Jump to content

รถหมดประกันศูนย์แล้วควรเข้า Maintenance ศูนย์หรืออู่นอกดีครับ

Recommended Posts

คือตอนนี้รถอายุสี่ปีแล้ว เลยอยากจะขอคำแนะนำว่าควรจะเข้าเช็คที่ศูนย์ดีหรือเข้าอู่ที่รับซ่อมฮอนด้าข้างนอกดีครับ เพราะอู่นอกก็จะประหยัดค่าใช้จ่ายในหลายๆด้านได้ด้วย

รถอายุ 8 ปีอย่างผม ยังเข้าศูนย์ อยู่เลยคับ  :D

จริงๆ เช็คตามระยะไม่ได้แพงนะคับ  แต่ถ้ามีเปลี่ยนสิแพง 

ลองดูหน้าเวบ ว่าเช็คระยะเท่าไหร่ มีตรวจอะไรยังไงกี่บาท แล้วไปหาอู่นอกจัดการให้ก้อได้คับ 

ผมหามาแปะให้แล้ว จะได้สะดวก ไม่ต้องเดาเองว่า ระยะ เท่าไหร่ เปลี่ยนอะไร ลองดูคับ  :D

รถอายุ 8 ปีอย่างผม ยังเข้าศูนย์ อยู่เลยคับ  :D

จริงๆ เช็คตามระยะไม่ได้แพงนะคับ  แต่ถ้ามีเปลี่ยนสิแพง 

ลองดูหน้าเวบ ว่าเช็คระยะเท่าไหร่ มีตรวจอะไรยังไงกี่บาท แล้วไปหาอู่นอกจัดการให้ก้อได้คับ 

ผมหามาแปะให้แล้ว จะได้สะดวก ไม่ต้องเดาเองว่า ระยะ เท่าไหร่ เปลี่ยนอะไร ลองดูคับ  :D

ตามพี่ทอมมีเลยครับ

ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ

ถ้าคิดจะขายรถในอนาคต เข้า 0 ไว้ก็ดีครับ จะดูมีเครดิตกว่ากัน เวลาอ้างประวัติ เอาเฉพาะเช็คระยะปกติก็ได้ครับ ประมาณว่าให้มีประวัติไว้ให้เขาเช็คกลับได้ ส่วนถ้าเจออะไรเสียที่ต้องเปลี่ยนหนักๆหน่อย ตอนนี้อู่นอกที่ช่างเก่งๆ เครื่องมือใกล้เคียง 0 ราคาสมเหตุผลมีเยอะแล้วครับ(อู่ H) ตอนนี้ผมก็หันมาเช็คอู่นอกแล้วครับ เหตุผลส่วนตัวผมตามนี้ครับ

กรณีที่ต้องซ่อมหรือเปลี่ยนอะไหล่เยอะหน่อยนะครับ

0 =  มีประกันงานซ่อม ค่าแรงคิดเป็นชั่วโมง ต้องทิ้งรถไว้ นัดจองคิวยาก ไม่เห็นรถตัวเองว่าเขาทำอะไรกับรถเราบ้าง(สิ่งที่เคยเจอกับตัวเองนะครับ ใส่พวกน็อต คลิบรัดท่อไม่ครบเลขกิโลเพิ่มขึ้นผิดปกติเยอะ ถ้าว่าลองรถก็ไม่น่าจะเยอะขนาดนั้น,น้ำมันหายเยอะ,ข้าวของมีรอยรื้อค้น(อันนี้ทำใจ) รถมีรอยขีดข่วนกินเนื้อสีแบบขัดออกไม่ได้แล้ว (อันนี้เจ็บใจสุด เพราะออกมาจาก 0 แล้วค่อยเห็นเอาผิดอะไรไม่ได้)งานซ่อมไม่จบ(ผมเคยเข้าไปให้แก้งานถึง 3 รอบ แต่ละรอบต้องทิ้งรถไว้ด้วยเหตุผลเดียว คือ คิวเต็ม :D)

อู่นอก(Honda) = มีประกันงานซ่อมเหมือนกัน part H แท้เหมือนกัน ค่าแรงคิดแบบเหมารวมตกลงกันได้ ไม่ต้องทิ้งรถ(ถ้าไม่ถึงขั้นที่ต้องผ่าเครื่องรื้อเกียร์) สามารถเห็นรถตัวเองได้ตลอดเวลา เดินสำรวจใต้ท้องรถตัวเองดูอะไรได้(นานๆจะได้ดูสักครั้ง) พูดคุยกับช่างได้เป็นกันเอง มีอะไรต้องเปลี่ยนต้องทำหรือยังไม่จำเป็นก็แนะนำกันได้

ลองดูเป็นทางเลือกนะครับ :D

เห็นด้วยกับความเห็นก่อนหน้า อีกอย่างที่ชอบคือนั่งรอสบายๆ ดูหนังเล่นเน็ต แอร์เย็น ของกินพร้อม แต่นั่นแหละเสียอย่างตรงที่ค่าแรงแพงกว่าทำนอก แต่ก็มีประกันให้อีกก็หยวนๆไป แต่ส่วนใหญ่ที่เข้าก็ถ่าย นมค นมก กรองน้ำมันพวกนี้   ถ้าเป็นพวกอะไหล่ประเภทกรองแอร์ กรองอากาศ หัวเทียน หรือตกแต่งเล็กๆ น้อยๆ  ผมซื้อมาใส่เอง

เช็คระยะ 10,000 กม พวกเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง/กรอง อันนี้ทำเองที่บ้านครับ

ตอนนี้เอา้ข้า0เฉพาะรายการทึ่ทำเองยังไม่ได้/ไม่สะดวก เช่น น้ำมันเกียร์/เบรค แอร์ หรือรายการที่ต้องการรับประกัน

จริงๆเช้คระยะทั่วไปของ H ไม่แพงครับถูกกว่าค่ายอื่น ถ้าไม่โดนของแถม/ความชุ่ยของบาง 0 ถือว่าโอเคครับ

รถผมเข้าปีที่ 5 แล้วครับตอนนี้ ยังเข้าศูนย์เช็คตามปกติ
หากจะเข้าแนะนำให้จองคิวล่วงหน้าครับ เราจะได้ไม่เสียเที่ยว