Jump to content

ผ้าเบรค mu spec nsport....

Recommended Posts

สำหรับคนใช้ผ้าเบรค muspec Nsport...เนื่องจากผมได้ใช้เบรคยี่ห้อนี้มา 2-3 รอบแล้วแต่เพิ่งเคยสังเกตเห็นครั้งนี้เปลี่ยนมาใช้ประมาณ 3000โลแล้วได้ถอดคาร์ลิปเปอร์ออกเห็นผ้าเบรคมีรอยร้าวที่เนื้อผ้าก็ตกใจเพราะครั้งก่อนก็แตกแต่ตอนนั้นถอดออกตอนผ้าเบรคหมดก็ไม่ได้สงสัยแต่ครั้งนี้ถอดออกมาดูใช้ไปประมาณ 3000โล ก็เห็นรอยร้าวที่เนื้อผ้าก็ตกใจเลยโทรไปถามตัวแทนจำหน่ายผ้าเบรคนี้โดยตรงได้รับคำตอบกลับมาว่ามันจะแตกแบบนี้เป็นธรรมดาแตกตรงกลางลึกของเนื้อผ้าใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร...เลยเอาข้อมูลส่วนนี้มาฝากเพื่อพี่ๆน้องๆท่านใดเปลี่ยนผ้ารุ่นนี้มาแล้วเห็นรอยแตกจะได้ไม่ต้องตกใจมันเป็นธรรมดาของผ้าเบรคพวกนี้ครับ(ได้ข้อมูลจากตัวแทนที่ขายโดยผมโทรไปถามโดยตรงครับ)ถ้าผิดพลาดประการใดหรือพี่ๆคนใหนใช้แล้วแต่ไม่เกิดรอยแตกก็ดีไปครับผมเพียงแค่มาแชร์ข้อมูลที่ได้มาให้ทราบกันครับ..ท่านใดที่มีข้อมูลก็มาชี้แนะใด้นะครับ....ปล.ต่างกรรมต่างวาระนะครับ

สำหรับคนใช้ผ้าเบรค muspec Nsport...เนื่องจากผมได้ใช้เบรคยี่ห้อนี้มา 2-3 รอบแล้วแต่เพิ่งเคยสังเกตเห็นครั้งนี้เปลี่ยนมาใช้ประมาณ 3000โลแล้วได้ถอดคาร์ลิปเปอร์ออกเห็นผ้าเบรคมีรอยร้าวที่เนื้อผ้าก็ตกใจเพราะครั้งก่อนก็แตกแต่ตอนนั้นถอดออกตอนผ้าเบรคหมดก็ไม่ได้สงสัยแต่ครั้งนี้ถอดออกมาดูใช้ไปประมาณ 3000โล ก็เห็นรอยร้าวที่เนื้อผ้าก็ตกใจเลยโทรไปถามตัวแทนจำหน่ายผ้าเบรคนี้โดยตรงได้รับคำตอบกลับมาว่ามันจะแตกแบบนี้เป็นธรรมดาแตกตรงกลางลึกของเนื้อผ้าใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร...เลยเอาข้อมูลส่วนนี้มาฝากเพื่อพี่ๆน้องๆท่านใดเปลี่ยนผ้ารุ่นนี้มาแล้วเห็นรอยแตกจะได้ไม่ต้องตกใจมันเป็นธรรมดาของผ้าเบรคพวกนี้ครับ(ได้ข้อมูลจากตัวแทนที่ขายโดยผมโทรไปถามโดยตรงครับ)ถ้าผิดพลาดประการใดหรือพี่ๆคนใหนใช้แล้วแต่ไม่เกิดรอยแตกก็ดีไปครับผมเพียงแค่มาแชร์ข้อมูลที่ได้มาให้ทราบกันครับ..ท่านใดที่มีข้อมูลก็มาชี้แนะใด้นะครับ....ปล.ต่างกรรมต่างวาระนะครับ

อันนี้ตัว N500 ป่ะครับ แล้วตัวอื่นเป็นมั้ยครับ

ใช้ mu spec คู่แรกจนเหล็กเสียดสีเตือนให้เปลี่ยนผ้าเบรค  ถอดออกมาก็ไม่มีร้าวที่เนื้อแต่อย่างใด ครั้งนี้ก็เลยใช้ต่อไปครับ ช่างที่เปลี่ยนบอกว่ายี่ห้อนี้ที่ผ่านมาปลอมเยอะครับ 

เคย mu spec ใช้มาชุดหนึ่ง  แตกร้าว ผงดำปี๋  สึกไหว ฝุดๆ  ดูเนื้อผ้ามันเปื่อยยุ่ยยังไงไม่รู้

ปลอม ไม่ปลอม ไม่รู้  รู้แต่ว่า สั่งซื้อจากในห้องซื้อขายนี่แหล่ะ

ผ่านรถมาหลายคัน  เคยผ้าเบรคเปลี่ยนมาหลายสิบชุด  ก็ไม่เคยเจอผ้าเบรคร้าว แบบนั้น 

ชุดต่อมา เลยไปใช้ยี่ห้อเดิมๆ ที่เคยใช้

เคยใช้คู่นึงครับ เบรคโอเค (ในระดับนึง แล้วแต่เท้าคน) เสียงดัง กึกๆ ชัดเจนตอน "คลายเบรค"

ใช้จนได้ยินเสียงเข็มเตือน (ข้างเดียว) พอถอดออกมา ยุ่ย แบบชัดเจน  

ตัวแทนจำหน่ายก็บอกเหมือนกันว่า ยุ่ย เป็นธรรมดา ตอนนั้นผมก็ไม่ได้คิดอะไร เพราะกำลังจะถอดเปลี่ยน

ตอนนี้ใส่ N500 เสียง กึกๆ  ดังน้อยกว่าเดิม ยุ่ยไม่ยุ่ย ต้องดูต่อไปคับ

เคยใช้คู่นึงครับ เบรคโอเค (ในระดับนึง แล้วแต่เท้าคน) เสียงดัง กึกๆ ชัดเจนตอน "คลายเบรค"

ใช้จนได้ยินเสียงเข็มเตือน (ข้างเดียว) พอถอดออกมา ยุ่ย แบบชัดเจน  

ตัวแทนจำหน่ายก็บอกเหมือนกันว่า ยุ่ย เป็นธรรมดา ตอนนั้นผมก็ไม่ได้คิดอะไร เพราะกำลังจะถอดเปลี่ยน

ตอนนี้ใส่ N500 เสียง กึกๆ  ดังน้อยกว่าเดิม ยุ่ยไม่ยุ่ย ต้องดูต่อไปคับ

ผมก็ใช้อยู่เหมือนกันครับ เพิ่งใช้ยี่ห้อนี้ชุดแรก ตอนคลายเบรคดัง กึ๊กๆ เหมือนกัน ส่วนสภาพผ้าเบรค ยังไม่ทราบ เพิ่งใช้ได้ประมาณ 1 หมื่นโล

• 3 months later...

เป็นเรื่องปกติค่ะ ของรุ่น Mu Spec เฉพาะกับ Civic FD เนื่องจากผ้าเบรกรุ่นนี้ ไม่มีล่องระบายความร้อนตรงกลาง ทำให้เวลาใช้งานเมื่อเกิดความร้อน จะทำให้เนื้อผ้าเบรกมันขยาย และจะร้าวบริเวณผิวด้านบนค่ะ

แต่ปัญหาดังกล่าวไม่ได้ทำให้ตัวผ้าเบรกล่อน หรือ แตกนะค่ะ สามารถใช้งานได้ปกติ

โดยทางเราก็ได้แจ้งปัญหานี้ให้กับทางบริษัท เพื่อปรับปรุงและแก้ไขแล้วค่ะ

N sport mu spec

N Sport 500 จะมีล่องตรงกลางมาให้แล้ว เลยไม่มีปัญหาดังกล่าวค่ะ

ของผมก็แตกครับ เสียงก็กึกๆๆๆ อย่างว่าครับ เป็นทุกอย่างที่กล่าวมาด้านบนครับ 555 เสียค่าเจียร์จานอีกต่างหากแต่ไม่หายครับเสียงยังเหมือนเดิม

ของผมทั้งแตก ทั้งหลุด ถอดออกมาตกใจ เลยจับเปลี่ยนเป็นผ้าเบรค girling หน้าหลังแค่ 1300 แต่เบรคดีเหลือเชื่อ ขอเสียคือมีฝุ่นดำเยอะหน่อย

ผมเคยใช้ Muspec ประมาณ 5,000 กม. ก้อไม่ร้าวนะครับ ซื้อจากตัวแทน TRW ที่น่าเชื่อถือ มาในราคา 1450-1650 บ.จำตัวเลขไม่ค่อยได้

แต่เห็ฯเพื่อนในคลับ หลายคน ซื้อจากเวป ซึ่งอาจจะไม่ใช่ตัวแทนจำหน่าย ในราคา 1250 บ. แล้วเกิดอาการร้าว หลายรายเลย มีรูปให้ดูหลายท่านแล้ว

ซึ่งผมก้อเข้าใจว่าอาจจะมีการทำเลียนแบบ ขึ้นมาก็เป็นได้   จึงขอแนะนำว่าให้ซื้อจากร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่าย มีป้ายร้าน การันตี ชัดเจน จะน่าเชื่อถือกว่าครับ

ซึ่งผมเอง ก็ชอบในอารมณ์การขับแบบจี้ตูดกันในเมือง muspect ทำได้ดีมาก แต่จะด้อยด้านความเร็วสูง เกิน 120 km/hr เกิดอาการไหล Fade ขึ้นตลอด

ซึ่งดูจากรูป ร่องระบายความร้อนน่าจะมีผล ทำให้ค่า สปส. แรงเสียดทาน ทำงานได้ไม่ดีในอุณหภูมิสูงๆ เวลาตกใจกระทืบเบรก หรือ เบรกที่ความเร็วสูง

ผมเลยอยากให้เพื่อนๆ ในคลับ ได้เปิดใจรับ ผ้าเบรก Hisoft premium  ที่ผมเองได้ทำการทดสอบไปเมื่อ 1 ปี ุ6 เดือนที่ีแล้ว ระยะทาง 65,000 km.

ซึ่งตอนนี้มีเสียงเตือนว่าใกล้จะหมดแล้ว  ข้อเสีย คือ เวลาเพิ่งออกตัว ผ้าเบรกเย็น ต้องทำการเหยียบเบรกแช่ไว้สักครู่ ให้ผ้าเบรกมีอุณหภูมิเหมาะสมที่จะทำงานก่อนครับ

........... ข้อดี การขับจี้ในเมือง ใกล้เคียง มิวสเปกมาก แต่ดีกว่าในด้านความเร็วสูง จานสะอาดเป็นเงา ฝุ่นน้อย

• 4 weeks later...

Material ของ Hisoft Premium กับ Mu spect  มองเผินๆ ดูใกล้เคียงกันมากครับ....

แต่ Hisoft จะมีโลหะมาผสมเยอะกว่าหน่อย มีสารเคลือบจานเพิ่มมาหน่อย.....

ส่วนการเบรก จี้ๆ ในเมือง Feeling คล้ายกันมากๆ ครับ.....Mu spect จะเป็นต่อ Hisoft Premium ตรงตอนผ้าเบรคเย็นครับ.....

พูดง่ายๆ ต้องวอม เลียๆ เบรค ก่อน ช่วงออกตัว....ตอนเช้าๆๆ....

นอกนั้น สอบผ่านหมดครับ ทั้งด้านขับจี้ และความเร็วสูง

ผมใช่ มิวสเป็กอยู่ครับ วันนี้เอารถเข้าศูนย์ครับ ก่อนเข้าเบรคมีเสียงกี๊ดๆๆ เป็นระยะ

ช่างเดินถือผ้าเบรคมาให้ดู ผ้าเบรคแตกร้าว แล้วร่อนหลุดออกจากเหล็กราวครึ่งแผ่น - -*

ใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกัน ชอบฟิลลิ่งเบรกดี ตอนนี้มีเสียงดังกึก ๆ สงสัยต้องลองดูซะแล้ว

ปล. เคยเจออาการร้าวร่อนกับ National Break (N Break) ไม่รู้เจ้าเดียวกันป่าว

• 11 months later...

ผลทดสอบ สรุป เปลี่ยน คาลิปเปอร์ FD2.0 จานFD2.0 คอม้าเดิม จานรองอันเดิม + ผ้าเบรค Hisoft Premium V.2 การเบรค ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ มีแรงดูดมหาศาล เสียงจี๊ดๆ หายไป ตอนชะลอเบรค คุ้มค่ากับเงิน 4400.- ที่ลงทุนไปจริงๆ ครับ  IWpucR.JPG

• 6 months later...

มีท่านใด ใช้ 4 port R32 บ้างครับ ใช้ Muspec เบรคยังสู้ตัวเบรคที่ติดคาลิปเปอร์มาไม่ได้ แต่ของติดมาเบรคเสียงดังมากๆๆ...