Jump to content

รถกินน้ำมันมากผิดปรกติ หลังจากเปลี่ยนอุปกรณ์เพื่อเติม E85

Recommended Posts

อุปกรณ์ที่เปลี่ยนมี หัวฉีด ตัวป้องกันลูกลอยพัง และปั๊มติ๊กครับ

หลังจากลองมาแล้ว 3 ถัง เติมเข้าไปเต็มถังครั้งละประมาณ 40-42 ลิตร

ระยะทางที่วิ่งได้ประมาณ 250-270 km. เอง ผมว่ามันต้องผิดปรกติแน่ๆ แต่ไม่รู้สาเหตุ

เพื่อนๆคนไหนเปลี่ยนแบบผมแล้วเป็นแบบผมบ้าง เพราะตอนนี้เหมือนไม่ประหยัดขึ้นอย่างที่หวังเลย

กลุ้มใจมากครับ รอผู้ที่ใช้มาช่วยแชร์ข้อมูลหน่อยครับ

เปลี่ยนหัวฉีดกับ ลูกลอย

ถังแรก เต็มถังวิ่งได้ 412 โล หมดทุกเม็ด

เติมถัง 2 วิ่งได้ 340 โล เต็มถัง 31 ลิตร

เติมถัง 3  วิ่งไปได้ 339.6  โล  ไฟเตือน เติมเต็มถังได้  30.4 ลิตร

ตัวป้องกันลูกลอย ของผมมันแจ้งเตือนเร็วครับ ลองหมุน VR ที่ลูกลอยทวนเข็มดูไปที่ 11 นาฬิกาดูครับ จากตรงด้านที่มี led ครับ   มันจะเพิ่มไฟน้ำมัน(แต่มันจะทำให้น้ำมันขีดแรกลดลงช้าขับไปประมาณ 100โลมันจะลด 1 เม็ด) ปกติแจ้งเตือนเต็มถังจะประมาณ 30 ลิตร  ตอนนี้ ไฟแจ้งเตือนเติมเต็มถัง วิ่งได้ประมาณ 420-450 โลเติมเต็มถัง ประมาณ 38-39 ลิตร ครับ ขับทางไกล 100-110 นะครับ

ใช้รถยังไงเอ่ย ขับระยะสั้นๆรถติดบ่อยๆรึเปล่าคับ

ของผมวิ่งแบบนี้ก็วิ่งได้เท่าของพี่เลยคับ ประมาณ280กิโล

สอบถามหน่อยคับ ตัวที่ปรับของตัวกันลูกลอยเสีย ถ้าบิดให้มันมากขึ้น แล้วมันจะไม่โชว์มากกว่าปกติหรอคับ แบบสมมติขีดยังขึ้นอยู่สัก1-2จุดแต่น้ำมันหมดแล้วไรงี้อะคับ

ใช้รถเส้นจรัญเป็นส่วนใหญ่ครับ ถามว่าติดมั้ย ติดครับแต่ก็ปกติไม่ได้ติดแบบนิ่ง

รอบที่ใช้ก็ 2000-3000 ประมานนี้ ไม่น่าจะกินถึงขนาดนี้ทั้งๆที่คนอื่นที่ทำสเตปเดียวกัน

เค้าวิ่งกัน350อัพ ผิดปกติแน่ครับ แต่กะลังหาสาเหตุอยู่

มมเปิดครูซคอนโทรล(เท่าที่เปิดได้)วิ่ง 110-115 ทางไกลจาก กทม ร้อยเอ็ดวิ่งได้ราว 440 กิโลครับ

แต่วันนี้ซัดๆ ขอนแก่น ร้อยเอ็ด ได้สัก 280-300 โลครับ

ผมอยู่บ้านนอกอ่ะครับไม่ค่อยเจอรถติดคงกะให้ไม่ค่อยถูก ติดแบบเดี๋ยวหยุดเดี๋ยววิ่งบ่อยๆหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ผมว่าก็น่าจะเกือบปกติถึงปกติ

ใช้รถเส้นจรัญเป็นส่วนใหญ่ครับ ถามว่าติดมั้ย ติดครับแต่ก็ปกติไม่ได้ติดแบบนิ่ง

รอบที่ใช้ก็ 2000-3000 ประมานนี้ ไม่น่าจะกินถึงขนาดนี้ทั้งๆที่คนอื่นที่ทำสเตปเดียวกัน

เค้าวิ่งกัน350อัพ ผิดปกติแน่ครับ แต่กะลังหาสาเหตุอยู่

E85 ผมว่ามันกินกว่าพวก E10 หรือ E20 มากกว่า 30% โดยประมาณ

ผมว่าถ้าเทียบกับน้ำมันปกติ ผมว่าปกตินะ ในเมืองก็ประมาณนี้ น้ำมันธรรมดา พวก E20 หรือ โซฮอล ผมวิ่งแถวสุขุมวิท พระราม 4 พระราม 3 เต็มถังก็ ประมาณ 300 กว่าๆ กิโล 7-10 Km/L (รถติดพอสมควร) ถ้าออกต่าวจังหวัด ก็ 550+ (15-18Km/L)ครับ

ที่บอกว่า  "เค้าวิ่งกัน350อัพ" นี่เป็นน้ำมันทั่วไป หรือ E85 ครับ

สอบถามหน่อยคับ ตัวที่ปรับของตัวกันลูกลอยเสีย ถ้าบิดให้มันมากขึ้น แล้วมันจะไม่โชว์มากกว่าปกติหรอคับ แบบสมมติขีดยังขึ้นอยู่สัก1-2จุดแต่น้ำมันหมดแล้วไรงี้อะคับ

ปัญหาของผมไฟเตือนมัน มันมาเร็วครับ ไม่รู้ของคนอื่นเป็นหรือเปล่า หลังจากติดตั้ง ไฟหน้าปัดหมดทุกเม็ด เติมเต็มถัง แค่ 30 ลิตรเอง ซึ่งปกติเต็มถังก็ประมาณ 40 ลิตร +  ซึ่งมันเตือนเร็วไปตั้ง 10 ลิตร ผมเลยใช้การกะเอา

-ตอนตั้งค่าหมุน vr เมื่อมันเตือน แสดงว่ามันเหลือในถัง 20 ลิตรน่าจะวิ่งได้ อีกประมาณ 200โล (คำนวนที่ 12 กิโล/ลิตร =240  ) ผมเลยหมุน ทวนเข็มมานิดนึงให้น้ำมัน เพิ่มขึ้นมา เกือบครึ่งถัง  แล้วก็จับระยะทางเป็น 0 แล้วก็วิ่งใช้งาน กะไว้ที่ 200 กิโล ถ้ามันหมดครบเมื่อถึงสองร้อยโล ก็น่าจะตรง  แต่ถ้ามันเตือนเร็ว ก็ไป ปิด VR ให้เม็ดมันเพิ่มมา อีก สัก 3-4 เม็ด  วิ่งจนให้ขีดเตือนใกล้ 200 โล ก็น่าจะไกล้เคียงกับของเดิมติดรถ (ใครลองทำต้องลองเติมเต็มถังดูก่อนนะครับว่าได้มากี่ลิตรเมื่อไฟเตือน ผมลองมา 2 ถัง)

ผลเสียตามาคือ เมื่อเพิ่มค่า vr จะทำให้น้ำมันเม็ดแรกหมดช้า คือ วิ่งไปประมาณ ร้อยกว่าโลถึงหมด เม็ดแรก  ใครมีปัญหาแบบผมก็ลองทำดูได้ครับ ใครไม่ซีเรียสเรื่องเกจจ์ น้ำมันก็ไม่ต้องสนใจมันเตือนก็เติม  แต่ผมอยู่ ตจว. หาปั้มยาก พอมันเกจจ์น้ำมันมันใกล้เคียงกับน้ำมันในถังก็จะได้ว่างแผนเดินทางได้ถูกครับ

ปัญหาของผมไฟเตือนมัน มันมาเร็วครับ ไม่รู้ของคนอื่นเป็นหรือเปล่า หลังจากติดตั้ง ไฟหน้าปัดหมดทุกเม็ด เติมเต็มถัง แค่ 30 ลิตรเอง ซึ่งปกติเต็มถังก็ประมาณ 40 ลิตร +  ซึ่งมันเตือนเร็วไปตั้ง 10 ลิตร ผมเลยใช้การกะเอา

-ตอนตั้งค่าหมุน vr เมื่อมันเตือน แสดงว่ามันเหลือในถัง 20 ลิตรน่าจะวิ่งได้ อีกประมาณ 100โล (คำนวนที่ 12 กิโล/ลิตร =240  ) ผมเลยหมุน ทวนเข็มมานิดนึงให้น้ำมัน เพิ่มขึ้นมา เกือบครึ่งถัง  แล้วก็จับระยะทางเป็น 0 แล้วก็วิ่งใช้งาน กะไว้ที่ 100 กิโล ถ้ามันหมดครบเมื่อถึงร้อยโล ก็น่าจะตรง  แต่ถ้ามันเตือนเร็ว ก็ไป ปิด VR ให้เม็ดมันเพิ่มมา อีก สัก 3-4 เม็ด  วิ่งจนให้ขีดเตือนใกล้ 100 โล ก็น่าจะไกล้เคียงกับของเดิมติดรถ (ใครลองทำต้องลองเติมเต็มถังดูก่อนนะครับว่าได้มากี่ลิตรเมื่อไฟเตือน ผมลองมา 2 ถัง)

ผลเสียตามาคือ เมื่อเพิ่มค่า vr จะทำให้น้ำมันเม็ดแรกหมดช้า คือ วิ่งไปประมาณ ร้อยกว่าโลถึงหมด เม็ดแรก  ใครมีปัญหาแบบผมก็ลองทำดูได้ครับ ใครไม่ซีเรียสเรื่องเกจจ์ น้ำมันก็ไม่ต้องสนใจมันเตือนก็เติม  แต่ผมอยู่ ตจว. หาปั้มยาก พอมันเกจจ์น้ำมันมันใกล้เคียงกับน้ำมันในถังก็จะได้ว่างแผนเดินทางได้ถูกครับ

แก้ไขข้อความ จาก 200 เป็น 100 โลครับ เพราะเมื่อไฟมันเตือนน่าจะเหลือในถัง 9-10 ลิตร

แล้วผมกำลังคิดอยู่ว่า ถ้าไม่งั้น เราเติมน้ำมันเต็มถังแล้วเราก็บิดตัวนี้ให้มันลดลงไปต่ำกว่าขีดเต็มสุดก่อน แล้วค่อยๆบิดให้มันขึ้นมาตรงเต็มจุด แบบนี้มันจะได้ไหม

แล้วบิดด้านไหนลดด้านไหนเพิ่มหรอคับ

แล้วผมกำลังคิดอยู่ว่า ถ้าไม่งั้น เราเติมน้ำมันเต็มถังแล้วเราก็บิดตัวนี้ให้มันลดลงไปต่ำกว่าขีดเต็มสุดก่อน แล้วค่อยๆบิดให้มันขึ้นมาตรงเต็มจุด แบบนี้มันจะได้ไหม

แล้วบิดด้านไหนลดด้านไหนเพิ่มหรอคับ

ตามรูปครับ พอดีไม่ได้ถ่ายรูป อยู่ตรงเบาะหลัง  ย้ำว่าของผมมันหมดเร็วครับ ตอนติดตั้งมามันก็ตรงครับ เติมเต็มถังมันก็เต็ม แต่มันจะหมดเร็วครับ คือพอถึงครึ่งถัง มันลดลงเร็วมาอย่างกลับน้ำมันรั่ว เลยทดลองตามที่แจ้งไว้ผลก็เป็นที่น่าพอใจครับ

ข้อมูลทั้งหมดผมเปรียบเทียบกับผู้ใช้ E85 เหมือนกันครับ สรุปของผมตอนนี้ คือเติมน้ำมัน 40-42ลิตร

วิ่งได้ระยะทาง 250-270 km. ตก ไม่ถึง 7 กิโล/ลิตร มันดูน้อยไปมั้งครับ แต่เท่าที่ลองถามๆพี่ดู

บอกให้ลองล้าง MAF ไม่รู้จะช่วยได้กี่มากน้อย

ข้อมูลทั้งหมดผมเปรียบเทียบกับผู้ใช้ E85 เหมือนกันครับ สรุปของผมตอนนี้ คือเติมน้ำมัน 40-42ลิตร

วิ่งได้ระยะทาง 250-270 km. ตก ไม่ถึง 7 กิโล/ลิตร มันดูน้อยไปมั้งครับ แต่เท่าที่ลองถามๆพี่ดู

บอกให้ลองล้าง MAF ไม่รู้จะช่วยได้กี่มากน้อย

น่าจะผิดปกติอยู่นะครับ ถ้าดูจากอัตราสิ้นเปลือง ต่อให้ E85 ก็ไม่น่าจะเปลืองขนาดนั้น

MAF อาการคือจะตั้งรอบเดินเบาไม่ได้ กดคันเร่งมีควันดำออกท่อ รอบสวิง แต่ลองล้างดูก็ไม่เสียหายอะไรเผื่อมันใช่ แต่ตอนล้างก็ระวังพวกน้ำยาหน่อยนะครับ

ขอเจอสาเหตุและหายไวๆนะครับ ถ้าแก้ได้แล้วรบกวนช่วยอัปเดทเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ :D

ตัวป้องกันลูกลอย คือหมุนทวนเข็มมันก็จะขึ้นใช่ไหมคับ ยังไงขอบคุณพี่ icons มากๆเลยคับ ยังไงเดี๋ยวผมลองใช้งานดูว่ามันเป็นแบบพี่ไหม ที่ผมสงสัยคือว่าตอนก่อนติดตั้งน้ำมันผมมีอยู่ครึ่งถังพอดี แต่พอติดตัวป้องกันเข้าไปมันเพิ่มมาประมาณ 2 จุดแต่วิ่งไปสัก 8กม. มันลดมา1จุด ซึ่งยังไงก็มากกว่าปกติ1จุด ผมเลยไม่รู้ว่ามันขึ้นปกติไหม (ผมยังไม่ได้ลองเติมเต็มถังเลยคับ รถไม่ได้ขับเลย)

ของผมก็กินแบบ จขกท นะคับ เติม40-42ลิตร วิ่งได้ 280 กิโลเมตร แต่ของผมคือวิ่งวันละ 30 กิโล แต่ผมวิ่งแบบสตาร์ททีวิ่งแค่ 4 กิโลแล้วดับ เดี๋ยวสตาร์ทอีกเป็นแบบนี้วนๆคับ คือวิ่งเข้าออกมหาลัย-หอพัก วันละ 4-5 รอบ ผมว่ามันน่าจะปกติเพราพวิ่งระยะสั้นๆ สตาร์ทบ่อยๆ แต่ผมว่าลองล้าง MAF ดูก็ดีนะคับ อีกอย่างหัวเทียนใช้มานานรึยังคับ

ตามรูปครับ พอดีไม่ได้ถ่ายรูป อยู่ตรงเบาะหลัง  ย้ำว่าของผมมันหมดเร็วครับ ตอนติดตั้งมามันก็ตรงครับ เติมเต็มถังมันก็เต็ม แต่มันจะหมดเร็วครับ คือพอถึงครึ่งถัง มันลดลงเร็วมาอย่างกลับน้ำมันรั่ว เลยทดลองตามที่แจ้งไว้ผลก็เป็นที่น่าพอใจครับ

อันนี้มันอยู่ตรงไหนหรอครับ ติดเพิ่มที่ลูกลอยใช่รึเปล่าครับ

สอบถามเพิ่มเติม(นอกเรื่อง จขกท หน่อยคับ) เรื่องตัวป้องกันลูกลอยเสียอะคับ

พอดีตอนนี้ผมได้ใช้รถแล้วหลังจากจอดรถนาน ผมเติมน้ำมันเต็มถังมันขึ้นเต็มคับ แต่ที่สงสัยคือตอนนี้ ก่อนจะเติมน้ำมันเข้าไปมีน้ำมันอยู่ในถัง ลดจากครึ่งถังประมาณ 2 จุดคับ ผมเลยคิดว่าสัก 600 น่าจะเต็มเลยเติมไป ปรากฎขึ้นเกือบเต็มเหลือจุดสุดท้ายอีกจุดเดียว ผมเลยบอกให้เด็กปั้มเติมไปเต็มเลย ปรากฎจุดสุดท้ายเติมเข้าไปอีก 250 เลยคับ ผมงงมาก แล้วลองใช้งานดู จุดแรงลงหลังจากวิ่งไป 125 กิโลเลยคับ ผมเลยคิดว่าตอนนี้เหมือนตัววัดมันจะขึ้นมากกว่าน้ำมันจริงในถังอะคับ ผมสงสัยตอนนี้คือทำไมน้ำมันมีอยู่เกือบครึ่งถัง ถึงเติมน้ำมันไปตั้ง 600 แล้วยังไม่เต็มเลย จุดสุดท้ายดันเพิ่มอีก 250 ด้วยอะคับ รบกวนพี่ๆช่วยวิเคราะห์ให้ทีคับว่าผมควรจะทำยังไงคับ (เติมไปทั้งหมด 34.30 ลิตรคับ ตั้งแต่ก่อนครึ่งถังจนเต็มคับ)

ผมเปลี่ยนชุดหัวฉีด + ลูกลอย 2 อย่าง ใช้ E85 100%
เครื่อง 1.8 auto + ล้อ 18 

• ในเขตเมือง รถติดโคตรๆ นาน 2-3 ชม. = 250-300 กม./ถัง
  • ในเขตเมือง รถติดมาก 1-1.5 ชม.= 300-350 กม./ถัง
  • นอกเมืองไปกลับ กทม.-ปากช่อง สระบุริ  = 400-450 กม./ถัง

ไม่ลองเช็คระบบอื่น ประกอบด้วยมั้ยอ่ะครับ

- ตรวจสอบหัวเทียน? เพื่อให้มีการเผาไหม้ที่สมบูรณ์

- ระบบท่อทางเดินน้ำมันรั่ว ? 

- ระบบกรองอากาศ? เช่น เปลี่ยนไส้กรอง หรือ ล้างปีกผีเสื้อ

- เบรคมือค้าง หรือระบบเบรคมีปัญหา? ควรตรวจเช็คสายเบรคมือ หรือ ลูกสูบเบรคเสื่อมสภาพ

-ตอนตั้งค่าหมุน vr เมื่อมันเตือน แสดงว่ามันเหลือในถัง 20 ลิตรน่าจะวิ่งได้ อีกประมาณ 200โล (คำนวนที่ 12 กิโล/ลิตร =240  ) ผมเลยหมุน ทวนเข็มมานิดนึงให้น้ำมัน เพิ่มขึ้นมา เกือบครึ่งถัง  แล้วก็จับระยะทางเป็น 0 แล้วก็วิ่งใช้งาน กะไว้ที่ 200 กิโล ถ้ามันหมดครบเมื่อถึงสองร้อยโล ก็น่าจะตรง  แต่ถ้ามันเตือนเร็ว ก็ไป ปิด VR ให้เม็ดมันเพิ่มมา อีก สัก 3-4 เม็ด  วิ่งจนให้ขีดเตือนใกล้ 200 โล ก็น่าจะไกล้เคียงกับของเดิมติดรถ (ใครลองทำต้องลองเติมเต็มถังดูก่อนนะครับว่าได้มากี่ลิตรเมื่อไฟเตือน ผมลองมา 2 ถัง)

อาการเดียวกับผมเลยครับ แต่ผมเพิ่งใช้ไป 2 ถังหลังจากติดตั้งมา

เดี๋ยวลองใช้ไปก่อนค่อยปรับแก้ครับ

:D  :D  :D  :D

อาการของเจ้าของกระทู้ผมมองว่าปกตินะครับ

ของผมส่วนมากวิ่งแต่ในซอยเติมเต็มถังไม่เคยเกิน 300 กม. ซักครั้ง

แต่ถ้าวิ่งยาวๆ 400+ แน่นอนครับ (ถ้าไม่ซิ่งจัดๆ)

จากที่ผมใช้งานมาเกือบปีคิดว่าถ้าจะให้คุ้มกับการแปลงมาใช้ E85 ใน FD ต้องวิ่งยาวๆให้ได้ระยะครับ

หากวิ่งในเมืองรถติดๆได้ระยะต่อถังน้อย จะประหยัดกว่าเติมโซฮอล์ 91 หรือ E20 เพียงเล็กน้อยเท่านั้น

ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ

:D  :D  :D  :D

1.8 auto ผมเปลี่ยนลูกลอย+หัวฉีด ใช้ E85 100%

เส้นทางพระราม 2-3 ใช้รถทุกวัน รถติดบ้างในช่วงเช้า เฉลี่ยเต็มทั้งผมวิ่งได้ 280-320 km.

ส่วนเรื่องเกจ์วัดระดับน้ำมันของผมขีดแรกจะลดลงช้า หลังจากวิ่งไป 80 km.ถึงจะลดและจะลดลงเร็วกว่าปกติครับ

ขออนุญาตครับ

สำหรับน้องๆ ที่ติดตั้งกับพี่ไป ถ้าต้องการให้เกจวัดระดับน้ำมันใกล้เคียงค่าจริงมากขึ้น สามารถนัดวันเข้ามาปรับ (calibrate) ตัวป้องกันลูกลอยพังอีกครั้งได้ครับ โดยถ้าจะเข้ามา ขอให้มีระดับน้ำมันเดิมมาประมาณครึ่งถังหรือน้อยกว่าก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

Edited by Dirty Bit