆ ทนถึกดี

ถ้าเคยใช้ 002 แล้วดังรับได้ ก็ใช้ 002 จะได้หนึบ+ดังรับได้

แต่ถ้าว่ามันดังไป ก็ใช้ gr100 ได้นุ่มเงียบ หนึบแต่คงไม่เท่า 002

มีปัญหาแบบเดียวกับผมเลย ยางสปอร์ตลังเลที่จะมายางเงียบ เพราะไม่รู้ว่าข้อด้อยของยางคอมฟอร์ทตัวผมเองจะรับได้มั้ย เงียบนะแน่นอน แต่การให้ตัวของแก้มจะประมาณไหน

Re002 ➡︎ gr100 ตัว 002 ผมว่ามันก็ไม่ดังอะไรมากนะครับ คม แม่น เกาะตามสไตล์ยางประเภทนี้ gr100 ไม่เคยลองแต่ gr90 เคยขับระยะสั้นๆ สิ่งที่แย่ลงก็ยอมรับได้ ย้วยขึ้น แต่ผมก็เข้าใจมันเพราะมันเงียบ 55

ถ้าอยากเกาะเหมือนเดิม อยากเงียบด้วย คงต้องแนะนำ bs s001 ครับ ราคาแอบแรงหน่อย แต่ตัวผมเองก็คิดว่า gr100 ราคาก็ไม่เบาเช่นกัน

ลองชั่งใจดูครับ

ถ้าเคยใช้ยางสปอร์ตแล้วกลับไปใช้ยางคอมฟอร์ต บอกได้เลยครับว่าย้วยเห็นได้ชัด เคยเข้าโค้ง 120 จะลดลงมาทันทีที่ 90
เรื่องเสียงอยู่ที่แต่ละคนจะรับได้กับยางแต่ละรุ่นครับ

มีปัญหาแบบเดียวกับผมเลย ยางสปอร์ตลังเลที่จะมายางเงียบ เพราะไม่รู้ว่าข้อด้อยของยางคอมฟอร์ทตัวผมเองจะรับได้มั้ย เงียบนะแน่นอน แต่การให้ตัวของแก้มจะประมาณไหน

Re002 ➡︎ gr100 ตัว 002 ผมว่ามันก็ไม่ดังอะไรมากนะครับ คม แม่น เกาะตามสไตล์ยางประเภทนี้ gr100 ไม่เคยลองแต่ gr90 เคยขับระยะสั้นๆ สิ่งที่แย่ลงก็ยอมรับได้ ย้วยขึ้น แต่ผมก็เข้าใจมันเพราะมันเงียบ 55

ถ้าอยากเกาะเหมือนเดิม อยากเงียบด้วย คงต้องแนะนำ bs s001 ครับ ราคาแอบแรงหน่อย แต่ตัวผมเองก็คิดว่า gr100 ราคาก็ไม่เบาเช่นกัน

ลองชั่งใจดูครับ

ใช่เลยครับพี่ ปัญหาของผมคือลังเลที่จะเปลี่ยนจากสปอร์ต มาเล่นยางคอมฟอร์ต เพียงแต่ผมเรียบเรียงคำพูดไม่ถูก ...คำแนะนำของพี่ตรงใจผมมากครับ

พรุ่งนี้ยางมาพอดี ...ตกลงผมเลือกที่จะลอง GR-100 ครับ ราคาเส้นละ 4890 บาท (ทั้งที่ตอนนี้ RE002 ที่ร้านติวานนท์มีโปรโมชั่นเส้นละ 4500 เท่านั้น (215/45R17))

เพราะผมเริ่มเปลี่ยนแนวมาเป็นเน้นใช้งานแล้วครับ เลยอยากได้ความนุ่มเงียบ ...พรุ่งนี้เปลี่ยนใส่แล้วขับ ตจว. เลย...

ผลเป็นยังไง เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังนะครับ ...ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนด้วยนะครับ ^^

ส่วน BS S001 ผมมองข้ามไปเลยครับ ...เหตุผลเพราะราคาครับ ...สู้ไม่ไหวจริงๆ ^^ (ถ้าราคาไม่ใช่ปัญหาก็จัดครับ)

ผมใส่ GR100 มาแล้วครับ 205/55/16 เดิมใช้ Toyo DRB ด้วยความอยากลองของใหม่ และชอบเวลาเปิดตัวใหม่ๆจะได้ราคาที่ถูก หลงเชื่อโฆษณาด้วย

เปลี่ยนมาได้ 4 วันแล้วครับ ใช้มาประมาณ พันกว่าโล เส้นทาง ขอนแก่น - พะเยา ความรู้สึกแรกๆที่เปลี่ยนมา รู้สึกได้ว่าเงียบขึ้น รอยต่อคอนกรีตแทบไม่รู้สึก วิ่งถนนคอนกรีตก็ไม่ดัง ยางมะตอยก็เงียบเลยทีเดียวครับ ส่วนความเร็วผมขับทางไกลจะอยู่ที่ 120 - 130 จากที่ได้ลองเข้าโค้งเส้นน้ำหนาวความเร็วที่ 120 ก็ถือว่าทำได้ดีครับ แต่มีอาการย้วยๆ ยวบๆ อาจจะเป็นเพราะแก้มยางนิ่ม ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ และอาจจะยังไม่คุ้นกับยางใหม่ด้วยครับ เลยต้องลดความเร็วลง แต่โดยรวม เงียบ นุ่ม เกาะ ดีครับ วิ่งเจอฝนมาหน่อย ถนนเปียกก็ถือว่าโอเคครับ สมราคาครับ เหมาะกับคนขับรถสบายๆ ไม่ซิ่ง ไม่ชอบสาดโค้งมากกว่าครับ ส่วนเรื่องเงียบและการใช้งานต้องรอดูระยะยาวอีกทีว่าจะเป็นยังไง

• 4 weeks later...

ใกล้ได้เปลี่ยนแล้วเหมือนกันครับ ใส่กับล้อ 17  215/45/17 ไม่รู้ว่าแก้มยางสวยแค่ไหน >;< อยากลอง GR100 ครับ 

ใช้ RE002 อยู่ครับ หนึบใช้ได้ครับตัวนี้ แต่เรื่องเสียงไม่ได้เงียบอะไรมากแต่สำหรับผมรับได้ครับ