Jump to content

เสียงดังที่ห้องเครื่อง

Recommended Posts

รถปี2011วิ่ง 50,000 ติดเครื่องตอนเช้าตอนความร้อนขึ้น2ขีด จะมีเสียงดังอี๊ดคล้ายเหล็กสีกัน สักพักก็เงียบ เป็นเฉพาะตอน

เครื่องเย็นช่วงเช้า เคยเห็นกระทู้เก่า อาการคล้ายกันเป็นที่หัวฉีด

อยากทราบว่ามีใครมีอาการแบบนี้แล้วเป็นที่จุดอื่นที่ไม่ใช่หัวฉีดบ้างมั้ยครับ

อาการเดียวกันครับ ติดเครื่องฟรีตอนเช้า ก่อนออกจากบ้าน ความร้อนขึ้น 2 เม็ด แล้วจะดังจี๊ดๆ ได้ยินมาพักใหญ่แล้ว  ก็เลยไม่ได้สนใจครับ  อยากทราบอาการเหมือนกัน รถผมวิ่ง 170,000 ครับ 

เดาๆน่าจะยางแท่นเครื่องครับ เคยเป็นตอนไมล์ประมาณนี้ครับ ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า ลองเช็คระยะยางแท่นเครื่องก่อนครับ

ของผมจิ๊ดๆ ตอนเครื่องเย็นจะเป็นที่ลูกรอกสายพาน เอาท่อจ่อนี่ชัดเลย

จนบัดนี้ก้อยังดังทุกเช้า ก้อยังไม่ได้เปลี่ยนคับ  :D

คุณaudครับผมที่เคยถามร้านซ่อมซีลคันเกียร์ที่ปากทางลำลูกกา

ตอนนี้หายแล้วครับ ขอบคุณมากครับ ราคาย่อมเยามาก ที่อื่น

จะให้ยกเกียร์ลงอย่างเดียวเลย

แล้วลูกรอกสายพานมันไม่ดังตลอดหรือครับ ของผมดังเฉพาะ

ตอนเช้าเครื่องเย็นครับ แต่ก็ดังแถวๆสายพานครับ

ผมก็เป็นครับอาการอย่างว่าเลยพอความร้อนขึ้นสัก3-4ขีดไปเเล้วมันก็จะหายไปเองจะเป็นทุกครั้งของวันที่สตาร์เครื่องวันนั้นๆผมก็เคยตั้งกระทู้นี้มีคนมาตอบด้วยบอกว่าต้องเปลี่ยนอะไนถึงจะหายเพราะเค้าก็พยายามจนรู้จุดครับเดี่ยวผมไปหากระทู้ที่ผมถามไปมาให้ดูครับเเต่อยู่อีกกลุ่มหนึ่ง

เวลาเกิดเสียง  เอาน้ำผงซักฟอกใส่หลอดกาแฟหยอดไปที่สายพานหน้าเครื่องดู ครับ

เสียงสายพาน สลิคตัว(ลื่น)

เอาน้ำผงซักฟอกหยอดเพื่อเช็คนี่แจ๋วดีคับ  :D

เดี๋ยวไว้ลองวันหยุดเช้าๆ ได้แยกให้ขาด ว่าเสียงผิวสายพานเสื่อม หรือ เสียงลูกปืนลูกรอก 

ผิวยางด้านในตัวสายพานน่าจะเริ่มเสื่อม ตอนเย็นตัว อาจจับไม่ค่อยดี พอหมุนสักพักนิ่มขึ้นจับดี เสียงหายไป มีเหตุผลดีคับ เดี๋ยวลอง  :lol:

http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=159365&&page=2

ตามที่ลงเลยครับเข้าไปดูเลยว่าเปลี่ยนตัวไหน พี่คนนี้เค้าก็เข้า 0 มาไม่รู้กี่รอบถึงจะเจอสาเหตุเเก้จนหาย ผมก็เคยจะเข้าไปเปลี่ยนบ้างเเต่ยุ่งยากเลยปล่อยๆไป

เวลาเกิดเสียง  เอาน้ำผงซักฟอกใส่หลอดกาแฟหยอดไปที่สายพานหน้าเครื่องดู ครับ

เสียงสายพาน สลิคตัว(ลื่น)

ลองแล้วไม่หายครับ

สวัสดีครับ น้องใหม่ขอความช่วยเหลือครับ รถผมพอครบ100,000กิโล เสียงเครื่องจะดังมาก เข้ามาที่ห้องโดยสาร เสียงประมาณเร่งเครื่องครับ ดังปื้อออออตามคันเร่งเลยครับ พอถอนคันเร่งให้รอบต่ำกว่า 2000ก็จะหายไป จะแก้ได้ยังไงบ้าง และเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา มีเสียงดังวี้ดๆๆๆๆๆยาว ตอนเร่งเครื่อง พอถอนคันเร่ง ก็หาย พี่ๆใครเคยเจอเหตุการณ์ช่วยแนะนำวิธีแก้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ น้องใหม่ขอความช่วยเหลือครับ รถผมพอครบ100,000กิโล เสียงเครื่องจะดังมาก เข้ามาที่ห้องโดยสาร เสียงประมาณเร่งเครื่องครับ ดังปื้อออออตามคันเร่งเลยครับ พอถอนคันเร่งให้รอบต่ำกว่า 2000ก็จะหายไป จะแก้ได้ยังไงบ้าง และเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา มีเสียงดังวี้ดๆๆๆๆๆยาว ตอนเร่งเครื่อง พอถอนคันเร่ง ก็หาย พี่ๆใครเคยเจอเหตุการณ์ช่วยแนะนำวิธีแก้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ตั้งกระทู้ถามใหม่ดีกว่าครับ พ่วงกระทู้ ส่วนมากไม่ได้คำตอบชัดเจนครับ  :D

วี๊ดๆตามรอบนี่ส่วนมาก ปั๊มพาวเวอร์น้ำมันขาดครับ

• 2 weeks later...

http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=159365&&page=2

ตามที่ลงเลยครับเข้าไปดูเลยว่าเปลี่ยนตัวไหน พี่คนนี้เค้าก็เข้า 0 มาไม่รู้กี่รอบถึงจะเจอสาเหตุเเก้จนหาย ผมก็เคยจะเข้าไปเปลี่ยนบ้างเเต่ยุ่งยากเลยปล่อยๆไ

มารายงานผลครับ ตกลงเข้าไปเปลี่ยนมาแล้วที่ศูนย์หัวหมากทนรำคาญไม่ไหวครับติดต่อคุณภานุวัฒน์ เป็นที่ตัวกรองนำ้มัน OIL JET อยู่ในอ่างนำ้มันเครื่อง

ทิ้งรถไว้วันจันทร์รับรถวันศุกร์ เช้านี้ลองสตาร์ทไม่ได้ยินเสียงแล้ว ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาให้ข้อมูลครับ

• 3 months later...

ตัวกรองนำ้มัน OIL JET อยู่ในอ่างนำ้มันเครื่อง ต้องทิ้งรถใว้เลยเหรอครับ   ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

ตัวกรองนำ้มัน OIL JET อยู่ในอ่างนำ้มันเครื่อง ต้องทิ้งรถใว้เลยเหรอครับ   ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

ต้องรอให้เครี่องเย็นถึงจะได้ยินเลยต้องทิ้งรถไว้ให้เทสต์ หลังจากทำเสร็จก็ต้องเทสต์อีก

ค่าใช้จ่ายค่อนข้างโหด  ตัดความรำคาญก็เลยทำ มีประกัน6เดือน

ค่าอะไหล่ประมาณ3000

ค่าแรง 6000  

ต้องรอให้เครี่องเย็นถึงจะได้ยินเลยต้องทิ้งรถไว้ให้เทสต์ หลังจากทำเสร็จก็ต้องเทสต์อีก

ค่าใช้จ่ายค่อนข้างโหด  ตัดความรำคาญก็เลยทำ มีประกัน6เดือน

ค่าอะไหล่ประมาณ3000

ค่าแรง 6000  

งานเข้าละของผมก็ดังครับ ตอนเครื่องเย็น สตาร์ทรถตอนเช้าก่อนออกไปทำงานฟังทุกวัน บางวันดังแรงซะด้วยสิ ค่าเสียแรงเหมือนกันนะครับ แล้วตัวนี้ถ้ายังไม่เปลี่ยน 0 บอกว่าจะมีผลอะไรกับเครื่องไหมอะครับ ขอบคุณที่มาแชร์ข้อมูลดีๆนะครับ

ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับไม่มีผลเสียอะไร  แต่ผมรำคาญก็เลยเปลี่ยน ถ้าดังอีกก็คงไม่เปลี่ยนแล้วครับ

ถ้าเปลี่ยนก็มีแต่ศูนย์หัวหมากที่รู้อาการ  เช็คมาหลายที่มาจบที่นี่