Jump to content

Civic 07 ใส่แม็ก18"แล้วติดซุ้มล้อ

Recommended Posts

สวัสดี คับหยากถามพี่ๆว่า รถผมใส่แม็ก18"แล้วติดซุ้มล้อ ด้านหน้าทั้งซ้าย-ขวาเลี้ยว และ เวลาถนนเป็นหลุมตกท้องช้าง ข้างหลังจะติดเวลามีคนนั้ง แค่2คนตัวเล็กไม่อ้วนก็ติดทั้งซ้ายขวา พี่ๆคนพอมีความรู้ หรือทางแก้แบบไหน ก็รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยคับ

ขอถามรวมกับ จขกท. ไปเลยนะครับ

ล้อ 18 นิ้ว +45 ทั้ง 4 ล้อ กับยาง 225-40-18 ปกตินั่ง 2 คน มีบรรทุกรวม 4-5 คน บ้าง ช่วงล่างตอนนี้เดิมๆ ใช้งานจะติดซุ้มหรือป่าวครับ

ล้อ 18 นิ้ว +45 ทั้ง 4 ล้อ กับยาง 225-40-18 ปกตินั่ง 2 คน มีบรรทุกรวม 4-5 คน บ้าง ช่วงล่างตอนนี้เดิมๆ ใช้งานจะติดซุ้มหรือป่าวครับ

บอกความกว้างของล้อด้วยครับ ถ้าไม่กว้างเกิน 8.5 และไม่จั้มแรงๆ คงพอได้ เกินนั้นอาจติดในครับ ลงล้อ18 โช๊ค+สปริงเดิม ไม่แนะนำครับ

ยาว หน้า-หลัง 225/40zr 18 92w xl ET 30 หลัง-หน้า 25คับ ช่วงล่างเดิมๆ ติดซุ้ม ทั้ง หน้า-หลัง คับ รถผมซีวิค ปี07คับ

ล้อกว้างกี่นิ้วครับ

ยาว หน้า-หลัง 225/40zr 18 92w xl ET 30 หลัง-หน้า 25คับ ช่วงล่างเดิมๆ ติดซุ้ม ทั้ง หน้า-หลัง คับ รถผมซีวิค ปี07คับ

ถ้าหน้ากว้าง เกิน 7.5 นิ้ว ไม่น่าจะรอดแล้ว ผม ใส่หน้ากว้าง  8 นิ้ว OFF +38 ปกติไม่ติด แต่คนนั่งหลังเกิน 3 คน ก็มีครูดดังฟิดๆ นิดหนึ่งแล้ว ถ้าOFF + 30 ไม่น่าจะรอดแน่

ผมล้อ 18 หน้ากว้าง 8 off 38 ยาง 225-40-18  ยางแก้มไม่หลบ  หลังรองสเปเซอร์ขึ้นอีก 1 นิ้ว โช็คเดิม สปริงเดิม  ผู้ใหญ่นั่งหลัง 3 คน ไม่ติด  พอนั่ง 4 คน  นน ด้านท้ายรวม น่าจะร่วม 300 โล มีครูดซุ้ม นิดๆ บางๆ นิดๆ ดังฟืดๆ เป็นแค่บางจังหวะ เวลาเจอทางลูกคลื่นนิดๆ รอยที่หน้ายางแค่ผิวบางๆ เอง

ถ้าบวก 45 หน้าคงกว้างไม่เกิน 8  ก็ไม่น่าจะติด

แล้วความกว้างของล้อดูตรงไหนคับ

ส่วนมากรายละเอียดของล้อ จะบอกไว้ด้านหลังของล้อแม๊ก

หวัดดีคับพี่ๆ วันนี้ผมแวะถามช่าง ช่างบอกล้อผม หน้ากว้าง8 นิ้ว หลัง 8นิ้วครึ่งคับ. รบกวนพี่ช่วยแก้ปัญหาหน่อยครับ

หวัดดีคับพี่ๆ วันนี้ผมแวะถามช่าง ช่างบอกล้อผม หน้ากว้าง8 นิ้ว หลัง 8นิ้วครึ่งคับ. รบกวนพี่ช่วยแก้ปัญหาหน่อยครับ

สรุป

หน้า 18   8 นิ้ว    + 25 ยาง 225 40 18 

หลัง 18   8.5 นิ้ว + 30 ยาง 225 40 18 

ยังไงก็ติด ง่ายสุดถูกสุด ก็คงต้องเอาโช็คเดิมไปอัดให้เเข็งเลย ค่าใช้จ่ายราวๆ 4000 (อันนี้ เจอคนใส่ล้นมาเลย หน้า/หลัง ถามเค้าว่าไม่ติดเหรอ เค้าบอกว่าอัดโช็คให้แข็งกว่าเดิม ไม่ติด แต่ทางไม่เรียบนี่ นั่งหัวกระดกเลย )

ถ้ากใช้ล้อนี้ ก็คงต้องทำตามแบบที่เพื่อนสมาชิกข้างบนแนะนำ 

ถ้าเป้นผม จะเปลี่ยนล้อใหม่ ขายแม๊ก เอาทุนคืนบ้าง  แล้วไปซื้อล้อใหม่ เอาสเปค ที่ไม่ต้องไปยุ่งทำไรกับรถ ประมาณ + 38 หรือ + 40ใช้ยางเดิม เปลี่ยนแค่แม๊ก นั่งสบายขึ้น และคุ้มค่าใช้จ่ายได้

แต่ทำรถเพื่อจะใส่ล้อเดิมต่อ ต้องพับซุ้ม แก้ซุ่ม เปลี่ยนสปริง เปลี่ยนโช็ค แถม ยังนั่งไม่สบาย งบอาจบานปลาย ไม่ไหว อ่ะ เว้นแต่จะมีโปรเจ็ค มีงบแต่งรถอยู่แล้ว

ปล ความเห็นส่วนตัวนะ

ออฟ 30 ไม่รอดแน่ครับ ล้อ 18 ส่วนมากกว้าง 8 ขึ้นไป แนะนำให้รองเพิ่มขึ้นให้เป็น +38 - +40 คับ 

ขอบคุณครับพี่ๆ กับวิธีแก้ปัญหา ผมกำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะเลือกทางออกไหนดี. การพับซุ้มล้อพับแล้ว มันจะช่วยได้หรือไม่ มากไหนคับ หรือยังมีผลข้างเคียงอะไรบ้างหรือข้อดีข้อเสียต่างๆ แล้วถ้าเปลี่ยนสปริงมันมีขัอดีอย่างไรบ้าง ข้อเสียอย่างรัยบ้าง ค่าใช้จ่ายเท่าไร แล้วถ้าอัดน้ำมันโช้คให้แข็งมันสามารถเลือกได้ไหมว่าเอาแบบแข็งปานกลาง,แข็งสุด. แล้วพอแข็งมันจะอันตรายกะช่วงโค้งป่าวคับ

พับซุ้มล้อ ก้คือ พับเหล็กตรงส่วนโค้งที่เป้นขอบ ปกติ ซุ้มล้อโค้งๆ น่ะ เอามือลูบดูจะมีขอบ เมื่อรถมันครูดตรงนั้น ทางออกก้คือการเจียร์เหล็กตรงนั้นออก หรือไม่ก็พับเหล็กส่วนนั้นให้มันแนบกับตัวถังด้านใน ร้านไหนมีเครื่องมือพับก้ใช้เครื่องมือ ร้านไหนไม่มีก้ทุบ  

ข้อเสีย ถ้าเจียร์ออกก้คือการทำให้เหล็กขอบล้อส่วนโค้งๆ ด้านในนั้นบางลง ก้เสียเหล้กส่วนนั้นไปอย่างถาวร หรือ  ถ้าพับ เหล็กนั้นก้งอขึ้น กลายเป็นที่เก็บขี้ดินได้เหมือนกัน แล้วเวลาทุบเข้าหรือพับ ทำไม่ดี ทำกลับมา อาจทำให้สีส่วนนั้นแตกได้ เหล็กโดนอากาศ สนิมก้ขึ้น แล้ว ผุ ก็ตามมา

ปัญหาที่เกิดขึ้น เพราะว่า ล้อหน้ากว้างและมีค่าOFFSET +  น้อยเกินไป  มากกกกกกกก ทั้งหน้าและหลัง โดยเฉพาะ ล้อหน้า ปัญหาจะมากที่สุด 18   8 นิ้ว    + 25  ยาง 225 40 18 ต้องแก้ค่อนข้างเยอะ  ส่วนหลัง +30 ก็ต้องพับและทำให้ช่วงล่างแข็งขึ้นอีก

งานนี้จะลุยต่อน่าจะต้องพับขอบอย่างที่เพื่อนสมาชิกแนะนำ ซึ่งก้อาจจะยังไม่พอ  ต้องมีการเปลี่ยนสปริง เปลี่ยนโช็ค หรือ ไปอัดโช็คให้แข็งขึ้นด้วย

ค่าพับ ค่าโช็คใหม่ ค่าสปริงใหม่ เตรียมเงินไว้ หลักหมื่น ถ้าใช้ของดีมียี่ห้อมาก ก้เตรียมไว้ สองหมื่นขึ้นไป

ส่วนเอาโช็คไปอัดน้ำมัน เลือกได้ครับ ว่า เราจะเอาแข็งแค่ไหน ร้านเก่งๆ เค้าเห็นเค้าก้รู้แล้วว่า งานนี้ ต้องอัดเเข็งแค่ไหน

ลองฟังสมาชิกท่านอื่นแนะนำเพิ่มอีกครับ

XynMUA.jpg m57YAi.jpg eejPxD.jpg

18  8  OFF +38  โช็คเดิม สปริงเดิม ยก 1นิ้ว  นั่ง 4 คน ที่มีดชี้ คือรอยครูดยางนิดๆ ไม่ได้แก้ไขอะไร เพียงแต่นั่งหลังไม่เกิน 4 คน

ตามภาพถ้าหลัง +30 เทียบแล้วล้อจะกางกว้างออกมากว่าในภาพ ราวๆ 8 มิล  ถ้าไม่โหลด เสริมขึ้นแล้วอัดโช็คแข็งๆ อาจจะรอด

ส่วนล้อหน้า + 25 แก้ไขดี ลองฟังเพื่อนสมาชิกคนอื่นแนะนำครับ

หรือว่าเอาหน้าไปไว้หลัง หลังไปหน้า แก้ง่ายขึ้นอีกนิดป่าว

รบกวนถามอีกครั้งครับพี่ทั้งหลาย ว่าถ้าผมจะเล่นแม็ก18" ต้อง เลือกแบบไหนoffset +เท่าไร-เท่าไร ล้อกว้างกี่นิ้ว ถือจะไม่มีปัญหา และ ถ้า 17" จะต้องขนาดไหนมันถึงจะดี

รบกวนถามอีกครั้งครับพี่ทั้งหลาย ว่าถ้าผมจะเล่นแม็ก18" ต้อง เลือกแบบไหนoffset +เท่าไร-เท่าไร ล้อกว้างกี่นิ้ว ถือจะไม่มีปัญหา และ ถ้า 17" จะต้องขนาดไหนมันถึงจะดี

ลองอ่านๆ ดู ในกระทู้ที่เพื่อนสมาชิกพูดคุยกัน  น่าจะได้คำตอบ และความรู้ดีๆ เพิ่มมากขึ้น

ถ้าตัดสินใจเปลี่ยนแปลงไปทางไหนแน่ยังไง  ก็ลองมาถามอีกทีก้ได้ครับ

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/18064-fdปี2010เดิมๆ-ติดแก้ส-อยากใส่แมกช์-17/

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/18750-ce-28-vs-re30-17/

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/6878-ระหว่าง-te37sl-ce28-ขอบ-17/page-2

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/15584-ล้อ-17-กว้าง-8-off-38/

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/18465-civic-fd-เปลี่ยนล้อจาก-16-เป็น-18-ต้องเปลี/

• 4 weeks later...

ของผม 18 กว้าง9ออฟ40สปริงโหลดsilverโช๊ค type r ล้อหลัง ล้อหลังติดบ้างเวลาจั๊ม ด้านหลังกำลังจะเอาสปริง type rใส่กลับแล้วคับ ชอบให้หน้าทิ่มมากกว่าเท่ดี