Jump to content

FD 2.0 ของผม แข็งเหมือนนั่งเกวียนทำไงดีครับ?

Recommended Posts

Civic FD 2.0 ใช้มา 7 ปีเต็ม 14X,XXX KM. ช่วงล่างเดิมสนิท ล้อ ep3 17" ยาง BS GR-100 215/45

ตอนนี้ผมว่ามันแข็งมาก เจอผิวถนนไม่เรียบนิด มันสะเทือนแรงมาก เด้งๆๆ แรงจนเหมือนโช้คมันไม่ยุบเลย เลยอยากขอข้อมูลท่านผู้รู้ว่า...

ชิ้นส่วนอุปกรณ์ และ อะไหล่ ของช่วงล่างตัวไหนบ้าง ที่เมื่อมันเสื่อมสภาพจะทำให้เกิดอาการที่ผมกล่าวมา

คือ ถ้าผมจะเปลี่ยนอะไหล่เพื่อให้ได้ความนุ่มนวลกลับมาผมจะต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมมีโช๊ค 2.0 แต่ไม่มีสปิงนะ มาลองเปลี่ยนดู ครับ

ว่าเป็ฯที่โช๊คหรือป่าว ให้ลองฟรี

ผมเดาว่า จขกท ไม่เคยทำอะไรกับรถเลย ผมขอแนะนำแบบนี้คับ 

1. ดูยางแท่นเครื่อง เกียร์ ทรุด <  2.0 ผมไม่คุ้น ลองให้ช่างดูคับ 

2. ลูกหมากหลวม < 

อาการที่ จขกทว่า ผมเดาว่าจากพวกนี้มันหมดอายุ เลยทำให้รู้สึกว่าแข็งไปหมดคับ  

โช๊คก้อมีส่วน แต่มันไม่น่าแข็งจนรำคาญขนาดนี้  :D

ผมเดาว่าเป็นที่ยางแท่นเครื่องแน่นอน เพราะก่อนหน้านี้ผมทรุดกระแทกจนแตกน้ำมันออกมาเลย สะเทือนสุดๆไปเลย

ผมมีโช๊ค 2.0 แต่ไม่มีสปิงนะ มาลองเปลี่ยนดู ครับ

ว่าเป็ฯที่โช๊คหรือป่าว ให้ลองฟรี

ผมเดาว่า จขกท ไม่เคยทำอะไรกับรถเลย ผมขอแนะนำแบบนี้คับ 

1. ดูยางแท่นเครื่อง เกียร์ ทรุด <  2.0 ผมไม่คุ้น ลองให้ช่างดูคับ 

2. ลูกหมากหลวม < 

อาการที่ จขกทว่า ผมเดาว่าจากพวกนี้มันหมดอายุ เลยทำให้รู้สึกว่าแข็งไปหมดคับ  

โช๊คก้อมีส่วน แต่มันไม่น่าแข็งจนรำคาญขนาดนี้  :D

ผมเดาว่าเป็นที่ยางแท่นเครื่องแน่นอน เพราะก่อนหน้านี้ผมทรุดกระแทกจนแตกน้ำมันออกมาเลย สะเทือนสุดๆไปเลย

ผมจะลองดูแท่นเครื่องก่อนเลย ไม่เคยรู้ว่าถ้ามีปัญหาที่จุดนี้จะทำให้รถแข็ง เพราะเมื่อนานมาแล้วศูนย์เคยแจ้งผมว่าแท่นเครื่องผมทรุด แต่ผมก็ยังไม่ได้ทำอะไรกับมันเลย ...ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกท่านครับ ^^

ถ้าสะเทือนและดังปั๊กๆคล้ายๆโช๊คยัน ก็น่าจะเป็นยางแท่นเครื่องทรุดคับ ลองเปิดฝากระโปรงหน้า ก้มดูแถวๆกระปุกฉีดน้ำกระจกด้านคนขับครับ ปกติยางมันต้องเหลือช่องมากกว่า 5 มิลคับ

ไม่เจอกันนานเลยพี ยังอยู่ขอนแก่นหรอ

เบื้องต้นลองเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง ตรวจสอบยางแท่นเกียร์ดูก่อนนะ

ต่อมาก็โช้คนี่แหละ ถ้าไม่เคยเปลี่ยนเลย มันก็ควรได้เวลาแล้ว ใช้คุ้ม ส่วนจะเปลี่ยนเป็นรุ่นไหนอะไรยังไงค่อยว่ากันอีกที ลองดูสองอย่างที่บอกก่อนนะ

• 2 weeks later...

เคยเป็นเหมือนกัน ตอนแรกคิดว่าเป็นแท่นเครื่อง เปลื่ยนแล้วก็ไม่หาย  สุดท้ายสรุปโช้คหน้าตาย ยุบแล้วยืดไม่สุด เปลื่ยนใหม่ 4 ต้น ของ Monroe รถนิ่ม เบรคดีขี้นเยอะครับ

ปล. ให้ข้อมูล Monroe reflex

ข้อดี รถนิ่มขี้น ระยะเบรคดีขี้นเยอะ โช้คหน้ายุบเมื่อเบรค เข้าโค้งดีขี้น กว่าโช้ค std. 

ข้อเสีย วิ่งช้าผ่านเส้นชะลอแถบขาว สั่นสะเทือนกว่าเดิมเยอะ  แต่รับได้กับราคาหมื่นต้นๆ เท่ากะของ Std. และรับประกัน 2 ปี ครับ

• 2 weeks later...