Jump to content

เช็ครถตามระยะ สมเหตุสมผลมั้ยค่ะ

Recommended Posts

เอารถมาเช็คตามระยะค่ะ เขาบอกว่าต้องเปลี่ยนนั่นนี่ด้วยความไม่รู้ก็เอาราคามาให้เพื่อนแนะนำค่ะว่าอันใหนสมควรหรือไม่

เพราะอะไรค่ะ รบกวนอีกครั้งนึงนะค่ะ

แนบรูปยังไงค่ะ T T

"เขาบอกว่าต้องเปลี่ยนนั่นนี่" เปลี่ยนร้านเถอะครับ หรือไปที่ศูนย์เลยดีหว่า ที่ต้องเปลี่ยนจริงๆมี่ไม่กี่อย่าง

แต่อันนี้ เพลียทุกรายการตั้งแต่ต้นลงมา  โดยเฉพาะรายการที่ 12-13  บำรุงเครื่อง 

สรุปเข้าศูนย์ดีกว่าใช่หรือเปล่าค่ะ

เกือบตกลงทำแล้วค่ะดีที่ติดว่าเวลาไม่พอ

เรามีเวลาแค่ ชั่วโมงเดียว ช่างขอชั่วโมงครึ่งค่ะ

รู้สึกดีค่ะที่ยังไม่ได้ทำ

ตอบพี่ทอมมี่นะค่ะ รถปี 2009 ซื้อตอน พฤศจิกายน

วิ่ง 78821 ค่ะ

รถวิ่ง 78821 เทียบระยะก็ 80000 โล

ของศูนย์ก็จะมี 

1.น้ำมันเครื่อง

2.กรองเครื่อง

3.กรองแอร์

4.กรองน้ำมันเชื้อเพลิง

ยอดรวมค่าแรงจะอยู่ราวๆ 3 พันกว่าๆครับ

น้ำมันเบรคจะเปลี่ยนตอน 6หมื่นโลครับ

ส่วนรายการอื่นๆอย่างรายการเกี่ยวกับแอร์

แล้วก็น้ำยาบำรุงเครื่องล้างเครื่อง พวกนี้รายการขายของชัดๆครับ

สมัยนี้ศูนย์บริการหากินง่ายจริงครับ เอะอะก็ขายน้ำยาพวกนี้อย่างเดียว 

ถ้าเข้าศูนย์ระยะนี้จะเข้าโปรแกรม 80000 โลคับ จะมีรายการดังนี้ 

กรองแอร์ ไม่ต้องเปลี่ยนก้อได้คับ ประหยัดอีก 663 บาท  :D

อ่านรายละเอียดอีกทีแล้ว คุณอาจไม่โดนแค่โดนฟันเรื่องราคา อาจจะโดนหลอกเรื่องบริการด้วย เพราะถ้าทำทั้งหมดนี้ชั่วโมงครึ่งไม่น่าจะพอ บางรายการอาจเก็บเงินแต่ไม่ได้ทำให้ด้วยครับ เช่นระบบแอร์ ตอนนี้ยังเย็นปรกติอยู่ไหม ถ้ายังปรกติอยู่ เรื่องเติมน้ำยา ไม่จำเป็นต้องเติมเลย

ถ้าเข้าศูนย์ระยะนี้จะเข้าโปรแกรม 80000 โลคับ จะมีรายการดังนี้ 

กรองแอร์ ไม่ต้องเปลี่ยนก้อได้คับ ประหยัดอีก 663 บาท  :D

พอดีน้ำมันด้านหน้ารถเวลาเปิดฝากระโปรงรถเหมือนจะมีสองกระปุกค่ะ มันโชว์ Lower แล้วด้วยค่ะ

อ่านรายละเอียดอีกทีแล้ว คุณอาจไม่โดนแค่โดนฟันเรื่องราคา อาจจะโดนหลอกเรื่องบริการด้วย เพราะถ้าทำทั้งหมดนี้ชั่วโมงครึ่งไม่น่าจะพอ บางรายการอาจเก็บเงินแต่ไม่ได้ทำให้ด้วยครับ เช่นระบบแอร์ ตอนนี้ยังเย็นปรกติอยู่ไหม ถ้ายังปรกติอยู่ เรื่องเติมน้ำยา ไม่จำเป็นต้องเติมเลย

พนักงานบอกว่าระบบของเหลวแอร์ต้องเปลี่ยนทุก 40000 โลค่ะ

ไม่ใช่แอร์ไม่เย็นก็เติมแต่น้ำยา ถ้าคอมเสียคุณจะจ่ายแพงกว่านี้อีก

แต่ตอนนี้แอร์เย็นปกติดีนะค่ะ^ ^

เข้าศูนย์เถอะคับ อะไรตกหล่น เดี๋ยวศูนย์เค้าเติมให้จ้า

กระปุกน้ำมันเบรคที่น้ำทันมันลด เพราะ ผ้าเบรครถสึกไปเยอะคับ นำ้มันเบรคมันไปแทนที่

พอเข้าศูนย์คราวนี้เค้าอาจให้เปลี่ยนผ้าเบรคคับ มันสัมพันธ์กัน

อย่าเสี่ยงกับอู่แบบนี้เลยครับ ที่ไม่เสียจะรื้อจนเสียครับ

อีกระปุกนึง น้ำมัน Power ถ้ามันพร่องอาจรั่วคับ ให้แจ้งพนักงานได้เลยคับ

เดี๋ยวเค้าตรวจสอบให้คับ

อีกระปุกนึง น้ำมัน Power ถ้ามันพร่องอาจรั่วคับ ให้แจ้งพนักงานได้เลยคับ

เดี๋ยวเค้าตรวจสอบให้คับ

ขอบคุณมากค่ะ

แพง มาก

เมื่อวานเพิ่งไปเคลมครัชคอมแอร์ที่ 0  มาค่าใช้จ่ายเกือบ7000 เเต่ไม่ต้องจ่ายเพราะเคลม เสียแต่ค่ารีเลย์เอง อย่างเดียว 450บาท 

เลยถือโอกาสเปลี่ยน น้ำมันเกียร์ ไปด้วยเลย ก้แค่ 546 บาท   แล้วก็ซื้อกรอง น้ำมันเครื่องอีกอัน ก็ 220 บาท (สองรายการยังไม่รวมแวท)

รถผม ปี 09 เหมือนกัน วิ่งมาเกือบ 130,000 กิโล

ดูตามรายการแล้ว มากกว่าครึ่งเป้นรายการที่ไม่มีความจำเป็นต้องทำเลย แล้วผมเองก็ไม่เคยทำ

xxxพวกร้านอู่ตามห้าง โดยเฉพาะร้านไอ้ร้านเหลืองๆ ตัวแสบ ดะขายของอย่างเดียว บางอย่างไม่มีความจำเป็นซะด้วยซ้ำ   มันหากินกับคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ โดยเฉพาะลูกค้าผู้หญิง

เพื่อนผมเคยโดยมา นั่นต้องทำนี่ต้องทำ นั่นเสื่อม นี่เสื่อม เพื่อนเลยตาแหก กลัวขึ้นมา ทำไปตามเค้าบอก  โดนไปสามหมื่นกว่า

เพื่อนอีกคน ไปเปลี่ยนยาง คุยเรื่องยางจบ  มันจับถอดยางออกหมด แล้ว บอกมาว่า พี่ๆๆ ควรเปลี่ยนแม๊ก ด้วย เพราะเเม๊กพี่เก่าแล้ว เด๊่ยวใช้ไปลมจะรั๋ว ต้องเติมบ่อยๆ เพื่อนเลยดทรมาถาม ผมเลยบอกช่างมันไปว่า ให้ใส่แม๊กเดิม ไม่งั้น ใส่ยางเดิมไม่เปลี่ยนแร่ะ คิดค่าใช้จ่ายมา มัน โยกโยไปมา แถมบอกยางที่จะตั้งใจจะใส่ คุยกันจบไปแล้ว ไม่มีหมด ซะงั้นต้องเปลี่ยนไปใช้ยางรุ่นแพงกว่าที่ตั้งใจ ยาง 175 65 15 โดนไปเล่นละเกือบ สามพัน  แหม ที่นี้ แม๊กใช้ได้ทันที

รายการที่ 7-9 ถ้าแอร์ยังเย็นปกติดีอยู่ อย่าได้ไปยุ่งกับมันจะดีที่สุดนะครับ เดี๋ยวงานมาแน่

รายการที่ 13 ไม่จำเป็นเลยครับ น่าจะเป็นการเติมสารจำพวก Treatment อะไรสักอย่าง ถ้าหากใช้น้ำมั้นเครื่องดีๆอยู่แล้ว ก็เพียงพอแล้วครับ รถยังวิ่งน้อยอยู่เลย 

รายการของเหลว 1-4 ก็เหมือนกัน ไม่แน่ใจว่าเป็นชนิดไหน H ในเรื่องของเหลวระวังด้วยนะครับโดยเฉพาะรายการที่ 1 ถ้าไม่มั่นใจ เข้าไปให้ 0 เขาดูแลให้เถอะครับ ถ้าผิดพลาดมาเสียดายรถครับ

เช็คระยะ 80000 โล ก็ตามที่พี่ทอมมี่แปะให้เลยครับ

ถ้าเป็นผมจะตัดรายการที่ 1 ออก แล้วหิ้วน้ำมัน เกรด API SN 0W 30 ยี่ห้อเอาตามกำลังทรัพย์ แกลอน 4 ลิตร ไปเอง แล้วให้ 0 เปลี่ยนให้ได้ครับ

ส่วนรายการที่ 4 ใส้กรองอากาศแอร์ ถ้าซื้อตามร้านอะไหล่ข้างนอก เอาเกรดดีหน่อยไม่เหม็นอับด้วย

เปิดเกะเก็บของถอดเปลี่ยนเองไม่ยากอะไรครับ ราคานี้ซื้อได้ 2 อันเลย ทั้งหมดเป็นเพียงความเห็นส่วนตัวนะครับ

สรุป

น้ำมันเกียร์ โดน บวกเพิ่ม 600

น้ำมันเบรค ถ้ามันยุบ มากก็เติมนิดหน่อย ไม่น่าคิดเงิน แต่ปรกติแล้วไม่ต้องเติม โดนอีก 400

น้ำยาหม้อน้ำเปลี่ยนทุก 100000 โล โดนอีก 1100

น้ำมันเพาเวอร์ ถ้าไม่รั่วจะไม่ยุบ หากยุบแล้วไม่หาสาเหตุเติมไปก็เสียเปล่า โดนอีก 230

ค่าแรงเปลี่ยนจริงแค่น้ำมันเกียร์ แค่ 100 โดน 400

ระบบแอร์ เย็นอยู่ปรกติ ไม่จำเป็นต้องทำ โดนอีก 3700

น้ำมันเครื่องราคานี้ ไม่ใช่เกรดดีที่สุด แต่ก็ใช้ได้

ล้างเครื่อง ไม่จำเป็น โดนอีก 550

บำรุงเครื่อง ไม่จำเป็น โดนอีก 650

สองรายการทำแล้วก้ไม่มีความแตกต่าง จะทำให้จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้

กรองน้ำมันเครื่อง ได้แท้ก็ราคานี้ ถ้าเทียมก็แค่ 100 แต่คงไม่เอาแท้มาใส่ให้หรอก โดนอีก 100

แหวนอ่าง ถ้าเป็นแบบถูกๆก็ 5 บาท ถ้าแบบศูนย์ ก็ 12 บาท คงโดนอีก 5 บาท

รวมแล้วจะโดนจ่ายโดยไม่จำเป็น 7735 บาท

ถูกมากเลยน้องมาย นีจัดล้างตู้แอร์เอง หรือศูนย์เสนอเนี่ย 555

แต่โอเคคับ นานๆทำที อากาศสดชื่นดีคับ