Jump to content

เติม E85 กินน้ำมันมากไปรึเปล่าคับ

Recommended Posts

ตอนนี้รถผม น้ำมัน1ถังเต็มๆ เติมประมาณ 38 ลิตร วิ่งได้แค่ 210 กิโลเมตร เท่ากับรถกินน้ำมันประมาณ 5.5 กม./ชม

ผมอยากรู้ว่ามันกินมากไปไหมคับ นี่คือวิ่งในเมืองเลย ปิ่นเกล้า-เยาวราช-เกษตรนวมินทร์

ปกติวิ่งอยู่ที่มหาลัยวิ่งเข้าออกถังนึงวิ่งได้ประมาณ 280 กิโลคับ

แต่ถ้าวิ่งไกลๆจริงๆถังนึงได้ประมาณ 340 กิโลเมตรคับ

หัวฉีดใช้ k20 9รู

หัวเทียนพึ่งเปลี่ยนได้ 10000 กิโลของศูนย์

มีกล่องจูน 1 ใบ จูนไว้ไม่ได้แรงมาก

ขอบคุณร่วงหน้าครับผม ^^

ตอนนี้รถผม น้ำมัน1ถังเต็มๆ เติมประมาณ 38 ลิตร วิ่งได้แค่ 210 กิโลเมตร เท่ากับรถกินน้ำมันประมาณ 5.5 กม./ชม

ผมอยากรู้ว่ามันกินมากไปไหมคับ นี่คือวิ่งในเมืองเลย ปิ่นเกล้า-เยาวราช-เกษตรนวมินทร์

ปกติวิ่งอยู่ที่มหาลัยวิ่งเข้าออกถังนึงวิ่งได้ประมาณ 280 กิโลคับ

แต่ถ้าวิ่งไกลๆจริงๆถังนึงได้ประมาณ 340 กิโลเมตรคับ

หัวฉีดใช้ k20 9รู

หัวเทียนพึ่งเปลี่ยนได้ 10000 กิโลของศูนย์

มีกล่องจูน 1 ใบ จูนไว้ไม่ได้แรงมาก

ขอบคุณร่วงหน้าครับผม ^^

ขออนุญาตินะครับแล้วถังหนึ่ง ของพี่ที่วิ่งได้ 280 แล้ววิ่งไกล 340 กิโล นี้ น้ำมันอะไรหรอครับ   แล้วเติมถังเท่าไรครับ

-น้ำมัน แก็ส 91 หรอครับ

-หรือตอน E85 ไม่มีกล่องครับ 

ปล. คือผม ก็วิ่งได้แบบพี่ละครับประมาณ 200-220 กิโล เมื่อเติม e85 เติมถัง 40 ลิตร  ประมาณ ราคา 970บาท

หัวฉีด R20 หัวเทียน กล่องจูน ท่อ

อัตราการกิน E85 พอๆกับพี่ครับ  :0114: 

E85 มีกล่อง ครับผม ผมก็เติมถังละ 900 กว่าบาทเท่ากันคับได้ประมาณ 39 ลิตรครับ เวลาขับในเมืองนี่ไม่ได้ซัดเลยคับ งงมากก กินแบบไม่น่าเชื่อ 5555

ของผม ปี 07 1.8S auto เมื่อวานวิ่งทางไกลเส้นมิตรภาพ

เพิ่งเติม E85 ครั้งแรก ไม่มีกล่องไม่มีแต่งอะไรครับ(กะว่ารอแสดงอาการค่อยไปทำมันตามอาการไป ตามคำแนะนำของสมาชิกหลายๆท่าน)

เติมครั้งที่ 1 ขณะมีโซฮอล์ 91 อยู่ที่ 1 เม็ดมีไฟเตือนโชว์ 500 บาท ได้น้ำมันเกือบ 20 ลิตร

วิ่งจากนอกเมืองโคราชไปแถวบางบัวทอง ได้ระยะทาง 265 กิโลเมตร(จนเหลือ 1 เม็ดและมีไฟเตือนโชว์)

เฉลี่ยโลละ 1.88 บาท อัตราความเร็วช่วง 100-140 กม.ต่อชั่วโมง บางครั้งปีนไปถึง 180 กม.ต่อชั่วโมง(แต่สั้นๆ)

ผมว่าอัตราเร่งมันอืดลงนิดหน่อย แต่ถ้าขับรถไม่เร็วมากคงจะสังเกตไม่ออกเท่าไหร่นะ

**********เติมครั้งที่ 2 เดี๋ยวมาเล่าต่อครับของีบกลางวันก่อน 555***********

ผมในเมืองได้ 280-350 กม. /ถัง
นอกเมืองวิ่งยาวๆ ได้ 390-430 กม.ถัง

เรื่องประหยัดน้ำมัน นี่ต่างคนต่างคิดเลยครับ เพราะรถแต่ละคันไม่เหมือนกัน 
รถเดิมๆ ใช้ E85 หรือ การปรับแต่งจูนรถแล้วใช้ E85 ก็ไม่เหมือนกัน 

การใช้น้ำมัน E85 อย่าไปคาดหวังว่าจะประหยัดน้ำมัน
เพราะแอลกอฮอล์ มันมีค่าความร้อนน้อยกว่า น้ำมัน E20 หรือน้ำมันตัวอื่นๆ

ถ้าต้องการกำลังงานของเครื่องยนต์ = พวกน้ำมัน E20 --->> ก็ต้องจ่ายน้ำมันเพิ่ม
จึงเป็นที่มาของการติดกล่อง E85 และเปลี่ยนหัวฉีด

ที่จะประหยัดได้จริงๆ ก็คือเงินในกระเป๋าเรา
เพราะน้ำมัน E85 ราคาถูกอ่ะครับ ลิตรละ 23-24 บาท
ยังไงก็ยังมีส่วนต่างให้ประหยัดเงินได้ ถ้าเทียบกับน้ำมันอื่นๆ ที่ราคา 34-35 บาท  

ส่วนตัวผม ตอนนี้ใช้ E85 เพราะมันมีกองทุนน้ำมัน ช่วยอุ้มราคา อยู่ลิตรละประมาณ 11 บาท
ราคา E85 เลยขายได้ลิตรละ 23-24 บาท
ใช้แล้วประหยัดกว่าเดิม ก็ใช้ต่อไป จนกว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงนโยบายพลังงาน E85 ซึ่งไม่รู้ว่าเมื่อไรอ่ะครับ

*ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วยครับ :)

เพิ่มข้อมูลครับ
รถผม - ยังไม่ได้ติด กล่องจูน
รถรุ่นน้องอีกคน - ติดกล่องจูนแล้ว ตอนรถติดๆ ก็กิน 5 กม./ลิตร เหมือนกันครับ

จากที่ลองใช้มา2เดือน เกือบ10ถัง พอจะสรุปว่าใช้ในเมืองนี่กินหนักครับ 6-7โล/ลิตร แต่ถ้าเติมเอาไว้วิ่งทางไกลนี่ผมว่าประหยัดได้เยอะจริงๆ

จากที่ลองใช้มา2เดือน เกือบ10ถัง พอจะสรุปว่าใช้ในเมืองนี่กินหนักครับ 6-7โล/ลิตร แต่ถ้าเติมเอาไว้วิ่งทางไกลนี่ผมว่าประหยัดได้เยอะจริงๆ

ถังล่าสุดครับ เติมเมื่อเย็นวันศุกร์ที่แล้ว 1,020฿ ได้มีโอกาสได้วิ่งยาวๆ รถไม่ติด

นครปฐม-กรุงเทพ-นครปฐม-มหาชัย ระยะทาง 352.5 km. เติมกลับเข้าไป 32.5 ลิตรๆละ 24.58฿ เป็นเงิน 800฿

อัตราสิ้นเปลือง 10.85 km./ลิตร คิดเป็น กิโลเมตรละ 2.27฿

วิ่งได้ปกติครับ ในเมือง10-11 km/l  *รถติดอาจเหลือ 7-9 km/l
ทางไกล 12-14 km/l

1ถัง ในเมือง แถวๆ 400 โล    วิ่งไกล 500 โล +
 ปล.กล่องเดิม หัวฉีดเดิม close-loop

ถ้าาแว้น open-loop บ่อยๆ 1 ถัง ได้ปะมาน 300 โลเองคับ
FD-07 1.8