Jump to content

ชำแหละปีกผีเสื้อไฟฟ้า

Recommended Posts

เพิ่มเติมนะคับ

ทุกท่านสามารถถอดล้างได้ ถ้าท่านมีความรู้ทางช่าง และที่ผมดันปีกให้ดูเพียงเพราะไม่ต้องกังวลว่าไปโดนปีกแล้วเลื่อน แต่ก็ไม่ควรไปดันเพราะเฟืองเป็นพลาสติกคับ ปีกผีเสื้อมีอายุคับ และโดนความร้อนเครื่องยนต์ เฟืองมันสามารถหักหรือแตกได้คับ

จขกท  รับตั้งวาว์ลและล้างลิ้นปีกผีเสื้อด้วย  เคยลองใช้งานแล้วฝีมือแจ่มมาก  

ขอบคุณคับ

จริงๆตัว FD นี่ ค้างคาใจผมมาตลอด เพราะหลายๆเคสที่เจอมาว่าพังเพราะไปแตะเจ้าปีกนี่ ทำให้ปีกเอ๋อไป ต้องเคลม

แต่หลายๆคลิปที่ได้หาดูผ่านตามา  ของรถหลากหลายยี่ห้อ ก้อดันปีก เปิดล้างให้ทั่วถึงแบบนี้เช่นกัน 

ขอบคุณ จขกท ที่อุตส่าถ่ายทำมาให้ดูคับ จริงๆ แค่ถ่ายภาพก้อดีใจมากละ  :D

จริงๆตัว FD นี่ ค้างคาใจผมมาตลอด เพราะหลายๆเคสที่เจอมาว่าพังเพราะไปแตะเจ้าปีกนี่ ทำให้ปีกเอ๋อไป ต้องเคลม

แต่หลายๆคลิปที่ได้หาดูผ่านตามา  ของรถหลากหลายยี่ห้อ ก้อดันปีก เปิดล้างให้ทั่วถึงแบบนี้เช่นกัน 

ขอบคุณ จขกท ที่อุตส่าถ่ายทำมาให้ดูคับ จริงๆ แค่ถ่ายภาพก้อดีใจมากละ  :D

จริงแล้วที่ดันปีกเสื้อแล้วก็เป็นเพราะดันแรงไป ก็สามารถส่งผลทำให้เฟืองหักได้ เนื่องจากเฟืองเป็นพลาสติกแล้วมีอายุ ดันแรงไปหรือดันผิดวิธีก็พังได้

กระทู้นี้ผมแค่อยากบอกว่าล้างได้ไม่ต้องไปกลัวอะไร แต่ล้างด้วยน้ำยาแล้วใช้แปรงทาสีเล็กๆทำความสะอาดก็พอคับ สะอาดแน่ บางครั้งไปโดนปีกแล้วมันขยับ แบบนี้ไม่เป็นไรคับ แต่อย่างไปดันให้มันเปิดมากเท่านั้นพอคับ

ส่วนเรื่องรอบสวิง เป็นที่กล่องECUจำค่าครั้งสุดท้ายคับ  

ถ้าเราตั้งรอบเดิบเบาเพิ่มอีกนิดจะได้ไหม มีผลไรป่าวครับอยากเพิ่มสัก1000มากๆ. เห็นแล้วอยากหมุนดู555