Jump to content

ขอสอบถามเรื่อง ลูกลอย FD ทน E85 หน่อยนะครับ

Recommended Posts

คือใช้ FD 1.8 S ปี 07 อยู่ครับต้องการเติม E85

เลยอยากเปลี่ยนลูกลอยที่ทน E85

ไม่ทราบว่าต้องใช้ลูกลอยของตัว FB ใช่มั๊ยครับ?

หรือต้องโมดิฟายด์ของตัวไหนใส่แทนครับ..

• 2 months later...

ผมว่ารถที่ออกมาตัังแต่ปี 2000 ที่เติม e10 กับ e20 ได้ลูกลอยก็สามารถทน e85 ได้ อ้างจากการทดลองนะครับ sport pearl เพิ่งติดชุด XugarFlex kit ไม่มีปัญหาครับ

ตอนนี้เห็นจะมีของพี่โจ car-up ที่มีระบบวงจรลูกลอยแบบใหม่(ใช้ดึงสัญญาณระดับน้ำมันขึ้นมา)ไม่ต้องเปลี่ยนลูกลอยเดิมเลย อันนี้ที่ผมใช้แล้วจบนะคับ แต่ลูกลอย FB ใส่ไม่ได้คับ มีอีกแบบที่เอาลูกลอยเดิมไปเคลือบสารที่หน้าสัมผัสคับ แต่อายุการใช้งานไม่นานเท่าไหร่คับ

• 6 months later...

ของผมใช้civic2010 1.8  ใส่E-Kitแล้วลูกลอยเสื่อมเร็วมาก  เปลี่ยนมา3ครั้งแล้ว ดีนะที่ทางร้านรับเปลี่ยนฟรี    ตอนนี้เริ่มมีอาการอีกแล้ว  เตรียมไปเลี่ยนอีกที่ ตกรวมๆแล้ว  ปีละครั้งครับ

ลองหาใน FACE BOOK  กลุ่ม  CIVIC FD FAMILY ชื่อ คุณ EDZA ZAPZA เลยครับ..

มีทั้ง หัวฉีด ..ลูกลอย ..ปั้มติ๊ก ..ใช้กับ E85 ของ FD ครับ..

ติดมาหลายคันแล้ว ลองสอบถามรายละเอียดกันดูอีกครั้งครับ..

อธิบายให้ฟังละกันนะครับ ที่ลูกลอย มีปัญหากับ E85

เนื่องจาก Ethyl Alcohol มี Oxygen อยู่ด้วย ตามสูตรเคมี C2H6O

ในขณะที่ Benzene ไม่มี ตามสูตรเคมี C6H6

ดังนั้น ทองแดงที่เป็นหน้าสัมผัสของลูกลอย

ทำปฎิกริยากับไอระเหยแอลกอฮอล์และกระแสไฟฟ้า

จนทำให้ลูกลอยนั้น ใช้งานไม่ได้ในที่สุด

ดังนั้น ถึงเราจะเอาลูกลอยของรุ่นอื่นมาใช้

ก็ไม่มีประโยชน์ เนื่องจาก ECU ของรถ

ที่ทน E85 นั้น เค้าจะจับระดับของน้ำมัน

ตอนสตาร์ท หรือ คำนวณอัตราสิ้นเปลืองเอาครับ

สรุป ลูกลอยที่ทน E85 นั้นไม่มีครับ ต้อง

ลดกระแสไฟฟ้า ที่จะจ่ายเข้าไปที่ลูกลอย

ถึงจะไม่ทำให้ลูกลอยพัง

การเคลือบลูกลอยเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุน่ะครับ ซึ่งเป็นวิธีเก่า ผ่านการพิสูจน์มาแล้วว่าถ้าเติม E85 ตลอด จะใช้ได้ประมาณ 6-12 เดือน แล้วก็จะพังครับผม ดังนั้นจึงมีการคิดค้นวัฒตกรรมเกิดขึ้น คือตัวป้องกันลูกลอยพังระบบไฟฟ้า ซึ่งจะแก้ปัญหาที่ต้นเหตุคือลดกระแสไฟฟ้าไม่ให้ลงไปที่ชุดลูกลอย แต่จะดึงสัญญาณระดับน้ำมันเชื่อเพลิงที่ลูกลอยขึ้นแทน มาผ่านตัวป้องกันลูกลอยพังระบบไฟฟ้า และจึงส่งสัญญาณระดับน้ำมันเชื้อเพลิงต่อไปที่หน้าเรือนไมล์ ครับผม

ลูกลอยเคลือบสารป้องกันผมใส่มาใช้งานE85 มาประมาณ 6 เดือนก็เริ่มเพี้ยนให้เห็นแล้วครับ อาการเริ่มต้นคือตอนที่น้ำมันในถังเหลือประมาณ 3-4 เม็ดที่หน้าปัด ตอนขับเบรครถแบบแรงหน่อยหรือเวลาเลี้ยว ยูเทรินกลับรถ จำนวนเม็ดที่โชว์ระดับน้ำมันที่หน้าปัดจะหายหมดทุกเม็ดเลย แล้วก็มีไฟสีส้มกระพริบแทน พอขับไปสักพักก็จะกลับมาโชว์ 3-4 เม็ดอีกเหมือนเดิม ตอนนี้ผมกลับมาเติม 91 ตั้งแต่ต้นปีแล้วกำลังว่าจะเปลี่ยนเอาลูกลอยติดรถตัวเดิมใส่คืน แต่แปลกดีเหมือนกันตรงที่พอกลับมาเติม 91 ได้สักพักใหญ่ อาการผิดปกติที่ว่ามันหายเป็นปกติเฉยเลย ก็เลยใช้ต่อเพราะขี้เกียจรื้อเปลี่ยนเหมือนกัน :D