Jump to content

แชร์ประสบการงานแข่ง ONLY ONE Challenge Civic FD & FB

Recommended Posts

เนื้องด้วยวันนี้ผมได้ไปร่วมการแข่งขัน 

เป็นครั้งที่3 ที่ได้ร่วมรายการแข่งขันฝักทักษะในการขับรถในสนามแข่งกับผู้จัดรายนี้
โดยครั้งที่ 1นั้นเป็นงาน JAPDAY ที่สนามโบนันซ่า เข่าใหญ่โดยรุ่นนี้มีเฉพาะ CIVIC FD เท่านั้น
ต่อมาครั้งที่ 2 ในงาน OMP Challenge ที่สนามพีระเซอร์กิต โดนรุ่นนี้มี CIVIC FD และ FB 
ในครั้งที่2นี้ เป็นสมาชิกจากกลุ่มที่เคยขับกันในสนามแรก และมีสมาชิกใหม่เพิ่มเติม เข้ามาด้วย
และ ในงานคั้งที่2 นี้ ผู้ได้อันดับ1 OVER ALL ได้รับโช็คอับ MODI จาก KYB เป็นรางวัล
ซิ่งนั้นเป็นความฝันและแรงบัลดาลใจ ให้กับนักแข่งทุกท่าน 
จนมาถึงสนามที่ 3 กับงาน Race Factory XOD Challenge By Only One
เท่าที่ทราบกันผู้จัดใหญ่เป็นรายเดิมจาก OMP และในครั้งนี้มีการแบ่งในรุ่นของ FD &FBเป็น 2Class คือ A และ B 

ทางผู้จัดได้ติดตามค่าสมัครโดยตรงกับตัวผม ตั้งแต่ ช่วงกลางเดือน มีนาคม โดยให้เหตุผลว่าต้องเครีลกับทางผู้จัดใหญ่
และบอกจะรับจำนวนจำกัด หมดสิ้นเดือนแล้วจะปิดทันที ไม่ให้สมัครแล้ว ผมก็ โอนให้ทันทีในวันนั้น และจบเรื่องผู้ลงสมัครทั้งหมด
โดยมีผู้ถอนตัว2คน เหลือ 28คน จึงมาคิดวิธีการจัดอับดับและแบ่งรุ่น โดยทุกคนเห็นตรงกัน โดยการแบ่งเป็น2 Class ดังกล่าว
โดยส่วนตัวผม มีความหวังในการแข่งครั้งนี้มาก เพราะพวกเราทราบเวลากันอยู่ทุกคนที่ลงสมัครโดยเวลาที่ดีสุดของกลุ่มเราคือ 1:24
แต่ผู้สมัครท่า1:24 นั้นได้ยกเลิกเนื่องจากติดธุระ แต่สว่นตัวผมทำเวลาดีที่ที่เคยขับมา คือ 1:26.9xxx  จริงเริ่มมีความหวัง เพราะเพื่อนในกลุ่มเท่าที่แข่งกันมา ก็พอรู้เวลากัน แต่ผมอยู่ในกลุ่ม ต้นๆ เช็คจากรายชื่อผู้สมัครทั้ง 28 คนยิ่งมั่นใจ ว่ามีลุ้นแน่ๆ
ถึงวันแข่ง ผลของการ Qualify เป็นดังนี้
10261989_10202372499334014_6526622633559
เวลาตามอันดับจากเลขตัวรถ 1-28 ไม่มี DNS และไม่มีเบอร์ 29 เวลาดีที่สุด คือ 1นาที25
ผม Qualify ได้อันดับที่ 4 ซึ่งทำให้ผม มานั่งวางแผน เพราะบอกตรงๆเลยว่าอยากได้ที่ 1อยากได้ถ้วยและของรางวัลของงานครั้งนี้
ผมจริงคิดแผนการได้ดังนี้ ที่1 เป็น FD 2.0 AT ที่2เป็น FD 1.8 AT และที่3เป็น FB 1.8 AT
ผมจะออกตัวตามสูตรของผม(ไม่จั๊มสตาร์ทนะครับ)บวกกับกำลังของเครืองที่ปรับแต่งมา 
ในช่วงออกตัวผมจะโดดแซงไปเป็นอันดับ2ให้ได้ และ เมื่อเซงได้ ก็จะขับหาทางพยามแซงที่ 1ให้ได้
และเมื่อแซงได้ จะพยามๆ รักษาระยะห่างจนเข้าเส้นชัย

เมื่อถึงเวลาแข่งจริง เป็นไปอย่างที่วางแผนไว้ทุกอย่างครับ ผมออกตัวแซงขึ้นมาเป็นที่2 จากที่4
และในรอบที่3 ผมแซงขึ้นมาเป็นที่1 ได้ จากช่วง S1 ไป S2  ก็ขับประคองอีก2รอบ ความฝันก็จะเป็นจริง
แต่เมื่อมาถึงรอบที่ 4 มีรถ สีน้ำเงินมาจากด้านหลังด้วยความเร็ว เซงผมไปในพริบตา ในโค้ง 100R
ผม งง มาก ว่ามาจากไหนอะไรยังไง เซงเราง่ายขนาดนั้นได้ยังไง

จบการแข่งขันเป็นดังนี้
10273891_10202372499574020_4717358388147
ผมเข้ามาเป็นอันดับที่ 2 Class A และอันดับ 2  OVER ALL ด้วยเวลา  BEST TIME 1:25
แต่เห็นอะไรแปลกๆมั้ยครับ เบอร์ 29 เข้ามาด้วยเวลา BEST TIME 1:19
ซึ่งเมื่อย้อนกลับไปดู ในรอบ Qualify จะไม่เจอ เบอร์ 29 และชื่อนักแข่งนี้ 
และในรอบ Qualify ไม่มี DNS และมีแค่เบอร์ไม่เกิน 28
เข้าเป็นอันดับที่ 1 ด้วยรถ CIVIC FD2-R ซึ่งแตกต่างจากรถของนักแข่งในกลุ่ม ที่เป็นเครื่องเดิมติดรถมา
และแตกต่าง ในด้านเวลาต่อรอบอย่างมาก
หลังการแข่งขัน คนขับรถคันดังกล่างที่ได้ ที่ 1 เข้ามาคุยและขอโทดทุกๆคน ที่แซงให้ตกใจ
เค้าออกมาจาก Pit start และแซงรวดเดียว จากที่สุดท้ายขึ้นเป็นที่ 1 ภายใน5รอบ สนาม
และมาบอกว่า  มาขอร่วมสนุกขำๆ จะไม่รับรางวัล และถ้วย อันดับใดๆ
ทุกคนที่แข่ง ก็เข้าใจตรงกัน รวมถึงตัวผม ก็พูดคุยกัน จนถึงเวลา มอบรางวัล

ผู้มอบรางวัลประกาศ เรียก คุณ เต้ย time deco เข้ารับรางวัลในอันดับที่1 
ซึ่งผมก็เข้าไปแย้งว่า คุณเต้ย เค้าขอสละสิทธิ์ไม่รับรางวัล ทันใดนั้นเอง! มีชายคนหนึ่งที่อยู่ บริเวณมอบรางวัลนั้น
ตอบกลับมาทันทีว่า รับสิเค้ารับเค้าไม่สละสิทธิ และไปจูงมือ คนชื่อเต้ยเพื่อขึ้นรับรางวัล โดยผมไม่รู่ว่าเจ้าตัวคิดยังไง
แต่ที่ทราบและที่เห็น เค้ารู้จักและ สนิท กันกับคุณเต้ยพอสมควร
และชายคนนั้นใส่ชุดฟอร์มของ ONLY ONE Challenge เข้าใจว่าน่าจะเป็นกลุ่มผู้จัด
แต่ที่ทราบภายหลังคือ คุณ เต้ยนั้น คือ สปอนเซอร์ ในกลุ่มของ รุ่นที่ผมแข่ง ขึ้นรับรางวัลที่1 คลาส A
และ รับของรางวัลโช็ค KYB MODI แบบ ตัวผม งงๆ

ซึ่งทั้งหมดที่กล่าวมานี้ อาจจะยาวหน่อย แต่สรุปได้ที่เข้าใจ คือ

ผู้จัดรุ่นของผม รู้หรือไม่รู้ก็ตาม แต่มีการเปลี่ยนแปลงรายรายชื่อนักแข่ง โดยไม่แจ้งให้นักแข่งทราบ
และในรอบ Qualify ไม่มีรายชื่อ แต่มาโผล่ รอบ Race ออกจาก Pit start ได้อย่างไร
ผู้จัดอ้างว่า เค้ามาถูกต้อง เค้าไม่ได้เป็นนักแข่งอาชีพ แต่เค้าไม่สะดวก Qualify  
แต่ภายหลังมีทั้งผม และคนในกลุ่ม โต้แย้ง กับสิ่งที่เกิดขึ้น ทางผู้จัดจึงโทรหาผมโดยตรงและขอให้ผมหยุดโพส
และ เจรจาบอกจะทำถ้ายที่1ให้ผมใหม่ และจะเอาฝาเคฟล่าให้ผมแทน KYB MODI ซึ่งผมไม่เอาครับ
ผมบอกให้คงตำแหน่งไว้แบบนี้ครับผมรับที่2 และไม่ขอรับรางวัลอื่นไดอีก

แต่ที่ผมเข้าใจ เค้าคงอยากได้ ของรางวัลซะเอง จึงทำแบบนี้ ซึ่งผมไม่รู้ว่าใครมีส่วนเกี่ยวข้องอะไรยังไง
ทั้งเก็บค่าสมัครไปแล้ว ยังอยากได้ของรางวัลจาก สปอนเซอร์ที่ให้มาเพื่ออแจกนักแข่งอีก

ซึ่ง โดยส่วนตัวผม ผมสนุกกับงาน นี้ ตั้งแต่ ครั้งแรก ค่าสมครก็ เสีย สนามอยู่ไกล ก็ไป
เพราะมันสนุกครับ เราแข่งกับรถความเร็วพอๆกัน ต่างคนประสบการใกล้เคียงกัน
เราตกลงกันในการแบ่งระดับ Class ที่เรารับได้
เราลงทุน ปรับแต่งเซตรถ กันมา ต่างวางแผน เพื่อให้ได้ชัยชนะ ให้ตัวเองได้เร็วขึ้น
หลายคนได้รับความเสียหาย จากการแข่งขัน
แต่ครั้งนี้เป็นครั้งสุดท้าย กับงานของผู้จัดหลัก และ ผู้จัด ย่อยกลุ่มนี้ครับ

• Replies 116
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

RM01A_FD1

เนื้องด้วยวันนี้ผมได้ไปร่วมการแข่งขัน  ONLY ONE Challenge Civic FD & FB เป็นครั้งที่3 ที่ได้ร่วมรายการแข่งขันฝักทักษะในการขับรถในสนามแข่งกับผู้จัดรายนี้ โดยครั้งที่ 1นั้นเป็นงาน JAPDAY ที่สนามโ

ponsit

ไม่มีใครว่ากลุ่มหรอกทุกคนมองว่าเป็นความรับผิดชอบของผู้จัดทั้งนั้น เมื่อการจัดไม่ยุติธรรม คงไม่มีใครไปโทษคนร่วมกิจกรรมแน่นอนครับ ใจเย็นๆ เราคนรักในรถยนต์เหมือนกัน   แต่การที่ผู้จัดบอกว่าจะปิดการรับ

Tommie

จากโพสท์ด้านบน ผมเลยมานั่งคิด ถ้าผมขับ FD2R ไปไล่รถ 30 คันจะเข้าได้ที่ 1 ไหมหนอ    แลว่าน่าจะเข้าน่าจะกลุ่มยางข้างทางสักกลุ่มก่อนแน่ๆ      ด้วยความอยากรู้จักคุณเต้ย Timedeco เลยลองเซิสในเนตหาดู  ไป

อ่านแล้วสะเทือนใจครับ

ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ ไม่ขอวิจารณ์นะครับ พอเห็นภาพที่เอาแปะ เข้าใจเลยว่าเกิดอะไรขึ้น

เห็นใจจขกทครับ ขอบคุณที่เอามาแชร์ เป็นอุทาหรณ์ให้เพื่อนๆครับ 

กลับมานั่งอ่านดูละเอียดๆ ก้อรู้สึกแปลกใจกับการจัดนะคับ  แบ่งคลาสด้วยประสบการณ์ (แต่เครื่องOPEN)  

ตัว FD2R มาวิ่งกับรถเดิมตลาดได้ แถมยังนับรวมผลในการแข่งได้อีก

รถเครื่องเดิม R18A นี่ วิ่งเก็บประสบการณ์อีกซัก 20 สนามจะสามารถชนะ K20A เดิมๆมั๊ยนะ  :D

ผมก็ร่วมสนุกอยู่ในรายการนี้ด้วยครับ รายชื่อที่ผมทราบจาก list นักแข่งก่อนหน้านี้ก็จะมี

K20/MT = 1 คัน

2.0/AT = 1 คัน

ที่เหลือเป็น 1.8 มีทั้ง MT และ AT

สำหรับตัวผมเอง มาลงเพื่อหาประสบการณ์ ซักครั้งหนึ่งในชิวิต ที่ได้ลงสนามแข่งจริงๆ

ขอแค่วิ่งให้จบ ไม่เกิดอุบัติเหตุใด รถสวยกลับบ้าน ก็ดีใจแล้วครับ

ส่วนเรื่องที่ยังเป็นปัญหา ก็ขอให้มีทางออกที่ happy กันทุกคนครับ

ถ้าตามเนื้อความนั้น

พูดตรงๆ แบบนี้ รถแรงๆ ไม่ต้องลงมาคลอดิฟายให้เมื่อยให้เครื่องโทรม  รอแข่งจริงๆ ทีเดียวจบ  อาศัยรถแรงกว่าอย่างเดียว  ภูมิใจฝุดๆ

งานครั้งต่อไป  อ้างไม่สะดวกมาคลอลิฟายกันดีกว่า ไม่เปลื่องน้ำมัน เครื่องไม่โทรม ของรางวัลไม่ต้องไปหวัง เพราะ ล๊อคสเปคไว้แล้ว

ที่ลงแข่ง กันฝีมือไม่ต่างกันมาก  เครื่องไม่ต่างกันมากเท่าไร มาสนุกกัน และพอให้มองเห็นความหวังได้รางวัลกันให้ชื่นใจกันบ้าง

คิดแล้ว สงสารป๋าเบิร์ด 15#  จัง ไปลงกับเค้าด้วย ไม่เป็นไร เดี๊ยวหาถ้วย ริลัคคูมะ ที่ 7-11  ไปมอบให้ป๋าเบิร์ดแทนล่ะกัน

ตามกฏกติกาของรายการนี้ คือรถและคนต้องไม่เป็นนักแข่ง ซึ่งรถคันนั้นก็ไม่ใช่ นักแข่ง แต่ที่ไม่มีในรอบ ควอลิฟาย นั้น เพราะเขาไม่ตัองจับเวลา ตอนแข่ง รถคันสีน้ำเงิน ออก Start ในอันดับ ที่ 30 และไล่ๆแซงมาเรื่อยๆ จนมาแซงรถคันดังกล่าว ก็เป็นเรื่องที่ถูกแล้ว ได้รางวัลก็คงไม่ผิดอะไร ถ้าอยากเร็ว ต้องขยันซ้อม ผมกว่าจะวิ่งได้ 1.24 ผมก็ทั้งซ้อมและทำรถ ถ้าสนามนี้รถผมพร้อม สนามนี้ที่ 1 ไม่น่าพลาดครับ

ตามกฏกติกาของรายการนี้ คือรถและคนต้องไม่เป็นนักแข่ง ซึ่งรถคันนั้นก็ไม่ใช่ นักแข่ง แต่ที่ไม่มีในรอบ ควอลิฟาย นั้น เพราะเขาไม่ตัองจับเวลา ตอนแข่ง รถคันสีน้ำเงิน ออก Start ในอันดับ ที่ 30 และไล่ๆแซงมาเรื่อยๆ จนมาแซงรถคันดังกล่าว ก็เป็นเรื่องที่ถูกแล้ว ได้รางวัลก็คงไม่ผิดอะไร ถ้าอยากเร็ว ต้องขยันซ้อม ผมกว่าจะวิ่งได้ 1.24 ผมก็ทั้งซ้อมและทำรถ ถ้าสนามนี้รถผมพร้อม สนามนี้ที่ 1 ไม่น่าพลาดครับ

พอเข้าใจกติกาง่ายๆนี้คับ  ปริ้นวิ่ง 1.24 นี่เครื่องอะไรคับ 

กติกาเป็นแบบไหนผมไม่แน่ใจเพราะไม่ได้ร่วมกิจกรรม

แต่มุมมองผมปัญหาคือคำพูดของทีมงานที่บอกว่า

"ทางผู้จัดได้ติดตามค่าสมัครโดยตรงกับตัวผม
ตั้งแต่ ช่วงกลางเดือน มีนาคม โดยให้เหตุผลว่าต้องเครีลกับทางผู้จัดใหญ่
และบอกจะรับจำนวนจำกัด หมดสิ้นเดือนแล้วจะปิดทันที ไม่ให้สมัครแล้ว."

ซึ่งหากทางทีมงาน ทำอย่างที่พูดเอาไว้ คงไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้
ผมรอทางทีมงานออกมาอธิบายว่าเกิดอะไรขึ้นครับ...

ผมก็ร่วมสนุกอยู่ในรายการนี้ด้วยครับ รายชื่อที่ผมทราบจาก list นักแข่งก่อนหน้านี้ก็จะมี

K20/MT = 1 คัน

2.0/AT = 1 คัน

ที่เหลือเป็น 1.8 มีทั้ง MT และ AT

สำหรับตัวผมเอง มาลงเพื่อหาประสบการณ์ ซักครั้งหนึ่งในชิวิต ที่ได้ลงสนามแข่งจริงๆ

ขอแค่วิ่งให้จบ ไม่เกิดอุบัติเหตุใด รถสวยกลับบ้าน ก็ดีใจแล้วครับ

ส่วนเรื่องที่ยังเป็นปัญหา ก็ขอให้มีทางออกที่ happy กันทุกคนครับ

พี่หมู ผมเริ่มงง ที่พี่หมูบอก K20/MT, 2.0AT, R18 นี่รวมคันที่ 29 หรือยังครับ ??

จิงเหรอครับ

สวัสดีค่ะ หนูเป็น1ในคนที่ร่วมแข่งงานที่ผ่านมาค่ะ ก็ไม่เห็นว่าคนส่วนใหญ่จะมีปันหาเท่าไรน่ะค่ะแล้วเรื่องรางวัลก้อคุยกันจบและเคลียไปแล้วถือว่าแล้วกันไป ค่อยตกลงกันใหม่ ได้ยินมาว่าตอนแรกเลยบอกเองไม่ใช่หรอค่ะไม่อยากวิ่งกับพวกมือใหม่ๆอย่างพวกหนู ทำรถมาสะเต็มที่เลยน่ะค่ะ เร็วแรงสวยงามเหลือเกิน แต่วิ่งอยู่1.25 เนี่ยน่ะค่ะ พี่นั่นและค่ะมือใหม่ ถ้าไม่อยากวิ่งไม่มีน้ำใจให้เด็กๆหรือเพื่อนๆคนอื่นเชิญไปตั้งเรสเองจัดงานแข่งเองเถอะค่ะ คุนทำคนอื่นเดือดร้อนรุ้ไมค่ะ FDกว่าจะมีเรสกว่าจะรวมกันได้ยากแค่ไหนรุ้ไมค่ะ แล้วคนโดนชนอีก พี่ไม่มีน้ำใจนักกีฬา ถ้าพี่ไม่พอใจทำไมไม่โวยหน้าโพเดี่ยมค่ะ คุนมาออกสื่อออนไล คุนรุ้ไมค่ะว่าสปอนเซองานและผู้จัดที่เห็นเค้าจะเหมารวมทั้งหมดน่ะค่ะ ถ้าพ่คิดว่าพี่แน่แล้วเชิญค่ะมือไม่ใหม่ super2000รอพี่อยู่ อย่ามาวิ่งคลับเรสกะพวกหนูเลยค่ะ เพราะวิ่งแค่นี้ยังน้อครอบรถเดิมเกียออโต้ไม่ได้เลย รถทำมาแพงกรุณาขับให้เท่าๆรถด้วยน่ะค่ะ 

ผมก็ลงแข่งรายการนี้เหมือนกันครับ ออกตัวลำดับที 6 โดนคันน้ำเงินแซงโค้ง 100 R ตกใจหมดเลย แซงโค้งนอกไปได้อยากไร อิ อิ