Jump to content

จะเปลี่ยนโช๊คหรือไป step อื่นดี ขอความเห็นหน่อยคับ

Recommended Posts

รถผม Civic FD 2.0 2010 โช๊คเดิมๆคับ ท้ายไม่มีถังแก๊ส

- กันโคลง type R หน้าหลัง 

- Rigi collar ชุดนึง  (ใส่แล้วแน่นทันตาเห็นตั้งแต่ออกจากอู่)

- ค้ำบนหน้า สองจุด hdrive

- ค้ำล่างหน้าใต้เครื่องสองจุด summit

- ค้ำล่างสี่จุด summit 

- ล้อ Advan RS 17/8/38 ยาง 215/45/17 Michalin primacy 3 

ตอนนี้ฟิวลิ่งในการขับบี่รู้สึกแข็งกระด้างแน่นไปแล้วคับ ยังไม่ทันเปลี่ยนโช๊คเลย เลยอยากถามผู้มีประสบการว่าจะเปลี่ยนโช๊คดีมั้ยหรือไป step อื่นต่อ เล็งเบรคไว้ ผมเป็นคนขับเร็วขับทางไกล ตอนนี้รู้สึกว่าพอแล้วกับความแข็งเน่น ถ้าเปลียนโช๊คผมไม่เน้นความต่ำคับ ชอบรถในระดับเดิมๆเพราะขับรถไม่ค่อยระวัง ใส่ลิ้น MTR อยุ

ตอนแรกกะจะลองเปลี่ยนโช๊คเป็น H drive N1 ปริง หน้าหลัง 8 K แต่ร้าน TS เค้าบอกวว่า ใส่ N1 ยิ่งกระด้างเข้าไปอีก เค้าแนะอีกตัวให้ เป็น S spec สปริง หน้า 8 หบัว 8 ใครเคยลองใส่บ้างคับ ฟิวลิ่งเป็นงัย หรือควรข้ามไปอีก step เลย

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำคับ 

10494628_853705267980592_103404984474331

10536939_853705357980583_217417311017869

ถ้าขับๆ เร็ว  ผมจะไป  อัพเกรดระบบเบรค ก่อนเลยครับ

หรือเพิ่มงบ จัดโช๊ค+เบรค ทีเดียว ไม่ต้องถอดช่วงล่างบ่อยๆ ก็จบเลยครับ

ถ้าขับๆ เร็ว  ผมจะไป  อัพเกรดระบบเบรค ก่อนเลยครับ

หรือเพิ่มงบ จัดโช๊ค+เบรค ทีเดียว ไม่ต้องถอดช่วงล่างบ่อยๆ ก็จบเลยครับ

โช๊ค มีไรแนะนำบ้างคับ มาแข็งขนาดนี้แล้ว งัยก็ขอบคุณคับ

• 2 weeks later...

ใส่ Rigid Collar แล้วยังมีค้ำอีกหลายจุดเลย ส่วนตัวผมว่าค้ำนี่ตัวทำให้กระด้างเลย

ลองถอดค้ำบางจุดออกดูน่าจะลดความกระด้างไปได้บางส่วน เพราะ Rigid Collar

ก็น่าจะเพียงพอ(มั้ย)สำหรับ จขกท.

ถ้ามีความสุขกับช่วงล่างแล้ว ก็ขยับไปเล่นเบรคสิครับ

ช่วงล่าง ค่อยขยับตามก็ยังได้ แต่ฟีลช็อค กะฟีลรถแข็งต้องแยกออกจากกันนะ

ช็อคที่ดีคือ หยุดการเด้งของสปริงได้ดี รถจะหนึบ ถ้ารถ Rigid แล้ว

แต่สปริงยังเต้นไม่หยุด จากช็อคที่ความหนืดน้อย รถก็จะไม่ดูดถนนครับ

ผมเคยมีสเตปคล้ายๆ จขกท นะครับ คล้ายมากๆด้วย

ค้ำหน้าบน หน้าล่าง rigid collar หลังล่าง ช่วงล่างเดิม ยางเกรดนุ่มเงียบ yokohama es501 ( ตอนจะเปลี่ยน BS adenaline มันไม่มีครับ )

ตอนนั้นวิ่งปกติทั่วไปรู้สึกดีครับ เนียนมั่นคง มั่นใจ

แต่..... ตอนเข้าโค้ง ความเร็วที่เคยเข้าปกติก็โอเคครับ แต่ถ้าเร็วนิดหนึ่ง มันจะมีอาการหน้าแถ หน้าดื้อ ค่อนข้างรุนแรง

ได้อย่างมันก็ต้องเสียอย่างครับ อยากจะแนะนำหลายๆคนครับ บางทีการที่เราค้ำเราดามตัวถัง มันมีผลดีและผลเสีย

ผลดีคือวิ่งทั่วไปขึ้นคอสะพานรู้สึกดีมั่นใจ

ผลเสียคือ บอดี้เราแข็งไปไม่แมทกับยางที่ใส่ ความเกาะของยางไม่พอ เลยทำให้ยางมันร้องหรือครางตอนเข้าโค้งด้วยความเร็ว หรืออาการเลี้ยวไม่เข้ายิ่งเกิดขึ้นง่าย และยิ่งไปใส่โช้คสตัทอีก อาการจะยิ่งออกมากกว่าเดิมครับ การทำให้รถ rigid กว่าเดิม ทั้งโช้ค ทั้งค้ำ สิ่งที่ต้องตามไปด้วยคือยางครับ

ถ้าเป็นผมจะอัพเบรคครับเปลี่ยนเบรค 4 พอร์ท จะรู้สึกว่าทำไมเราไม่เปลี่ยนให้ไวกว่านี้ 55 มันมั่นใจปลอดภัย เป็นสิ่งรู้สึกทำไปแล้วคุ้มเงินมากๆ

ถ้าบอดี้ดามมาเต็มขนาดนี้ ถ้ายางหมด แนะนำลองพวง Michelin PS3 , BS RE002 , แล้วค่อยอัพโช้คครับ ทุกอย่างจะแมทกันไปหมด ยางเกาะ บอดี้แข็งแรง โช้คหนึบ เบรคดี 

ผมเคยมีสเตปคล้ายๆ จขกท นะครับ คล้ายมากๆด้วย

ค้ำหน้าบน หน้าล่าง rigid collar หลังล่าง ช่วงล่างเดิม ยางเกรดนุ่มเงียบ yokohama es501 ( ตอนจะเปลี่ยน BS adenaline มันไม่มีครับ )

ตอนนั้นวิ่งปกติทั่วไปรู้สึกดีครับ เนียนมั่นคง มั่นใจ

แต่..... ตอนเข้าโค้ง ความเร็วที่เคยเข้าปกติก็โอเคครับ แต่ถ้าเร็วนิดหนึ่ง มันจะมีอาการหน้าแถ หน้าดื้อ ค่อนข้างรุนแรง

ได้อย่างมันก็ต้องเสียอย่างครับ อยากจะแนะนำหลายๆคนครับ บางทีการที่เราค้ำเราดามตัวถัง มันมีผลดีและผลเสีย

ผลดีคือวิ่งทั่วไปขึ้นคอสะพานรู้สึกดีมั่นใจ

ผลเสียคือ บอดี้เราแข็งไปไม่แมทกับยางที่ใส่ ความเกาะของยางไม่พอ เลยทำให้ยางมันร้องหรือครางตอนเข้าโค้งด้วยความเร็ว หรืออาการเลี้ยวไม่เข้ายิ่งเกิดขึ้นง่าย และยิ่งไปใส่โช้คสตัทอีก อาการจะยิ่งออกมากกว่าเดิมครับ การทำให้รถ rigid กว่าเดิม ทั้งโช้ค ทั้งค้ำ สิ่งที่ต้องตามไปด้วยคือยางครับ

ถ้าเป็นผมจะอัพเบรคครับเปลี่ยนเบรค 4 พอร์ท จะรู้สึกว่าทำไมเราไม่เปลี่ยนให้ไวกว่านี้ 55 มันมั่นใจปลอดภัย เป็นสิ่งรู้สึกทำไปแล้วคุ้มเงินมากๆ

ถ้าบอดี้ดามมาเต็มขนาดนี้ ถ้ายางหมด แนะนำลองพวง Michelin PS3 , BS RE002 , แล้วค่อยอัพโช้คครับ ทุกอย่างจะแมทกันไปหมด ยางเกาะ บอดี้แข็งแรง โช้คหนึบ เบรคดี 

ขอบคุณมากลเลยคับ ความรู้ดี ๆ ยางหมดรอบนี้คงต้องไปใช้ บริจโตน อ่ะคับ รู้สึกดีกว่าตัวนี้ที่ใช้อยู่ กะว่าจะถอดค้ำล่าง 4 จุดออก เพราะแข็งไปอ่ะ ถนนบ้านเราทำผมปวดตับ แล้วว่าจะเล่นเบรคต่ออ่ะคับ มองเป็น FD2 ไว้