Jump to content

Civic FD เปลี่ยนล้อจาก 16 เป็น 18 ต้องเปลี่ยนอะไรเพิ่มบ้างครับ

Recommended Posts

ขออภัย ที่ต้องตั้งกระทู้ถามอีกกระทู้นะครับ ผมกำลังหาข้อมูลเรื่องเปลี่ยนล้อจากล้อเดิม 16" ไปเป็น 18" โดยยังใช้โช๊คเดิมสปิงเดิมอยู่จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ แล้วต้องใช้ยางขนาดเท่าไหร่ล้อหน้ากว้างเท่าไหร่หรอครับ หรือว่าต้องมีงบเปลี่ยนอย่างอื่นด้วยมั้ยครับ

ศึกษาเยอะๆคับ เดี๋ยวพอเปลี่ยนเข้าไปแล้วสักพัก จะเข้าใจมากขึ้นและอยากเปลี่ยนอีก 

ค่อยๆอ่านนะคับ ขนาดล้อและยางเอาว่าเหมาะๆ หาง่ายๆ ก้อ

ล้อซัก 8 พอ ไม่เหนื่อยมาก ยาง 215 หรือ 225/40/18 

ปัญหามันอยู่ที่ออฟเซตล้อคับ ตัวจี๊ดของความลงตัว เดี๋ยวรอเพื่อนๆช่วย  :D

เบื้องต้นแนะนำ หน้า 8 ออฟ 35 ตั้งต้นไว้ก่อนคับ 

ถ้าใช้ยาง 215/40R18 ผมแนะนำให้ใช้ล้อกว้าง 7.5 หรือสุดๆจริงๆ ไม่เกิน 8 ครับ

ถ้าใช้ยาง 225/40R18 ผมแนะนำล้อกว้าง 8 ถึง 9 นิ้วครับ

หากใช้เกินกว่านั้นอาจจะสวยจริง แต่อันตรายครับ  :)

เบื้องต้นตามป๋าทอมมี่ว่าเลยครับ เรื่องของขนาดยางและล้อกว้าง อยู่ที่เราเลือกล้อว่าจะเอาล้ออะไรมาใส่ ต้องดูเรื่องออฟเซ็ทล้อด้วย เพราะถ้าออฟเซ็ทเยอะก็ต้องมีรองอแดปเตอร์อีก

สำหรับที่ถามว่าเปลี่ยนจาก16 เป็น 18 ใช้โช้คเดิมสปริงเดิม มีปัญหาอะไรบ้าง ก็ใช้ได้ครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับตัวแปรต่างๆข้างต้นด้วย เช่นตัวอย่างของผม จาก16เป็น18 ออฟเซ้ท 60 รองอแดปเตอร์ ปรากฎว่าติดซุ้มครับ ล้อใหญ่ขึ้นช่วงล่างรับภาระขึ้นแน่นอน  ดังนั้นหาข้อมูลล้อที่ชอบก่อนครับ ว่ามีค่าต่างๆเท่าไหร่บ้างครับ 

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนที่มาแนะนำครับ เดี๋ยวผมจะลองหาข้อมูลดูเพิ่มตามที่แนะนำครับผม ถ้าติดอะไร สงสัยอะไรจะเข้ามาถามอีกนะครับ

Case ผมล้อแม็กซ์ 16 (ตอนวิ่ง 6 หมื่นกิโล) เปลี่ยนล้อใหม่เป็น-->17-->18

พบอาการลูกปืนล้อหลังพัง ครับผม

เลือกสเปคดีๆ คับ ไม่งั้นติดแน่นอน ..

ล้อ18" นี่ถ้าล้อก๊อปผมรู้สึกได้เลยว่า รถหนักขึ้นอย่างรู้สึกได้ เวลาออกตัว ..

ตอนนี้กลับมาใส่ 17" แล้วคับ เลือกออฟสวยๆ เป็นอีกตัวเลือกนะคับ

* ยาง 18" แพงมว๊ากกก TT

สเตป ผมแนะนำตามนี้นะครับ

1. ตั้งงบ
2. เลือกของที่สนใจ
3. เอามาถามในนี้
4. ใส่ก่อนหล่อก่อน อิ อิ

ล้อตั้งตุ๊กตาไว้ว่า 8" +44 +/-6
หน่วยเป็นมิลครับ + จะหุบ / - จะยื่น)

ถ้าเป็นล้อ FN2 ละครับ เห็นว่าขอบ 18 เลยอยากจะถามว่าถ้าใส่แล้วให้มันยื่นพอดีๆ ต้องใส่อแดปเตอร์เพิ่มหรืออะไร ยังไงครับ

• 1 month later...

ขอโทษเจ้าของกระทู้นะครับ ขอแจมกระทู้นะครับ

คือผมใช้ FD2 อยู่ครับ แล้วมีแผนจะเปลี่ยนล้อเป็น RPF1 18" ออฟ 35 ตอนแรกกะว่าจะเอา 9" ทั้ง 4 ล้อเลยครับ แต่เห็นว่าน่าจะติดหรือเปล่า เพราะเป็นช่วงล่างเดิม จึงอยากถามและขอคำแนะนำจากเพื่อน ๆ สมาชิกครับผม ปกตินั่ง 2 คน เต็มที่มะเกิน 4-5 คน(แต่นั่งไม่บ่อย) ผมควรจะเลือกแค่ 8" หรือเอา 9" ไปเลยดีครับ 

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ

ขอโทษเจ้าของกระทู้นะครับ ขอแจมกระทู้นะครับ

คือผมใช้ FD2 อยู่ครับ แล้วมีแผนจะเปลี่ยนล้อเป็น RPF1 18" ออฟ 35 ตอนแรกกะว่าจะเอา 9" ทั้ง 4 ล้อเลยครับ แต่เห็นว่าน่าจะติดหรือเปล่า เพราะเป็นช่วงล่างเดิม จึงอยากถามและขอคำแนะนำจากเพื่อน ๆ สมาชิกครับผม ปกตินั่ง 2 คน เต็มที่มะเกิน 4-5 คน(แต่นั่งไม่บ่อย) ผมควรจะเลือกแค่ 8" หรือเอา 9" ไปเลยดีครับ 

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ

คอม้าเดิมหรือ ของ Type R ครับ

ถ้าเป็น Type R หน้าได้แต่ต้อง Camber

ซัก 2.5 แบบรถสนาม แต่หลังล้นครับ

ถ้าเป็นรถไทย ลองถาม Ball_182 ดีกว่าครับ ^^

Edited by ponsit

คอม้าเดิมหรือ ของ Type R ครับ

ถ้าเป็น Type R หน้าได้แต่ต้อง Camber

ซัก 2.5 แบบรถสนาม แต่หลังล้นครับ

ถ้าเป็นรถไทย ลองถาม Ball_182 ดีกว่าครับ ^^

ครับผม เดิมหมดเลยครับ 

ไหนๆก็ไหนๆขอเกาะกระทู้ถามไปด้วยคนเลยนะครับ

พอดีไปตกหลุมขนาดหนักมาแก้มยางฉีก เลยจะเปลี่ยนยาง เลยจะถือโอกาสเปลี่ยนแม็กด้วยเสียเลย ปกติใช้ขอบ 18 8.5+38 ครับ ยาง 225/40/18 ใช้คู่กับ silver มีโหลดนิดหน่อย นั่ง 4-5 จั๊มมีครูดนิดหน่อยพอรับได้(ล้อหลัง) คราวนี้อยากหันลงมาเล่น 17 ครับ +กับอยากจะโหลดลงอีกนิด ขับดีอีกหน่อย เลยอยากทราบว่า

1.ควรเลือกออฟเท่าไหร่ดีครับเมื่อใช้คู่กับยาง 215/45/17  35จะติดไหมหรือควรขึ้นไป 38 40 ถ้าล้อกว้าง 8-8.5

2.ประเด็นเรื่องขนาดล้อครับ 17 กับ 18 การออกตัว อัตราเร่งจะดีขึ้นต่างกันไหมครับ เมื่อเทียบแล้วเส้นรอบวงเมื่อใส่ยางไม่ได้ต่างกันมาก

3.เรื่องยางครับ ยาง AD08 เป็นไงบ้างครับเปียกแห้ง หมดเร็วไหม คือแรกเริ่มเดิมทีผมมอง T1R ไว้ แต่เห็นคนใช้ AD08 เยอะเลยแอบสงสัย

4.อันนี้นอกเรื่องล้อนิดครับ สงสัยมานานละด้วยความโง่เขลาเบาปัญญาของผม กันชนหน้าแปลงมุมคือยังไง 5555

ส่วนล้อตอนนี้ก็ยังตัดสินใจไม่ได้ซะทีเดียวครับ S1R / RE30 / CE28 คิดแล้วก็เครียดสวยๆทั้งนั้นเลย =__=