Jump to content

ช่วยด้วยครับ ครัชคอมแอร์ไม่จับ

Recommended Posts

เมื่อเช้าขับรถอยู่ดีๆ แอร์ไม่เย็นซะงั้น สังเกตมาหลายวันแระ

พอดับเครื่องสักพักแล้วติดใหม่ ก็ใช้ได้เหมือนเดิม วันนี้พอแอร์

ไม่เย็นเลยจอดเปิดกระโปงดูซะเลย ปรากฏว่าครัชคอมแอร์

มันไม่จับซะงั้น เคยอ่านเจอในบอร์ดเห็นเพื่อนๆหลายท่าน

ไปซ่อมมาแล้วโดยการถอดแผ่นซิมออก เลยอย่ากสอบถาม

พิกัดร้านและราคาค่าทำหน่อยครับ ผมจะสะดวกแถวเส้น

รามคำแหง มินบุรี ร่มเกล้า ออนนุช ครับ หรือแถวที่ทำงาน

ก็สาธร นาราธิวาส นะครับ ยังไงรบกวนผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวขอรอดูก่อนครับเพื่อมีเพื่อนๆมีใกล้ๆบ้านอะครับ

ไม่กล้าสุ่มเข้าไปมั่วซั่วนะครับ วันนั้นโดนค่าแรงเปลี่ยนหม้อน้ำ

ไป 1,000 นึงอึ่งเลยครับ คิดในใจถ้าตูมีบล็อกเบอร์ 10

คงจะไม่ต้องถึงมือช่าง เสียดายตังค์ (ค่าแรงโหดเกิน)

ลองเช็คrelayก่อนครับ ผมเคยเปลี่ยนคลัชคอมแอร์ไปแล้วไม่หายปรากฎว่าrelayเสีย โดนปาย

ฝั่งธนบุรี มีร้านไหนบ้างไหมครับ ถามเผื่อไว้นะคร๊าบ กลัวคันของผมนะ

พี่โก ใน ซอย เพชรเกษม 48 ก็ทำเป็นครับ ซ่อม honda โดยเฉพาะครับ

ขอบคุณครับ

ลองไปถามร้านแถวบ้าน มันบอกคำเดียวครับว่า "ไม่ทำ"

ถ้าจะให้มันถอด ต้องยกคอมออกมาทั้งลูก เพื่อไรอ่ะงงเลยตู

เมื่อเช้าขับรถอยู่ดีๆ แอร์ไม่เย็นซะงั้น สังเกตมาหลายวันแระ

พอดับเครื่องสักพักแล้วติดใหม่ ก็ใช้ได้เหมือนเดิม วันนี้พอแอร์

ไม่เย็นเลยจอดเปิดกระโปงดูซะเลย ปรากฏว่าครัชคอมแอร์

มันไม่จับซะงั้น เคยอ่านเจอในบอร์ดเห็นเพื่อนๆหลายท่าน

ไปซ่อมมาแล้วโดยการถอดแผ่นซิมออก เลยอย่ากสอบถาม

พิกัดร้านและราคาค่าทำหน่อยครับ ผมจะสะดวกแถวเส้น

รามคำแหง มินบุรี ร่มเกล้า ออนนุช ครับ หรือแถวที่ทำงาน

ก็สาธร นาราธิวาส นะครับ ยังไงรบกวนผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ

อาการเดียวกันเลยครับว่าจะไปหาร้านทำอยู่ครับ ผมอยู่แถวสาธร นาราธิวาส เหมือนกันครับไปทำที่ไหน เสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่รบกวนแจ้งด้วยนะครับจะได้เตรียมเงินไว้ครับ ขอบคุณครับ

ผมทำตรงสุทธิสารครับ แถวๆ ต้นอ้อเพลส ค่าเสียหาย 300 บาท

ไม่ทราบใช่ร้านร้านสุรเดชโชคชัยแอร์หรือเปล่าครับเห็นคนพูดถึงกันเยอะอยู่แถวสุทธิสารครับ

ผมทำตรงสุทธิสารครับ แถวๆ ต้นอ้อเพลส ค่าเสียหาย 300 บาท

โทรไปถามเที่ร้านมาบอกน่าจะเป็นที่ครัชคอมแอร์ค่าทำ 3,500 แหนะ ไม่ทราบพี่ไปทำที่ไหนครับรบกวนแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

สอบถามมาแล้วครับแถวสาธร ชื่อร้าน ออโต้แบค

แต่ยังไม่ได้เข้าไปทำ เค้าบอกให้เข้าไปคุยกับช่างแอร์

โดยตรงเลยครับ ถ้าเข้าไปทำก่อนผมยังไงรายงาน

ผลด้วยน่ะครับ ของผมคาดว่าน่ะจะอีกสักวัน สองวัน

ค่อยเข้าไปดูนะครับ ตอนนี้ยังงงๆกับมันอยู่ คือขับรถไป

ราชบุรีเมื่อวันเสาร์ เจอทั้งแดด-ฝน-รถติด แต่ไม่ยักกะ

เป็นไร เมื่อเช้าขับกลับมาถึงกรุงเทพ ขึ้นสะพานตรง

ประตูน้ำเป็นเหมือนเดิมซะงั้น สังเกตว่าขึ้นสะพานทีไร

เป็นเกือบทุกที แต่วิธีแก้ของผมคือจอดติดไฟแดงผมจะ

ดับเครื่องใว้ รอจนไฟเขียวแล้วค่อยสตาร์ท

เปิดแอร์เย็นเหมือนเดิมครับ

สอบถามมาแล้วครับแถวสาธร ชื่อร้าน ออโต้แบค

แต่ยังไม่ได้เข้าไปทำ เค้าบอกให้เข้าไปคุยกับช่างแอร์

โดยตรงเลยครับ ถ้าเข้าไปทำก่อนผมยังไงรายงาน

ผลด้วยน่ะครับ ของผมคาดว่าน่ะจะอีกสักวัน สองวัน

ค่อยเข้าไปดูนะครับ ตอนนี้ยังงงๆกับมันอยู่ คือขับรถไป

ราชบุรีเมื่อวันเสาร์ เจอทั้งแดด-ฝน-รถติด แต่ไม่ยักกะ

เป็นไร เมื่อเช้าขับกลับมาถึงกรุงเทพ ขึ้นสะพานตรง

ประตูน้ำเป็นเหมือนเดิมซะงั้น สังเกตว่าขึ้นสะพานทีไร

เป็นเกือบทุกที แต่วิธีแก้ของผมคือจอดติดไฟแดงผมจะ

ดับเครื่องใว้ รอจนไฟเขียวแล้วค่อยสตาร์ท

เปิดแอร์เย็นเหมือนเดิมครับ

ผมว่าออโต้แบคอย่าเข้าเลยครับรับรองได้ว่าแพงครับ ลองหาข้อมูลดูใน Google ก่อนได้ครับ ของผมคิดไปคิดมารอให้เสียแน่ๆก่อนเลยดีกว่าครับ กลัวว่ารีบเข้าไปก่อนแล้วช่างหาสาเหตุไม่เจอจะเสียเงินไปฟรีๆครับ เพราะตอนนี้ขับก็เย็นปกติครับแต่ใจก็กลัวว่าจะมีปัญหาอื่นตามมาหรือเปล่าไม่รู้ครับ

ลองตั้งหน้าครัชแอร์ก่อนครับ ถ้าไม่รีบนัก ผ่านร้านซ่อมแอร์ไหนก็ลองถามดู บอกเขาเลยว่าให้ตั้งหน้าครัชครับ ของผมทำไป 400

• 5 months later...
ลองเช็คrelayก่อนครับ ผมเคยเปลี่ยนคลัชคอมแอร์ไปแล้วไม่หายปรากฎว่าrelayเสีย โดนปาย

อาการนี้เป็นกันเยอะมาก ช่วงนี้อายุรถเริ่มได้ซ่อมกันและ 5-6 ปี

เมื่อวานไปรับรถมาแล้ว เคลมครัชคอมแอร์ ได้

ยางรองแท่นเครื่อง ได้ ส่วนรีเลย์ ต้องจ่ายเอง มีส่วนที่เปลี่ยนเพิ่มเติมคือ ชุดลูกรอกสายพาน และสายพาน หมดไป 4880 บาท สบายใจไปพร้อมเดินทางไกลช่วงปีใหม่แล้วครับ

ปล.รถไม่เกิน 6 ปี หรือ 1แสน2 หมื่นโลสามารถเคลมได้ประหยัดไป1 หมื่นครับ

ถ้าสะดวกเส้น วิภาวดี-สุทธิสาร

แนะนำร้านพี่สุรเดช โชคชัยแอร์

(ผมเอาฮอนด้าไปทำมา 2 คันแล้วครับ)

เข้าทางวิภาวดีขาเข้าเมือง (สะดวกกว่า)

เลยเซนทรัลลาดพร้าว มาให้ออกทางขนาน เลยตึกการบินไทยมานิดนึง 
เข้าทาง วิภาวดีฯ16

วิ่งเข้าซอยไปเรื่อยๆ.....ร้านจะอยู่ซ้ายมือ 

เครดิต: คุณ ES21_fatboy

http://www.civicesgroup.com/forum/topic603

• 11 months later...

ก่อนเสียเงินซ่อมแอร์แพงๆ หรือเจอดช่างหลอกเปลี่ยนโน่นนี่ลองเปลี่ยนรีเลย์ กันเองก่อนครับ คลิกดูรายละเอียดที่ลายเซ็นผมก่อนได้เลยครับ

• 1 year later...

" ห้าร้อยกว่าบาท เย็นเจี๊ยบ."..ถูกมาก...งงงงงง.....ว่าจะให้ช่างหนึ่งพันบาทเพราะเตรียมตัวมาพอสมควรแก่เหตุ   กลัวว่าจะแรงส์ไปเลยให้ไปเจ็ดร้อยช่างยังคืนมาอีก  บอก ผม...ขอแค่หกร้อยแล้วกัน..........สุดยอดมากกๆ    .....มาจะกล่าวบทไป...............เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 19 พ.ย.2558 ไปทำแอร์ที่     ร้านช่างปื๊ดศิษย์ช่างทรัพย์มาครับ เพราะแอร์ไม่เย็นตอนรถติดๆ...วิ่งโล่งๆไม่เป็นไร...... หลังจากได้อ่านหาข้อมูลบน Cybernet มาเป็นเดือนๆ เพราะรถผม Honda civic fd 2009 ใช้มา 9 หมื่นกว่า ก.ม.  ระยะทางวิ่งน้อยกว่าประกันเยอะ 160,000 KM.เพราะมีรถใช้ 2 คันไม่ชอบขายรถ   เก็บไว้เป็นสำรองตอนน้ำท่วมหรือรถเสียไม่ต้องง้อใครมากและมีรถราชการให้ใช้ทำงานอีกคัน......เลยระยะทางเพิ่มช้า......แต่ระยะเวลามันเกิน 6 ปีมานิดสนึง   (ไม่ทราบว่ามีขยายประกัน เล่นแอบ บอกกันอย่างงี้มารู้จากข้อมูลเน็ต  ที่จริงเป็นมาสักปีนึงแล้วแต่จอดมากกว่าขับ).   ก็พบคำวิจารณ์จากกลุ่มพวกกลุ่มช่างโจรและอาโจรนักฟันหัวแบะว่าช่างท่านนี้มีปัญหาไม่ดีอย่างโน้น อย่างนี้ โน่น นี่ นั่น.. ชักลังเล...........แต่ ของแต่ละที่ราคาไม่เบาครับ ..ที่ศูนย์ประมาณการเริ่มต้นเก้าพันบาทแบบยังไม่ดูอุปกรณ์ ..อ่านในเนตจบที่ศูนย์มีใบเสร็จหมื่นสองพันบาท  ร้านเฮียๆหัวแบะทั้งหลายยังไม่เห็นรถโทรคุย บอกอยู่หกพัน บาท ต้องถอดเปลี่ยนเยอะ.....เหมือน ไปหาหมอบอก ปวดศรีษะแต่หมอบอกต้องนอนโรงพยาบาล scan สมอง .....ซะ  งั้นน.......      แต่.......แต่ของผมทำมา  19 พ.ย.2558.....          ห้าร้อยกว่าบาท........ไปถึงอู่จอดรถช่างให้หมุนพวงมาลัยไปด้านขวาสุด   ( เหมือนที่เคยอ่านเจอแต่ไม่ท่านเล่นไม่บอกว่าร้านไหนที่ไหน..กลัวคนไปทำเยอะ คงกลัวช่างจะไม่ว่างเพราะกำลังจะเอาอีกหลายๆคันมาทำ    เหมือนที่ผมก็ว่าจะไม่บอกใคร    เลยเพิ่งเสนอความเห็น  เพราะรักน้ำใจช่าง...)...........จากนั้นถอดหน้าจานคลัทช์แอร์  ให้มือขวาเอาไปเจียรคันละ 1 มม.......โดย.ทำพร้อมกัน Civic fd สองคันที่จอดคู่กัน  โดยเจ้านั้นซื้ออะไหล่มาชุดนึงด้วย (ช่างป์๊ดบอกให้เก็บใว้ขายคนอื่นไม่จำเป็นเพราะทำครั้งนี้ก็อยู่ต่อไปอีกอย่างน้อยๆ แปดหมื่น กม.เมือนเปลี่ยนแหละ)          ช่างล้างคอยล์ร้อนและทำทุกอย่างตามที่ผมอ่านจากเนตตามแบบฉบับช่างทรัพย์ผู้มีจิตใจสูง.... (เห็นหน้าคนยิ้มตอนหมดทุกข์แล้วมีความสุข )  ที่ท่านจากชาวพันทิบและผู้ที่นิยมหัวจิตหัวใจท่านไปนานแล้วเคยทำใว้           ระยะเวลาทำการ 2 ชม.จบ .......     ขับกลับมาขอบอกว่าว่าเย็นกว่าตอนซื้อมาสมัยป้ายแดงอีก   วันศุกร์ที่ 20  ทดลองวิ่งไปติดต่อราชการที่กรมตำรวจรถติดมากๆตั้งแต่ทางด่วนจนลงมาพระราม 1 ยังเย็นเจี๊ยบเหมือนเดิม  ราคาแสนถูกและถูกใจที่สุดตั้งแต่เคยไปซ่อมรถมา........มีความสุขมากตรงที่ช่างป์๊ดบอกว่า ถึงสองแสนกิโลเมตรค่อยว่ากันไหม่  ซึ่งคงอีกหลายปี ละครับท่าน   สุดท้าย ของผมไม่หวงไว้คนเดียวหรือเที่ยวด่าวิจารณ์แล้วแอบไปซ่อมแบบพวกคกทุ้ยทั้งหลายเลยทำ     

ขอตัดแปะแผนที Google มาแบบไม่อมภูมิครับ (ขอยืนยันว่าไม่เคยรู้จักหรือมีสาเหตุโกรธเคืองกันมาก่อน)......ตามนั้น    แผนที่เบอร์โทรถ้าไม่โชว์  ใช้ Google search สบายๆครับ  (รีเลย์ของท่านก่อนคอมเมนท์ของผมนี้  ได้สั่งซื้อมาเปลี่ยนแล้วดีมาก)  ขอบคุณช่างผู้มีน้ำใจทุกคนครับ....

ช่างแอร์ตัวจริง(ช่างปื๊ด)
Bang Bo, Bang Bo District, Samut Prakan 10560

087 811 5804

update ล่าสุดๆ ..2558 " ห้าร้อยกว่าบาท เย็นเจี๊ยบ."..ถูกมาก...งงงงงง.....ว่าจะให้ช่างหนึ่งพันบาทเพราะเตรียมตัว มาพอสมควรแก่เหตุ กลัวว่าจะแรงส์ไปเลยให้ไปเจ็ดร้อยช่างยังคืนมาอีก บอก ผม...ขอแค่หกร้อยแล้วกัน..........สุดยอดมากกๆ ....ใน ยุคค่าแรงไร้ฝีมือวันละ 300 บาท...........มาจะกล่าวบทไป...............เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 19 พ.ย.2558 ไปทำแอร์ที่     ร้านช่างปื๊ดศิษย์ช่างทรัพย์มาครับ เพราะแอร์ไม่เย็นตอนรถติดๆ...วิ่งโล่งๆไม่เป็นไร...... หลังจากได้อ่านหาข้อมูลบน Cyber net มาเป็นเดือนๆ เพราะรถผม Honda civic fd 2009 ใช้มา 9 หมื่นกว่า ก.ม.  ระยะทางวิ่งน้อยกว่าประกันเยอะ 160,000 KM.เพราะมีรถใช้ 2 คันไม่ชอบขายรถ   เก็บไว้เป็นสำรองตอนน้ำท่วมหรือรถเสียไม่ต้องง้อใครมากและมีรถราชการให้ใช้ทำงานอีกคัน......เลยระยะทางเพิ่มช้า......แต่ระยะเวลามันเกิน 6 ปีมานิดสนึง   (ไม่ทราบว่ามีขยายประกัน เล่นแอบ บอกกันอย่างงี้มารู้จากข้อมูลเน็ต  ที่จริงเป็นมาสักปีนึงแล้วแต่จอดมากกว่าขับ).   ก็พบคำวิจารณ์จากกลุ่มพวกกลุ่มช่างโจรและอาโจรนักฟันหัวแบะว่าช่างท่านนี้มีปัญหาไม่ดีอย่างโน้น อย่างนี้ โน่น นี่ นั่น.. ชักลังเล...........แต่ ของแต่ละที่ราคาไม่เบาครับ ..ที่ศูนย์ประมาณการเริ่มต้นเก้าพันบาทแบบยังไม่ดูอุปกรณ์ ..อ่านในเนตจบที่ศูนย์มีใบเสร็จหมื่นสองพันบาท  ร้านเฮียๆหัวแบะทั้งหลายยังไม่เห็นรถโทรคุย บอกอยู่หกพัน บาท ต้องถอดเปลี่ยนเยอะ.....เหมือน ไปหาหมอบอก ปวดศรีษะแต่หมอบอกต้องนอนโรงพยาบาล scan สมอง .....ซะ  งั้นน.......      แต่.......แต่ของผมทำมา  19 พ.ย.2558.....          ห้าร้อยกว่าบาท........ไปถึงอู่จอดรถช่างให้หมุนพวงมาลัยไปด้านขวาสุด   ( เหมือนที่เคยอ่านเจอแต่ไม่ท่านเล่นไม่บอกว่าร้านไหนที่ไหน..กลัวคนไปทำเยอะ คงกลัวช่างจะไม่ว่างเพราะกำลังจะเอาอีกหลายๆคันมาทำ    เหมือนที่ผมก็ว่าจะไม่บอกใคร    เลยเพิ่งเสนอความเห็น  เพราะรักน้ำใจช่าง...)...........จากนั้นถอดหน้าจานคลัทช์แอร์  ให้มือขวาเอาไปเจียรคันละ 1 มม.......โดย.ทำพร้อมกัน Civic fd สองคันที่จอดคู่กัน  โดยเจ้านั้นซื้ออะไหล่มาชุดนึงด้วย (ช่างป์๊ดบอกให้เก็บใว้ขายคนอื่นไม่จำเป็นเพราะทำครั้งนี้ก็อยู่ต่อไปอีกอย่างน้อยๆ แปดหมื่น กม.เมือนเปลี่ยนแหละ)          ช่างล้างคอยล์ร้อนและทำทุกอย่างตามที่ผมอ่านจากเนตตามแบบฉบับช่างทรัพย์ผู้มีจิตใจสูง.... (เห็นหน้าคนยิ้มตอนหมดทุกข์แล้วมีความสุข )  ที่ท่านจากชาวพันทิบและผู้ที่นิยมหัวจิตหัวใจท่านไปนานแล้วเคยทำใว้           ระยะเวลาทำการ 2 ชม.จบ .......     ขับกลับมาขอบอกว่าว่าเย็นกว่าตอนซื้อมาสมัยป้ายแดงอีก   วันศุกร์ที่ 20  ทดลองวิ่งไปติดต่อราชการที่กรมตำรวจรถติดมากๆตั้งแต่ทางด่วนจนลงมาพระราม 1 ยังเย็นเจี๊ยบเหมือนเดิม  ราคาแสนถูกและถูกใจที่สุดตั้งแต่เคยไปซ่อมรถมา........มีความสุขมากตรงที่ช่างป์๊ดบอกว่า ถึงสองแสนกิโลเมตรค่อยว่ากันไหม่  ซึ่งคงอีกหลายปี ละครับท่าน   สุดท้าย ของผมไม่หวงไว้คนเดียวหรือเที่ยวด่าวิจารณ์แล้วแอบไปซ่อมแบบพวกคกทุ้ยทั้งหลายเลยทำ     

ขอตัดแปะแผนที Google มาแบบไม่อมภูมิครับ (ขอยืนยันว่าไม่เคยรู้จักหรือมีสาเหตุโกรธเคืองกันมาก่อน)......ตามนั้น    แผนที่เบอร์โทรถ้าไม่โชว์  ใช้ Google search สบายๆครับ  (รีเลย์ของท่านก่อนคอมเมนท์ของผมนี้  ได้สั่งซื้อมาเปลี่ยนแล้วดีมาก)  ขอบคุณช่างผู้มีน้ำใจทุกคนครับ....

ช่างแอร์ตัวจริง(ช่างปื๊ด)
Bang Bo, Bang Bo District, Samut Prakan 10560

087 811 5804

งานซ่อมไม่มีต้มตุ๋น......ไม่รกโรงพัก..........ไม่ต้องระงับเหตุ

update ล่าสุดๆ ..2558 " ห้าร้อยกว่าบาท เย็นเจี๊ยบ."..ถูกมาก...งงงงงง.....ว่าจะให้ช่างหนึ่งพันบาทเพราะเตรียมตัว มาพอสมควรแก่เหตุ กลัวว่าจะแรงส์ไปเลยให้ไปเจ็ดร้อยช่างยังคืนมาอีก บอก ผม...ขอแค่หกร้อยแล้วกัน..........สุดยอดมากกๆ ....ใน ยุคค่าแรงไร้ฝีมือวันละ 300 บาท...........มาจะกล่าวบท ไป...............เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 19 พ.ย.2558 ไปทำแอร์ที่     ร้านช่างปื๊ดศิษย์ช่างทรัพย์มาครับ เพราะแอร์ไม่เย็นตอนรถติดๆ...วิ่งโล่งๆไม่เป็นไร...... หลังจากได้อ่านหาข้อมูลบน Cyber net มาเป็นเดือนๆ เพราะรถผม Honda civic fd 2009 ใช้มา 9 หมื่นกว่า ก.ม.  ระยะทางวิ่งน้อยกว่าประกันเยอะ 160,000 KM.เพราะมีรถใช้ 2 คันไม่ชอบขายรถ   เก็บไว้เป็นสำรองตอนน้ำท่วมหรือรถเสียไม่ต้องง้อใครมากและมีรถราชการให้ใช้ ทำงานอีกคัน......เลยระยะทางเพิ่มช้า......แต่ระยะเวลามันเกิน 6 ปีมานิดสนึง   (ไม่ทราบว่ามีขยายประกัน เล่นแอบ บอกกันอย่างงี้มารู้จากข้อมูลเน็ต  ที่จริงเป็นมาสักปีนึงแล้วแต่จอดมากกว่าขับ).   ก็พบคำวิจารณ์จากกลุ่มพวกกลุ่มช่างโจรและอาโจรนักฟันหัวแบะว่าช่างท่านนี้มี ปัญหาไม่ดีอย่างโน้น อย่างนี้ โน่น นี่ นั่น.. ชักลังเล...........แต่ ของแต่ละที่ราคาไม่เบาครับ ..ที่ศูนย์ประมาณการเริ่มต้นเก้าพันบาทแบบยังไม่ดูอุปกรณ์ ..อ่านในเนตจบที่ศูนย์มีใบเสร็จหมื่นสองพันบาท  ร้านเฮียๆหัวแบะทั้งหลายยังไม่เห็นรถโทรคุย บอกอยู่หกพัน บาท ต้องถอดเปลี่ยนเยอะ.....เหมือน ไปหาหมอบอก ปวดศรีษะแต่หมอบอกต้องนอนโรงพยาบาล scan สมอง .....ซะ  งั้นน.......      แต่.......แต่ของผมทำมา  19 พ.ย.2558.....          ห้าร้อยกว่าบาท........ไปถึงอู่จอดรถช่างให้หมุนพวงมาลัยไปด้านขวาสุด   ( เหมือนที่เคยอ่านเจอแต่ไม่ท่านเล่นไม่บอกว่าร้านไหนที่ไหน..กลัวคนไปทำเยอะ คงกลัวช่างจะไม่ว่างเพราะกำลังจะเอาอีกหลายๆคันมาทำ    เหมือนที่ผมก็ว่าจะไม่บอกใคร    เลยเพิ่งเสนอความเห็น  เพราะรักน้ำใจช่าง...)...........จากนั้นถอดหน้าจานคลัทช์แอร์  ให้มือขวาเอาไปเจียรคันละ 1 มม.......โดย.ทำพร้อมกัน Civic fd สองคันที่จอดคู่กัน  โดยเจ้านั้นซื้ออะไหล่มาชุดนึงด้วย (ช่างป์๊ดบอกให้เก็บใว้ขายคนอื่นไม่จำเป็นเพราะทำครั้งนี้ก็อยู่ต่อไปอีก อย่างน้อยๆ แปดหมื่น กม.เมือนเปลี่ยนแหละ)          ช่างล้างคอยล์ร้อนและทำทุกอย่างตามที่ผมอ่านจากเนตตามแบบฉบับช่างทรัพย์ผู้ มีจิตใจสูง.... (เห็นหน้าคนยิ้มตอนหมดทุกข์แล้วมีความสุข )  ที่ท่านจากชาวพันทิบและผู้ที่นิยมหัวจิตหัวใจท่านไปนานแล้วเคยทำใว้           ระยะเวลาทำการ 2 ชม.จบ .......     ขับกลับมาขอบอกว่าว่าเย็นกว่าตอนซื้อมาสมัยป้ายแดงอีก   วันศุกร์ที่ 20  ทดลองวิ่งไปติดต่อราชการที่กรมตำรวจรถติดมากๆตั้งแต่ทางด่วนจนลงมาพระราม 1 ยังเย็นเจี๊ยบเหมือนเดิม  ราคาแสนถูกและถูกใจที่สุดตั้งแต่เคยไปซ่อมรถมา........มีความสุขมากตรงที่ ช่างป์๊ดบอกว่า ถึงสองแสนกิโลเมตรค่อยว่ากันไหม่  ซึ่งคงอีกหลายปี ละครับท่าน   สุดท้าย ของผมไม่หวงไว้คนเดียวหรือเที่ยวด่าวิจารณ์แล้วแอบไปซ่อมแบบพวกคกทุ้ยทั้ง หลายเลยทำ     

งานซ่อมไม่มีต้มตุ๋น......ไม่รกโรงพัก..........ไม่ต้องระงับเหตุ

update ล่าสุดๆ ..2558 " ห้าร้อยกว่าบาท เย็นเจี๊ยบ."..ถูกมาก...งงงงงง.....ว่าจะให้ช่างหนึ่งพันบาทเพราะเตรียมตัว มาพอสมควรแก่เหตุ กลัวว่าจะแรงส์ไปเลยให้ไปเจ็ดร้อยช่างยังคืนมาอีก บอก ผม...ขอแค่หกร้อยแล้วกัน..........สุดยอดมากกๆ ....ใน ยุคค่าแรงไร้ฝีมือวันละ 300 บาท...........มาจะกล่าวบท ไป...............เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 19 พ.ย.2558 ไปทำแอร์ที่     ร้านช่างปื๊ดศิษย์ช่างทรัพย์มาครับ เพราะแอร์ไม่เย็นตอนรถติดๆ...วิ่งโล่งๆไม่เป็นไร...... หลังจากได้อ่านหาข้อมูลบน Cyber net มาเป็นเดือนๆ เพราะรถผม Honda civic fd 2009 ใช้มา 9 หมื่นกว่า ก.ม.  ระยะทางวิ่งน้อยกว่าประกันเยอะ 160,000 KM.เพราะมีรถใช้ 2 คันไม่ชอบขายรถ   เก็บไว้เป็นสำรองตอนน้ำท่วมหรือรถเสียไม่ต้องง้อใครมากและมีรถราชการให้ใช้ ทำงานอีกคัน......เลยระยะทางเพิ่มช้า......แต่ระยะเวลามันเกิน 6 ปีมานิดสนึง   (ไม่ทราบว่ามีขยายประกัน เล่นแอบ บอกกันอย่างงี้มารู้จากข้อมูลเน็ต  ที่จริงเป็นมาสักปีนึงแล้วแต่จอดมากกว่าขับ).   ก็พบคำวิจารณ์จากกลุ่มพวกกลุ่มช่างโจรและอาโจรนักฟันหัวแบะว่าช่างท่านนี้มี ปัญหาไม่ดีอย่างโน้น อย่างนี้ โน่น นี่ นั่น.. ชักลังเล...........แต่ ของแต่ละที่ราคาไม่เบาครับ ..ที่ศูนย์ประมาณการเริ่มต้นเก้าพันบาทแบบยังไม่ดูอุปกรณ์ ..อ่านในเนตจบที่ศูนย์มีใบเสร็จหมื่นสองพันบาท  ร้านเฮียๆหัวแบะทั้งหลายยังไม่เห็นรถโทรคุย บอกอยู่หกพัน บาท ต้องถอดเปลี่ยนเยอะ.....เหมือน ไปหาหมอบอก ปวดศรีษะแต่หมอบอกต้องนอนโรงพยาบาล scan สมอง .....ซะ  งั้นน.......      แต่.......แต่ของผมทำมา  19 พ.ย.2558.....          ห้าร้อยกว่าบาท........ไปถึงอู่จอดรถช่างให้หมุนพวงมาลัยไปด้านขวาสุด   ( เหมือนที่เคยอ่านเจอแต่ไม่ท่านเล่นไม่บอกว่าร้านไหนที่ไหน..กลัวคนไปทำเยอะ คงกลัวช่างจะไม่ว่างเพราะกำลังจะเอาอีกหลายๆคันมาทำ    เหมือนที่ผมก็ว่าจะไม่บอกใคร    เลยเพิ่งเสนอความเห็น  เพราะรักน้ำใจช่าง...)...........จากนั้นถอดหน้าจานคลัทช์แอร์  ให้มือขวาเอาไปเจียรคันละ 1 มม.......โดย.ทำพร้อมกัน Civic fd สองคันที่จอดคู่กัน  โดยเจ้านั้นซื้ออะไหล่มาชุดนึงด้วย (ช่างป์๊ดบอกให้เก็บใว้ขายคนอื่นไม่จำเป็นเพราะทำครั้งนี้ก็อยู่ต่อไปอีก อย่างน้อยๆ แปดหมื่น กม.เมือนเปลี่ยนแหละ)          ช่างล้างคอยล์ร้อนและทำทุกอย่างตามที่ผมอ่านจากเนตตามแบบฉบับช่างทรัพย์ผู้ มีจิตใจสูง.... (เห็นหน้าคนยิ้มตอนหมดทุกข์แล้วมีความสุข )  ที่ท่านจากชาวพันทิบและผู้ที่นิยมหัวจิตหัวใจท่านไปนานแล้วเคยทำใว้           ระยะเวลาทำการ 2 ชม.จบ .......     ขับกลับมาขอบอกว่าว่าเย็นกว่าตอนซื้อมาสมัยป้ายแดงอีก   วันศุกร์ที่ 20  ทดลองวิ่งไปติดต่อราชการที่กรมตำรวจรถติดมากๆตั้งแต่ทางด่วนจนลงมาพระราม 1 ยังเย็นเจี๊ยบเหมือนเดิม  ราคาแสนถูกและถูกใจที่สุดตั้งแต่เคยไปซ่อมรถมา........มีความสุขมากตรงที่ ช่างป์๊ดบอกว่า ถึงสองแสนกิโลเมตรค่อยว่ากันไหม่  ซึ่งคงอีกหลายปี ละครับท่าน   สุดท้าย ของผมไม่หวงไว้คนเดียวหรือเที่ยวด่าวิจารณ์แล้วแอบไปซ่อมแบบพวกคกทุ้ยทั้ง หลายเลยทำ     

ลองอ่านที่พี่ก่อนหน้าเสนอแนะด้วยนะครับ