Jump to content

ตอนเช้าๆเวลาเข้าเกียร์D ปล่อยเบรกรถสั่นๆ

Recommended Posts

ตอนนี้เวลาผมสตาร์ทรถเช้าๆพอผมใส่เกียร์ D ปล่อยเบรกปั้บ รถมันจะสั่นๆรอบตกแล้วไหลช้าลงสักพักรอบก็เด้งกลับขึ้นมาแล้วรถก็ไหลไปปกติ พอนึกภาพตามออกไหมเอ่ย

แต่พอเครื่องร้อนก็ปกติ

บางทีก็มีอาการแบบว่าพอเครื่องร้อนแล้ว สตาร์ทรถ รอบมันวิ่งขึ้นไป1000กว่าใช่ไหมคับ แล้วตอนมันกำลังค่อยๆลงมันดันลงไปรอบประมาณ 500-600 แล้วรถสั่นนิดๆแล้วมันก็ขึ้นมาเดินเบาปกติ ใครเคยเป็นแบบผมบ้างเอ่ย บางทีมันก็แบบว่าคิดมาก ช่างบอกปกติ ถ้ามันปกติแล้วออกมาใหม่ๆทำไมมันไม่เป็น ยังไงใครเคยเป็นแล้วแก้ได้ รบกวนขอแนวทางด้วยคับ ขอบคุณคร๊าบบ

ของผมเช้าๆ พันกว่า คง ECU มันสั่งเร่งเครื่องป่าวคับ เพื่อวอมให้เครื่องฮีทถึงจุดปกติ พอถึงจุดมันมันก็จะสั่งลดรอบลงเอง ตามนี้คับ แบบเดียวกันป่าว แต่เครื่องร้อนนี้อาการปกติคับ

ที่บอกพันกว่าคือเวลาสตาร์ทเครื่องตอนร้อนครับ

ที่ผมบอกว่า พันกว่าคือ เวลาสตาร์ทปั้บรอบมันจะวิ่งขึ้นไปแล้วลงมาที่ประมาณ 700 กว่าๆ ใช่ป่ะคับ(ย้ำว่าเครื่องร้อนแล้ว ประมาณว่าสตาร์ทติด ชึ้ง บุ๊บมันจะวิ่งไปพันกว่าๆแล้วลงมาทันมีนะคับ ) แต่ของผมมันดันลงไปแบบ วู้บลงไปที่ 500 แล้วเด้งขึ้นมาที่ 700 กว่าๆ ตอนลงไป 500 คือรถสั่นคับ อันนี้คือเครื่องร้อนนะคับ

อยากรู้ว่าการทำ idel learn นี่กล่อง ecu มันจะล้างข้อมูลที่ค้างออกหมดเป็นค่าโรงงานเลยรึเปล่าครับ หรือต้องมีเครื่องมา รีเซ็ต เอาอะคับ

ที่บอกพันกว่าคือเวลาสตาร์ทเครื่องตอนร้อนครับ

ที่ผมบอกว่า พันกว่าคือ เวลาสตาร์ทปั้บรอบมันจะวิ่งขึ้นไปแล้วลงมาที่ประมาณ 700 กว่าๆ ใช่ป่ะคับ(ย้ำว่าเครื่องร้อนแล้ว ประมาณว่าสตาร์ทติด ชึ้ง บุ๊บมันจะวิ่งไปพันกว่าๆแล้วลงมาทันมีนะคับ ) แต่ของผมมันดันลงไปแบบ วู้บลงไปที่ 500 แล้วเด้งขึ้นมาที่ 700 กว่าๆ ตอนลงไป 500 คือรถสั่นคับ อันนี้คือเครื่องร้อนนะคับ

อยากรู้ว่าการทำ idel learn นี่กล่อง ecu มันจะล้างข้อมูลที่ค้างออกหมดเป็นค่าโรงงานเลยรึเปล่าครับ หรือต้องมีเครื่องมา รีเซ็ต เอาอะคับ

Idle learning เป็นเพียงการเรียนรู้รอบเดินเบา ไม่สามารถ Reset ECU ล้างข้อมูลได้ครับ

จากอาการของรถ จขกท. รถวิ่งมากี่กิโลเมตรแล้ว และได้เคยตั้งวาล์วบ้างหรือยังครับ

รถวิ่งมา 77000 กม.คับ วาร์วพึ่งตั้งไปตอน 6 หมื่นกิโลเมตรคับผม

ตอนนี้ผมคิดอยู่ว่าอาจเปนที่ ECU ไม่รู้เกี่ยวเปล่าอะคับ (ผมมีกล่องพ่วงอยู่1ใบด้วยคับ) หรืออาจจะลิ้นปีกปีเสื้อ ล้างครั้งล่าสุดเมื่อตอน5หมื่นกิโลเมตรคับ

ช่างที่จูนบอกว่าอาจเปนที่กรองเบนซิน แต่ผมก็พึ่งเปลี่ยนไปหมื่นกว่าๆกิโลเมตรคับ(ใช้ E85 คับ)

เลยอยากรู้ว่าควรจะทำยังไงก่อนดีคับ ขอบคุณคับผม

รถวิ่งมา 77000 กม.คับ วาร์วพึ่งตั้งไปตอน 6 หมื่นกิโลเมตรคับผม

ตอนนี้ผมคิดอยู่ว่าอาจเปนที่ ECU ไม่รู้เกี่ยวเปล่าอะคับ (ผมมีกล่องพ่วงอยู่1ใบด้วยคับ) หรืออาจจะลิ้นปีกปีเสื้อ ล้างครั้งล่าสุดเมื่อตอน5หมื่นกิโลเมตรคับ

ช่างที่จูนบอกว่าอาจเปนที่กรองเบนซิน แต่ผมก็พึ่งเปลี่ยนไปหมื่นกว่าๆกิโลเมตรคับ(ใช้ E85 คับ)

เลยอยากรู้ว่าควรจะทำยังไงก่อนดีคับ ขอบคุณคับผม

กล่องพ่วงที่ว่า Control อะไรบ้างครับ ผมก็เติม E85 เหมือนกัน ไม่ได้พ่วงกล่องอะไร เปลี่ยนแค่หัวฉีดกับลูกลอยของพี่โจ้ ใช้มา เกือบสามหมื่นโลแล้ว ไม่มีอาการอะไรเลยนะครับ ในมุมผมนะครับ บางที่กล่องที่เราใส่ไป อาจจะมีค่าบางอย่างที่ทำงานไม่สอดคล้องกับ ECU หรือเปล่าครับ FD ผมว่ากล่องมันโอเคอยู่นะสามารถเรียนรู้ E85 ได้โดยไม่ต้องพ่วงอะไร ถ้าเป็นผมจะลองกลับเดิมดูก่อนครับ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ขอให้เจอสาเหตุไวๆครับ :)

อ่ออ ผมใส่กล่องซิ่งอะค้าบ ไม่งั้นเดี๋ยวลองถอดกล่องต่อ by pass ดูว่าจะหายไหม ขอบคุณค๊าบบ

• 1 year later...

อ่ออ ผมใส่กล่องซิ่งอะค้าบ ไม่งั้นเดี๋ยวลองถอดกล่องต่อ by pass ดูว่าจะหายไหม ขอบคุณค๊าบบ

ขอตามด้วยครับ อาการคล้ายๆกับ จขกท. ไม่ทราบว่าแก้ไขได้รึยังครับ รถผม 1.8 น้ำมัน รอบเดินเบาอยู่ประมาณ 700 จะสั่นนิดๆเวลาแอร์ตัดครับ

ขอตามด้วยครับ อาการคล้ายๆกับ จขกท. ไม่ทราบว่าแก้ไขได้รึยังครับ รถผม 1.8 น้ำมัน รอบเดินเบาอยู่ประมาณ 700 จะสั่นนิดๆเวลาแอร์ตัดครับ

เคยตั้งวาล์วรึยังครับ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ทำ idle learning พวกนี้น่ะครับ

เพราะปกติ รอบเดินเบาเราจะอยู่ประมาณ 750rpm อยู่แล้วครับ พอใช้ไปสักพัก ก็จะมีอาการที่ว่านี้โดยทั่วไปครับ

ของผมอาการหายไปแล้วคับ

เป็นที่กล่องพ่วงค้าบผม พอดีหัวฉีดรถผมรั่ว ทำให้ค่าในการจูนมันเพี้ยน รอบมันเลยไม่นิ่งค้าบผม เลยจัดการเปลี่ยนหัวฉีด อาการหายหมดเลยค้าบ เพราะก่อนหน้าที่จะมีอาการนั้นผมได้ทำการล้างลิ้น ตั้งวาร์ว ตามสเต็ปพื้นฐานไปหมดแล้วอ่าค้าบ