Jump to content

สอบถามเรื่องท่อครับ

Recommended Posts

รบกวนพื้นที่เพื่อสอบถามครับ

ตอนนี้ผมใช้ 1.8 AT ท่อเดิมทั้งเส้น เปลี่ยนแค่พักปลายเป็น Type R ตอนนี้อยากเปลี่ยนพักกลาง

เพราะคิดว่าอยากให้มันออกตัวดีขึ้น ต้น กลางปลายไม่หายครับ ไม่ทราบควรใส่แบบไหนดีครับ

เอาแบบเงียบๆนะครับ 

อ้อๆ แล้วอีกอย่างครับเหมือนเคยได้ยินว่า ถ้าเราจะเปลี่ยนลูกลอยทน E85 เราเอาของ civic FB มาใส่แทนได้เลยรึครับ?

ขอบพระคุณครับ

เปนผมจะใส่ท่อนกลาง Type R คู่กับปลาย Type R ครับท่อจะขนาดเท่ากัน ราคาไม่แพงมาก ได้ทั้งเส้นกลางใหญ่ขึ้น ได้พักกลางอีก 

เสียงไม่ดังด้วยครับ ส่วนเรื่องกำลัง ผมว่าท่อขุดนี้ ถ้าเป็น FD2R ใส่จะอั้น เพราะมีเรื่องของการควบคุมไอเสียครับ 

มาตราฐานท่อของ FD2R ก็ดีกว่าของติดรถแน่นอน ไม่หงิกๆงอๆ ใส่ท่อนกลาง TYPE R เวลาแปลงใส่กับ 1.8 ก็ไม่เสียของครับ 

เพียงให้ร้านท่อ สร้างท่อนเลสขึ้นมาใหม่อีกท่อน ให้ยาวไปถึงท่อนฟร้อนไปป์ ใต้เครื่องของ 1.8 แค่นี้ก็ได้ละครับ ท่อไม่ช้ำด้วย 

ผมก็ใส่อยู๋เหมือนกันครับ ท่อนกลาง TYPE R เก็บเสียงดีมากครับ ทนมากๆอีกด้วย

ปล. 1.8 AT พยายามใช้แคตเดิมนะครับ มันวิ่งดีกว่าถอดออก ในกรณีรถเดิมไม่จูน 

ลูกลอยของ FB ใส่กับ FD ไม่ได้ครับ ไม่เหมือนกันครับ ออกแบบมาเป็นคนละระบบ รวมถึงปั๊มติ๊กด้วย ปั๊มติ๊ก FB ทั้ง 1.8 และ 2.0 บ้านเราปลั๊กไม่เหมือน FD ถ้าจะใส่ต้องแปลง และสเปคการจ่ายน้ำมันของปั๊มติ๊กเดิมโรงงาน FD และ FB เท่ากันครับ

ลูกลอยของ FB ใส่กับ FD ไม่ได้ครับ ไม่เหมือนกันครับ ออกแบบมาเป็นคนละระบบ รวมถึงปั๊มติ๊กด้วย ปั๊มติ๊ก FB ทั้ง 1.8 และ 2.0 บ้านเราปลั๊กไม่เหมือน FD ถ้าจะใส่ต้องแปลง และสเปคการจ่ายน้ำมันของปั๊มติ๊กเดิมโรงงาน FD และ FB เท่ากันครับ

ขอบคุณครับ ความเชื่อที่มีมันผิดนะครับ ใครที่คิดเหมือนผม(มีนะครับ) ก้อคง....