Jump to content

เปลี่ยนโช๊กอัพมา จำเป็นต้องตั้งศูนย์เสมอไปมั้ยครับ ??

Recommended Posts

พอดีผมเพิ่งเปลี่ยน ....โช๊คอัพทั้งชุดมาน่ะครับ เป็นแบบสตั๊ทปรับเกลียว ( h drive ) พอดีว่าตั้งแต่เปลี่ยนวันนั้น.... ถึง..... วันนี้

ก็น่าจะเดือนนึงได้เเล้ว........ ผมเองก็ยังไม่ได้เอาไปตังศูนย์ใหม่แต่อย่างใดเลยครับ..... รถผมเพิ่งจะ หมื่นโลเอง เมื่อไม่กี่วันมานี่.....

- ตั้งแต่เปลี่ยนมาก็รู้สึกว่า...รถมันไม่ได้กินซ้ายหรือขวา...อย่างใดจนเกินไปน่ะครับ... สงสัยว่า จำเป็นที่ผมจะต้องเอาไปตั้งศูนย์มั้ยครับ?

-การใช้งานในชิวิตประจำวันนั้นก็เป็นปกติน่ะครับ เกี่ยวมั้ยครับ ที่รถผมยังใหม่อยู่ ..... มันเลยยังไม่รู้สึกว่า กินซ้ายหรือขวา หลังการเปลี่ยน..

สรุปแล้ว..... เพิ่งเปลี่ยนโช๊กอัพมา ยังไม่ได้ตั้งศูนย์ใหม่ แต่รู้สึกว่าไม่ได้กินซ้ายหรือขวา แบบนี้...ผมควรนำรถไปตั้งศูนย์มั้ยครับ?

ขอบคูณครับ

เปลี่ยนโช๊คชุดใหม่มา คู่หน้ายังไงก็ต้องตั้ง 0 นะครับ ส่วนคู่หลังไม่จำเป็นเท่าไหร่ ยังไงรอผู้รู้อีกทีนะครับ..

ของผมเปลี่ยนเป็น H Drive เหมือนกัน ที่ร้านไม่มีเครื่องตั้ง 0 แต่เจ้าของร้านก็พาไปตั้งศูนย์ร้านใกล้ๆฟรีครับ

ในเบื้องต้น เมื่อใส่ชุดสตรัทใหม่ ความสูงเปลี่ยนไปมุมแคมเบอร์และมุมล้ออื่นๆก็จะเปลี่ยนไปด้วยครับผม เพื่อการทรงตัวที่ดี การสึกหรอของยางที่สม่ำเสมอสมบูรณ์ รวมถึงให้ช่วงล่างทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ แนะนำให้ตั้งศูนย์ครับ...^^

การเปลี่ยนโช็คอัพ เปลี่ยนสปริง ความสุงต่ำของรถเปลี่ยนไป ก็อาจจะมีผลกับค่ามุมต่างๆ ของรถ เพี๊ยนตามไป

ตามปกติแล้วหลังจากเปลี่ยนร้านจะเช็ค ปรับตั้ง 0 ให้

ส่วนที่บอกว่าไม่ได้ตั้ง 0 มันก็ยังปกติดี ก็อาจจะเป็นข้อยกเว้นเป็นคันๆ ไป ที่ไม่มีผลอะไร หรือค่ามันเพี๊ยนนิดหน่อย แต่เจ้าของไม่รู้ ก็อาจเป็นไปได้

สรุปว่า ตามหลักการนั้นควรจะตั้ง 0

ส่วนที่บอกว่ามันวิ่งปกติ นั้น อาจจะเป้นข้อยกเว้น จะว่าโชคดีก้คงไม่ใช่ ซึ่งก็ไม่ได้เป็นอย่างนั้นทุกคัน

สมัยก่อนผมโหลดรถเอง โดนถอดสตัทหน้ามาโหลดด้วยการตัดสปริง เสร็จแล้วใส่เข้าไป แล้ว ไม่ได้ตั้ง 0 วิ่งไปต่างจังหวัด อืม ก็ปกติดี ขากลับถึง กท. เช้ามา อ้าว ยางหน้าใหม่ๆ เพิ่ง เปลี่ยนได้ไม่กี่วัน กินใน เกลี้ยงหมด มองเห็นผ้าใบเลย ดีนะที่ไม่ได้ไระเบิดกลางทาง

ในเบื้องต้น เมื่อใส่ชุดสตรัทใหม่ ความสูงเปลี่ยนไปมุมแคมเบอร์และมุมล้ออื่นๆก็จะเปลี่ยนไปด้วยครับผม เพื่อการทรงตัวที่ดี การสึกหรอของยางที่สม่ำเสมอสมบูรณ์ รวมถึงให้ช่วงล่างทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ แนะนำให้ตั้งศูนย์ครับ...^^

....แบบนี้ถ้าจะให้ดีนี่คงต้อง เสริม พวกตัวปรับแคมเบอร์ ด้วยสิน่ะครับ

;)

ปล.เร็วๆนี้ผมจะไปอุดหนุน พักกลางร้านคูณหนั่นน่ะครับ....

การเปลี่ยนโช็คอัพ เปลี่ยนสปริง ความสุงต่ำของรถเปลี่ยนไป ก็อาจจะมีผลกับค่ามุมต่างๆ ของรถ เพี๊ยนตามไป

ตามปกติแล้วหลังจากเปลี่ยนร้านจะเช็ค ปรับตั้ง 0 ให้

ส่วนที่บอกว่าไม่ได้ตั้ง 0 มันก็ยังปกติดี ก็อาจจะเป็นข้อยกเว้นเป็นคันๆ ไป ที่ไม่มีผลอะไร หรือค่ามันเพี๊ยนนิดหน่อย แต่เจ้าของไม่รู้ ก็อาจเป็นไปได้

สรุปว่า ตามหลักการนั้นควรจะตั้ง 0

ส่วนที่บอกว่ามันวิ่งปกติ นั้น อาจจะเป้นข้อยกเว้น จะว่าโชคดีก้คงไม่ใช่ ซึ่งก็ไม่ได้เป็นอย่างนั้นทุกคัน

สมัยก่อนผมโหลดรถเอง โดนถอดสตัทหน้ามาโหลดด้วยการตัดสปริง เสร็จแล้วใส่เข้าไป แล้ว ไม่ได้ตั้ง 0 วิ่งไปต่างจังหวัด อืม ก็ปกติดี ขากลับถึง กท. เช้ามา อ้าว ยางหน้าใหม่ๆ เพิ่ง เปลี่ยนได้ไม่กี่วัน กินใน เกลี้ยงหมด มองเห็นผ้าใบเลย ดีนะที่ไม่ได้ไระเบิดกลางทาง

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

เเล้วตั้งศูนย์ที่ศูนย์ ฮอนด้า ดีมั้ยครับ....หรือว่าร้านข้างนอกดีกว่า....มีร้านแนะนำบ้างมั้ยครับ...แถวไหน ?

....แบบนี้ถ้าจะให้ดีนี่คงต้อง เสริม พวกตัวปรับแคมเบอร์ ด้วยสิน่ะครับ

;)

ปล.เร็วๆนี้ผมจะไปอุดหนุน พักกลางร้านคูณหนั่นน่ะครับ....

ต้องดูที่ค่ามุมล้อหลังก่อนครับผม หลังจากปรับแล้ว อยู่ในค่าที่จะทำให้เกิดการกินยางด้านในหรือไม่ ถ้าโหลดไม่มากก็ไม่จำเป็นต้องใส่ตัวปรับแคมเบอร์ครับ

ต้องดูที่ค่ามุมล้อหลังก่อนครับผม หลังจากปรับแล้ว อยู่ในค่าที่จะทำให้เกิดการกินยางด้านในหรือไม่ ถ้าโหลดไม่มากก็ไม่จำเป็นต้องใส่ตัวปรับแคมเบอร์ครับ

เห็นด้วยกับน้องหนั่นครับ ถ้ามุมล้อหลัง -1 หรือ -1จุดนิดๆ ซึ่งเป็นค่าใกล้เคียงมาตราฐานจากโรงงาน (-1) ก็ไม่จำเป็นต้องใส่แคมเบอร์นะครับ แต่ถ้าเยอะถึง -2 อย่าปล่อยทิ้งไว้นะครับ กินในแน่นอนสังเกตง่ายๆ ล้อจะแบะชัดเจนครับ

จำเป็นครับ

รถวิ่งได้ตรงแล้วศูนย์จะไม่เพี้ยน มันไม่เสมอไปครับ

อย่าว่าแต่เปลี่ยนมาใหม่เลยครับ แค่ไปปรับสูงต่ำ ถ้าเป็นล้อหน้า ก็ควรจะต้องตั้งศูนย์ครับ ถ้าล้อหลังก็ยังพอถูไถกันไปได้