Jump to content

E85 ปตท บางจาก เพรียว ต่างกันไหม

Recommended Posts

แต่ก่อนใช้ บางจากตลอด สตาทตอนเช้าติดง่ายดี อัดตราเร่งดี

แต่ตอนนี้ ใช้ปตท เช้าสตาทติดช้ากว่าเดิม อัดตราเร่ง ไม่ต่างกัน

เพรียวยังไม่เคยลองจริงจัง ขอความรู้หน่อยครับ ^^

เคยทุกปั้มแล้วคับ เพิ่ม ปั้มRB อีก 1 ปั้ม
ไม่รู้สึกแตกต่างคับ
แต่ส่วนตัวเน้นเติม บางจาก
เพราะจะได้ของแถมที่บางจากไปสนับสนุนรายได้เกษตรกร ช่วงนี้จะเป็น ชาข้าวคั่ว ครับ

ส่วนมากผมเติมบางจากล่าสุดไปตจว.จะมีแต่ปตท.อาการเหมือนเจ้าของกระทู้เลยคับ

แบตเตอรรี่เพิ่งเปลี่ยนต้นเดือนคับ

เติม E85 ของ ปตท. ประจำ รู้สึกว่าวิ่งสบายดีนะ สตาร์ทติดง่าย เร่งขึ้น มันน่าจะเกี่ยวกับหลายปัจจัย อยู่ที่ตัวเครื่องด้วย อีกอย่าง E85 สูตรของ ปตท. หรือ บางจาก ก็เป็นสูตรมาตรฐานเดียวกัน

แต่ส่วนใหญ่จะเจอปั๊ม ปตท. บ่อยกว่าเลยเข้าปตท. เจอปั๊มบางจากก็เข้า ไม่รู้สึกต่างนะ ^^!

เติมบางจากตลอดเลยครับ

ผมว่าบางจากขับมันกว่า ปตท มันไปแบบแห้งๆแปลกๆ

วิ่งน้ำมัน E85 มาแล้วประมาณ 7 เดือน ราวๆ เกือบ สามหมื่นกิโลเมตร ลองมาแล้วทุกปั๊มที่ว่ามา

รถผมเติมบางจาก Start สั้นที่สุด อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงสมเหตุสมผลกับระยะทางที่วิ่งได้

ส่วนปั๊มอื่นๆ Start ยาว อัตราการสิ้นเปลืองไม่ค่อยเข้าท่า โดยเฉพาะของเจ้าใหญ่ยังกะถังรั่ว :D

ที่เขียนมาเป็นสิ่งที่ผมใช้งานอยู่แล้วสังเกตจากรถผมเอง เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวผมนะครับ

• 2 weeks later...

ลองเพรียว มาแล้ว ตอนเช้าสตาทยาวขึ้น(คล้ายกับปตท.)ไม่เหมือนบางจาก

ต่อไปนี้คงต้องเติมแต่บางจากแล้วคับ สะสมเเต้มก็ได้ ของแถมก็ได้ แต่ปตท.ห้องน้ำสะอาดดีคับ

ลองเพรียว มาแล้ว ตอนเช้าสตาทยาวขึ้น(คล้ายกับปตท.)ไม่เหมือนบางจาก

ต่อไปนี้คงต้องเติมแต่บางจากแล้วคับ สะสมเเต้มก็ได้ ของแถมก็ได้ แต่ปตท.ห้องน้ำสะอาดดีคับ

เหมือนกันเลย ^^

• 2 weeks later...

ประสิทธิภาพนี่ไม่แน่ใจ แต่ต่างราคานิดหน่อยหลักสตางค์  แต่ชอบเติมแต่น้ำมันบางจาก  ปตทไว้เข้าห้องน้ำกะซื้อกาแฟ 

ความเชื่อมั่น ความรู้สึก ของใครของมัน เงินของท่าน จะใช้กับปั๊มไหนท่านเลือกเอง สำหรับผม ปตท. เพราะอยู่กับมันมา 6 ปีไม่มีผิดหวัง

พึ่งเริ่มใช้ E85 ได้ 4-5 วัน เติมไป 4 ถังแล้ว เติมผสมๆ กันคับ ไม่คิดไรมากขอให้มีเติมพอ

แต่สิ่งที่สัมผัสได้ก็คือ บางจากถูกกว่านิดนึง ถังนึงวิ่งได้ 300+ Km.

ปตท ผมเติมมา 2 ถังล่าสุดเพราะอยู่ใกล้บ้าน สตาร์ทยาวกว่าจิง ถึงนิ่งวิ่งได้ 2xx Km. ก็ยังงงอยู่คับ ชักจะกะไม่ถูก