Jump to content

ประตูรถ(คนขับ)เปิดไปได้ครับ

Recommended Posts

รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ คือเมื่อ 3-4 วันที่ผ่านมาประตูคนขับผมมีปัญหาคือเปิดไม่ได้ แต่อีก3บาน เปิดแล้วก็ lock ได้ปกติ  ผมลองใช้ปุ่มคอนโทรลที่ประตูคนขับก็ใช้ได้ปกติ ไม่ว่าจะปรับกระจก ปรับหน้าต่าง หรือกดล๊อก ทุกอย่างทำงานปกติ แม้แต่xxxตัวกอนล๊อกตรงที่มือเปิดประตูด้านในมันก็ขยับตามมีเสียล๊อกดังกึกกักปกติ เงิบเลยครับไปไม่เป็น รบกวนชี้ทางสว่างให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขออนุญาติแก้ไขครับ *แม้แต่xxxตัวกอนล๊อก*

แม้แต่เจ้าตัวกอนล๊อก

เดาเลยว่า สลักหลุดคับ  ต้องเปิดมาดู

มันจะเป็นสลิงตรงมือเปิดน่ะ เห็นง่าย มี 2 เส้น 

อาการหลุดคือหัวหมุด มันหลุดจากเบ้าล๊อคหัวหมุด น่ะ ดึงไปใส่เบ้ากดล๊อคกรึบก้อจบครับ 

ตามรูป สายสลิงสีแดง  ตัวล๊อคสีฟ้า คับ 

ที่หลุดๆ คือ เวลารื้อประตู เจ้าตัวล๊อค E กับ G มันคอยจะเด้งขึ้นมาคับ ต้องกดให้กรึ๊บ  :D

เดาเลยว่า สลักหลุดคับ  ต้องเปิดมาดู

มันจะเป็นสลิงตรงมือเปิดน่ะ เห็นง่าย มี 2 เส้น 

อาการหลุดคือหัวหมุด มันหลุดจากเบ้าล๊อคหัวหมุด น่ะ ดึงไปใส่เบ้ากดล๊อคกรึบก้อจบครับ 

ตามรูป สายสลิงสีแดง  ตัวล๊อคสีฟ้า คับ 

ที่หลุดๆ คือ เวลารื้อประตู เจ้าตัวล๊อค E กับ G มันคอยจะเด้งขึ้นมาคับ ต้องกดให้กรึ๊บ  :D

โอ้วว ขอคุณคร้าบบป๋าเดี๋ยวลองรื้อดูครับ :D :D

น้ำตาจะไหลไม่ได้คับผม หัวหมุดปกติหมดลองส่องดูตรงเขี้ยวที่เกี่ยวระหว่างประตูรถกับตัวรถมันก็ขยับปกติ ตอนดึงมือเปิดประตูก็มีแรงรั้งของสลิง แต่ทำมายม่ายยอมเปิด

ดูอีกที มันต้องล๊อค 2 จุดนะคับ หัวหมุดที่ติดสลิงแดงลงร่อง 

อีกจุดคือตัวสายสีแดงอ่อน มันต้องลงร่องของตัวมันด้วยคับ ไม่งั้นมันไม่ดึงกัน 

ถ้าใส่ถูกตำแหน่ง พอดึงมือเปิด ขาจะขยับเลยคับ 

จขกท เปิดได้แล้ว คุยกันในเฟส :D ตอนนี้น่าจะกะลังประกอบใหม่ 

ตัวดึงสลักที่เกี่ยวกับเหล็กตัวถังหลุด มันเลยล๊อคค้างอยู่อย่างนั้น  :lol:

มันเปิดไม่ออกจากข้างนอก หรือข้างในครับ

ทั้งข้างนอกข้างในครับพี่พร

จขกท เปิดได้แล้ว คุยกันในเฟส :D ตอนนี้น่าจะกะลังประกอบใหม่ 

ตัวดึงสลักที่เกี่ยวกับเหล็กตัวถังหลุด มันเลยล๊อคค้างอยู่อย่างนั้น  :lol:

ขอบคุณป๋าทอมมี่มากเลยครับ :D  หาข้อมูลใหเเพี๊ยบเบยย สรุปประกอบกลับใช้งานได้ปกติครับ ขอบคุณครับ :wub:

• 2 weeks later...