Jump to content

รีวิว กระจกมองหลัง กระจกมองข้าง SPOON แบบมาเฉพาะตัวกระจก

Recommended Posts

รีวิวเบื้องต้นนะคับ สำหรับผู้สนใจคับ  :D ผมเข้าใจว่ามันมีมานานแล้ว แต่ผมมันพวกรู้ช้ากว่าเค้า หลายๆสิ่งเลยพึ่งจะอยากได้ใคร่มีตอนนี้  :D ช้าไป 6 ปี 

กระจกนี่ก้อไม่ได้จะอะไรกับมันมาก พอดีว่าได้ไปนั่งรถน้องเฮียหนึ่ง DRM ซึ่งติดตั้งกระจกแบบนี้ เลยแอบนิยมอยู่ว่า เออ กระจกซิ่งนี่มันมุมกว้างดี ฟ้าใสสบายตา 

ดูไปดูมา อ้าว Spoon นี่หว่าสงสัยแพง 555  :D ปิดจบไป 

มาตอนหลังนี้เข้าไปเล่น Yahoo japan บ่อยๆเข้า เลยฝากน้องเติ๊กจัดให้ ราคาก้อเท่าๆ ที่เค้าเอามาขายเมืองไทยนี่แหละคับ ไม่ได้ต่างอะไร 

ต่างที่ผลทางใจมากกว่า เหมือนซื้อของจาก Shop แท้ๆน่ะ  :D

อันนี้ที่ผมสั่งมา  ผมสั่งมา 2 เลย ว่าจะเอาไปลง เฟียสต้าด้วย ไม่รู้จะไหวป่าว 

ด้านหลังกล่อง จะมีรุ่นที่กระจกตัวนี้มันจะไปยัดได้ ลงร่องตัวกระจกเดิมพอดีนะคับ 

ของเรากับ FD2 เท่ากัน เป็นที่น่ายินดียิ่ง  :0026:

แกะกล่องเลย ข้างใน Spoon แพคมาอย่างดีนะคับ หล่นไม่แตก แต่นั่งทับไม่เหลือ   :0006:

ตัวเนื้อกระจกบางเชียว โค้งสวยๆ 

ยกมันออกมาวางดูคับ  ตอนแรกผมยังนึกว่ามันเรียบ แต่มันไม่เรียบคับ โค้งนูนเลย เพื่อมุมมองกว้างไกล ยิ่งขึ้น  :D

นั่นเลย ทำให้ด้านหลังต้องมีฐานรอง เพื่อให้แนบกับกระจกเดิมซึ่งเรียบ พอดี แปะไปแล้ว ไม่กระดกคับ 

ลองแปะเลย  :D

ไม่ต้องกังวลว่ามันจะนูนล้นขอบคับ    มันมาเต็ม นูนโค้งลอยออกมาจากขอบ อย่างสง่างาม  :0006:  แต่ๆ . . . . . .. ไม่น่าเกลียดคับ เดี๋ยวไปดู 

นี่ไง เวลาเราใช้งาน เราจะมองมันในมุมนี้คับ  ไม่เห็นรูสะพานโค้ง  :D

ดูกระจกเดิมเต็มดีมากคับ  ;)

อันนี้ที่ หลายๆท่าน รอชม  เนื่องจากผมยังไม่ได้ลองกับตัวรถนะคับ เลยถ่ายมาที่โต๊ะทำงาน 

ข้อสังเกตดังนี้คับ 

-  มุมมองกว้างหล่อๆคับ พอดีสถานที่ถ่ายทำ เป็นโต๊ะทำงาน ซึ่งของที่อยู่ในมุมมองด้านหลังมันสั้นไปนิด   มุมมองมันไม่ลึกเท่าเรามองรถจริง ที่ห่างไปหลายสิบเมตร ทำให้มุมมองจะดูไม่กว้างมาก

แต่ผมว่า แค่นี้ก้อชัดคับ มันกว้างจริงๆ เป็นแนว CONE ยิ่งถ้ามุมลึกๆ มองข้ามเลนไปได้หลายเลนคับ 

- การตัดแสง จะตัดได้ประมาณ กระจกข้างน่ะคับ ไม่ได้หวือหวาอะไรคับ แต่ก้อเพียงพอคับ สบายตาแล้ว ดูแสงเทียบเอาเลยคับ 

- การเหลือบของกระจก กระจกเดิมเราเป็นกระจก หลายชั้น เพื่อการปรับมุม ตัดแสง อาจมีมุมสะท้อน หลอกตานิดๆคับ 

จุดแดง คือ จุดเทียบ ที่ผมพยายามถ่ายให้มันอยู่กลางที่สุดเพื่อดูการขยายตัวของมุมมองนะคับ 

วันนี้ขอแปะไว้แค่นี้ก่อนคับ  :D

อันนี้ บอสต่อ เป็นต่อ  :D  ฝากมาลงไว้ด้วยกันคับ น้องท่านจัดครบมาแร้ว  

กระจกตัวข้างนี้ค่าตัวครึ่งหมื่นนะคับ  ตัวของผมข้างบน 1/4 หมื่นคับ  :D

ของผมเป็นกระจกมองข้าง เลนส์ Spoon

เลนส์กระจกมองข้าง Spoon   Side Mirror : Spoon Style Blue Color for FD2R

ในชุดประกอบด้วยคู่มือ การติดตั้ง และตัวเลนส์  ส่วนการติดตั้ง ก็ใช้ติดทับบนเลนส์เดิม ได้เลยครับ

บางคนอยากรู้ว่า เลนส์ฟ้า Spoon สีฟ้ามันเป็นยังไง ??   ดูรูปเทียบเลนส์เดิม ได้เลยครับ

นี่รูปตัวอย่างจากเวป Spoon ของแท้ สำหรับ FD2R   เลนส์จะ clear ไม่มีตัวหนังสือ หรือโลโก้ใดๆ

คุณสมบัติ

- ลักษณะเลนส์นูน ช่วยทำให้มุมมองที่กว้างขึ้น

- โทนสีฟ้า ช่วยป้องกันแสงสะท้อน และช่วยลดแสงจ้าจากไฟสว่าง

- เคลือบสารไทเทเนียมออกไซด์ ลดการรบกวนสายตาจากแสง และป้องกันหยดน้ำเกาะ

ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี ป๋ามาถูกทางละคับ 

2-3 วันแรก อาจแปลกหูแปลกตาไปบ้าง แต่หลังจากนั้นจะยี้กระจกเดิมเลยฮะ

อันนี้ บอสต่อ เป็นต่อ :D ฝากมาลงไว้ด้วยกันคับ น้องท่านจัดครบมาแร้ว

กระจกตัวข้างนี้ค่าตัวครึ่งหมื่นนะคับ ตัวของผมข้างบน 1/4 หมื่นคับ :D

ของผมเป็นกระจกมองข้าง เลนส์ Spoon

เลนส์กระจกมองข้าง Spoon Side Mirror : Spoon Style Blue Color for FD2R

ในชุดประกอบด้วยคู่มือ การติดตั้ง และตัวเลนส์ ส่วนการติดตั้ง ก็ใช้ติดทับบนเลนส์เดิม ได้เลยครับ

บางคนอยากรู้ว่า เลนส์ฟ้า Spoon สีฟ้ามันเป็นยังไง ?? ดูรูปเทียบเลนส์เดิม ได้เลยครับ

นี่รูปตัวอย่างจากเวป Spoon ของแท้ สำหรับ FD2R เลนส์จะ clear ไม่มีตัวหนังสือ หรือโลโก้ใดๆ

คุณสมบัติ

- ลักษณะเลนส์นูน ช่วยทำให้มุมมองที่กว้างขึ้น

- โทนสีฟ้า ช่วยป้องกันแสงสะท้อน และช่วยลดแสงจ้าจากไฟสว่าง

- เคลือบสารไทเทเนียมออกไซด์ ลดการรบกวนสายตาจากแสง และป้องกันหยดน้ำเกาะ

มันมีข้อแตกต่างจากเลนส์ฟ้าของตัวบ้านเรายังไงอะครับ

มันมีข้อแตกต่างจากเลนส์ฟ้าของตัวบ้านเรายังไงอะครับ

เลนส์ฟ้าตัวบ้านเราผมก็เคยใช้ครับ

- เลนส์ฟ้าบ้านเราจะเป็นแผ่นเรียบตรง ส่วนเลนส์สปูนจะโค้งและนูนกว่า

- โทนของเลนส์สีฟ้าบ้านเรา ความเข้มน้อยกว่า เลนส์สปูน ประมาณนี้ครับ

กระจกสำนักแต่งส่วนมากทำมาให้ FD2 ทั้งนั้นเลยคับ น่าเศร้าใจ T T

ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี ป๋ามาถูกทางละคับ 

2-3 วันแรก อาจแปลกหูแปลกตาไปบ้าง แต่หลังจากนั้นจะยี้กระจกเดิมเลยฮะ

ผ่านมา 2-3 วันละคับ จริงๆอย่างสิทว่า  :D

อัพเดตคือ สบายตาดีคับ  เหมือนมันจะดูวัตถุสว่างดีกว่าเดิมด้วย ทั้งกลางวัน กลางคืน น่าจะผลจากกระจกฟ้า และ กระจกชั้นเดียว (กระจกติดรถมัน 2 ชั้น มีมุมสะท้อน)

การตัดแสงไฟเหมือนกระจกตัดแสงทั่วไปคับ  :D คือจะเหลือเพียงจุดกำเนิด ส่วนพวก glare มันหายไป เลยไม่แสบตาคับ  :D แสงที่สะท้อนเข้าตา มันออกขาวนวลกว่าปกติด้วย 

รวมๆ ดีเลยคับ มุมมองกว้าง กระจกฟ้าให้ความรู้สึกสบายตา ไม่เครียดเวลามอง  :lol:  

ตากฝนตากแดดนานวัน ขอบเลนส์กระจกจะมีปัญหามั้ย

สงสัยอะ

ติดตั้งแล้ว ขอบเลนส์กระจกSpoon จะชิดขอบเดิม (ขอบยาง) 

ตัวเลนส์จะอยู่ในกรอบ หรือครอบกระจก มิดชิดดี เลยครับพี่เสือ

ต้องทดสอบในช่วงหน้าฝนนี้ดูก่อนอ่ะครับ

ตากแดดตากฝน ผมว่าพอทนได้นะ

แต่ ล้างรถคาร์แค ฉีดน้ำใส่ นี่ต้องระวังมากกว่าครับ 555

• 2 weeks later...

จัดที่ไหนครับเลนส์กระจกมองหลัง+เลนส์กระจกมองข้าง ?

ในห้องซื้อขาย CCTH ก็มีครับ

มีหลายท่านขายกระจกมองหลัง 

ส่วนเลนส์กระจกมองข้าง ผมซื้อร้าน vtecstore ครับ

• 2 weeks later...

ยังไม่เคยเทียบเลยคับ ไม่มีในมือ มาวาง มองกับรถทีละคัน มองเทียบยากมันคนละมุม

แต่เดาว่าน่าจะพอๆกันนะคับ

เลนส์กระจกมองข้าง Zoom มุมมองจะใกล้เคียงกับเลนส์กระจกมองข้าง Spoon ครับ เป็นเลนส์โค้งมากขึ้นและตัดแสงเหมือนกัน ส่วนกระจกมองหลัง กระจก Zoom จะใหัมุมมองที่กว้างกว่าสักหน่อย อาจเพราะตัวกระจกที่กว้างกว่าตัวกระจกเดิม แต่ก็เป็นเลน์ฟ้าตัดแสงเหมือนกันครับ ^_^

10494590_691295967572825_683611885861374

Edited by Dirty Bit