Jump to content

สอบถามเรื่องช่วงล่าง(โช็ค สตรัชกับค่า K สปริง)

Recommended Posts

สอบถามเรื่องช่วงล่าง(โช็ค สตรัชกับค่า K สปริง)

พอดีสนใจ สตรัชยี่ห้อ หนึ่ง 

แต่ติดสงสัย อยู่ อย่างคือ รถผมติดแก้ส แล้ว ค่า K ของ สปริง หลัง ควรจะใช้เท่าไหร่ดี เพื่อจะไม่ย้วย ครับ

ถังแก้ส 43 L. ปกติ จะเติม น้ำมัน ติดรถไว้ครึ่งถัง และเต็มแก้ส ครั้งละ เต็มถัง

เลยอยากทราบว่า จากสอบถาม ค่า K ที่ให้มาจากร้านขาย คือ 6 K จึงอยากถามว่า ค่า K แบบนี้ มันพอดีกับ ภาระรถผมมั้ย หรือ ควรจะใช้ค่า K เท่าไหร่

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มีประสบการณ์ แนะนำทีนะครับ

ค่าk ของสปริง ผมไม่รู้ว่าขนาดไหนที่เหมาะสมกับถังแก๊ส

รถผมก็ถัง โดนัท ขนาดใกล้เคียงกับของ จขกท.

เคยใส่สปริงเขียว ของพี่ทศ ตอนนั้นก็ลังเลอยากได้ สปริงแดง กลัวเอาถังแก๊สไม่อยู่ แต่พี่ทศยืนยันว่าถังแก๊ส แค่นี้ สปริงเขียวสบายๆ เลยจัดมาก็ไม่ผิดหวัง

ตอนนี้ก็ใส่ สตรัท อยู่ก็ใช้งานได้ดี ท้ายไม่ห้อย(ปรับสูง-ต่ำ ได้) รถไม่ย้วย แต่มันแข็งไปสำหรับผม

ตอนนี้เลยลังเลว่าจะกลับไปใส่ สปริงโหลดกับโช๊คเดิม ^ ^

ค่าk ของสปริง ผมไม่รู้ว่าขนาดไหนที่เหมาะสมกับถังแก๊ส

รถผมก็ถัง โดนัท ขนาดใกล้เคียงกับของ จขกท.

เคยใส่สปริงเขียว ของพี่ทศ ตอนนั้นก็ลังเลอยากได้ สปริงแดง กลัวเอาถังแก๊สไม่อยู่ แต่พี่ทศยืนยันว่าถังแก๊ส แค่นี้ สปริงเขียวสบายๆ เลยจัดมาก็ไม่ผิดหวัง

ตอนนี้ก็ใส่ สตรัท อยู่ก็ใช้งานได้ดี ท้ายไม่ห้อย(ปรับสูง-ต่ำ ได้) รถไม่ย้วย แต่มันแข็งไปสำหรับผม

ตอนนี้เลยลังเลว่าจะกลับไปใส่ สปริงโหลดกับโช๊คเดิม ^ ^

ขอบคุณครับ ถามเพิ่มอีกนิดนะครับ สตรัชที่ว่า คือ ไม่ใช่โช็คเดิม โมเป็นสตรัช ใช่มั้ยครับ ?

เพราะปัจจุบันผมใส่ สปริงแดงของพี่ทศ แต่รู้สึกว่า แข็งไป เคยคิดเหมือนกันว่า เขียวพี่ทศ จะรับ ถัง 43L ไหวไหม

พอเห็นคอมเม้นท์ คุณ เลยทำให้อยากลอง หามือสอง มาใส่เลย 

1.คืออยากให้ท้าย ต่ำลงหน่อย

2.ถ้ามันจะประหยัด กว่าจัด สตรัช ก็ว่าจะลองหน่อย ครับ

อิอิ

ขอบคุณมากเลยครับ

ขอบคุณครับ ถามเพิ่มอีกนิดนะครับ สตรัชที่ว่า คือ ไม่ใช่โช็คเดิม โมเป็นสตรัช ใช่มั้ยครับ ?

เพราะปัจจุบันผมใส่ สปริงแดงของพี่ทศ แต่รู้สึกว่า แข็งไป เคยคิดเหมือนกันว่า เขียวพี่ทศ จะรับ ถัง 43L ไหวไหม

พอเห็นคอมเม้นท์ คุณ เลยทำให้อยากลอง หามือสอง มาใส่เลย 

1.คืออยากให้ท้าย ต่ำลงหน่อย

2.ถ้ามันจะประหยัด กว่าจัด สตรัช ก็ว่าจะลองหน่อย ครับ

อิอิ

ขอบคุณมากเลยครับ

เป็น h drive ครับ

ถ้าผมจำไม่ผิด สปริง แดง-เขียว คู่หน้าเหมือนกัน ต่างกันที่คู่หลัง

จขกท ว่ายังแข็งไป มาใส่เขียวผมว่าไม่ต่าง แต่กดหลังลงตามที่ต้องการได้แน่ครับ

ยังไงสะดวกขับมาหาผมไหมครับ ปทุมธานี แจ๊ค ครับ ร้าน JC MOIFY 0983939546 ร้านเปิดทุกวัน ถนัดนักแก้ท้ายห้อย เชิญมาได้นะครับ ขอบคุณมากครับ

ถ้าเป็น H-Drive สปริงหลัง มีตัว 8K ให้เลือกใส่นะครับ แต่สำหรับผมเอาจากที่ใช้อยู่ตอนนี้นะ 6K ก็แข็งเอาเรื่องแล้วนะครับ

ยังไงสะดวกขับมาหาผมไหมครับ ปทุมธานี แจ๊ค ครับ ร้าน JC MOIFY 0983939546 ร้านเปิดทุกวัน ถนัดนักแก้ท้ายห้อย เชิญมาได้นะครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับ แต่เรื่องท้ายห้อย ของผมคิดว่า ผ่านครับ ตอนนี้อยากให้ต่ำลงหน่อย อิอิ เพราะ สปริงแดงพี่ทศ ท้ายสูง ใช้ได้ มันดูโด่งไป เลยอยากลอง เขียว ครับ อิอิ

ถ้าเป็น H-Drive สปริงหลัง มีตัว 8K ให้เลือกใส่นะครับ แต่สำหรับผมเอาจากที่ใช้อยู่ตอนนี้นะ 6K ก็แข็งเอาเรื่องแล้วนะครับ

ขอบคุณครับ คือ H-Drive มาเดิมๆก็ 6 K เลยใช่มั้ยครับ ?

มาร้านผมได้เลยครับ ชำนาญช่วงล่าง โช๊ค เพลา และอื่นๆอีกมากมาย มาที่เดียว จบครบทุกปัญหา เส้นถนนติวานนท์ก่อนถึงตลาดพูนทรัพย์ ร้านเขียวๆก่อนเลี้ยวเข้าวัดมะขาม ติดต่อ แจ๊ค 0983939546 ยินดีและเต็มใจบริการคร้าบ ร้าน JC MODIFY ต้องขอรบกวนขับมาที่ร้านหน่อยครับเพราะต้องลองขับดูจะได้วิเคราะห์อาการถูกคร้าบ