Jump to content

พัดลมแอร์ตัวไหนแน่??

Recommended Posts

ขอคำปรึกษาหน่อยครับผมสมาชิกใหม่

คือผมไปซื้อ fd 1.8 ปี 2009 มือสองมาครับ  วันก่อนเอาเข้าศูนย์เค้าแจ้งว่ามอเตอร์พัดลมแอร์เสีย เปลี่ยนสามพันกว่าบาท

แต่ผมไม่ได้เปลี่ยน พอกลับมาลองดูที่บ้าน ลองหาข้อมูลจากในคลับนี่แหละ สรุปได้ว่า

- มอเตอร์พัดลมแอร์ คือ ตัวฝั่งใกล้ๆไดชาร์จ

- มอเตอร์พัดลมหม้อน้ำ คือ ตัวใกล้ๆแบตฯ

- เวลาเปิดแอร์พัดลมจะหมุนพร้อมกันสองตัว

ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

แต่ที่ทำให้ผมยังมึนๆ งงๆ อยู่ ก็คือ

-  เวลาเปิดแอร์พัดลมตัวที่ใกล้กับไดชาร์จ(ที่เข้าใขว่าเป็นพัดลมแอร์) จะไม่หมุน อันนี้เข้าใจว่ามันเสีย

-  เวลาผมเปิดแอร์พัดลมตัวที่ใกล้กับแบต(ที่เข้าใจว่าเป็นพัดลมหม้อน้ำ) จะหมุน แต่ถ้าปิดแอร์ก็จะหยุด คือจะทำงานตามการตัด-ต่อ ของคอมแอร์

ตัวนี้แหละที่ผมข้องใจ ว่ามันทำงานแบบนั้นรึ??  ผมลองขับรถกลับจากที่ทำงานถึงบ้าน ประมาณ 70 โล เครื่องก็น่าจะร้อนได้ที่ พอถึงบ้านผมปิดแอร์ยังไม่ดับเครื่อง นั่งรอดูว่าพัดลมจะทำงานมั้ย สรุปว่ามันไม่ทำงานทั้งๆที่ความอุณหภูมิเครื่องมันก็ร้อนอยู่  ต้องเปิดแอร์ถึงจะทำงาน ปิดแอร์ก็จะหยุด

สรุปแล้ว รถผมมันปกติมั้ย ส่วนตัวผมสันนิษฐานว่ามันไม่ค่อยปกตินะ กลัวว่าเจ้าของเก่าจะเข้าอู่แบบผิดๆมา รบกวนช่วยตอบหน่อยครับ

แต่เวลาขับ เกจ์ความร้อนก็ขึ้นปกตินะครับ 9 ขีด 

เข้าศูนย์ ศูนย์ก็จะเปลี่ยนให้อย่างเดียวเลย ไม่ตรวจไม่เช็คให้ก่อน

พัดลมหม้อน้ำ ทำงานตาม Sensor ด้วยคับ ปิดแอร์ มันดับหมด 2 ตัวนั่นแหละ 

แต่พอ 100 องศา ตัวใกล้แบตจะทำงาน 

อ่อ แสดงว่ายังปกติอยู่ใช่มั้ยครับ  ขอบคุณที่ช่วยตอบ

ผมก็ได้สั่งมอเตอร์พัดลมแอร์จากร้านในคลับนี้มาแล้วแต่รอของยังมาไม่ถึง

เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนดู

ขอบคุณครับ Tommie