Jump to content

ความเร็วรถช่วง 130 - 140 รถสั่น เกินนั้น ปกติเกิดจากอะไรครับ

Recommended Posts

ความเร็วรถช่วง 130 - 140 รถสั่น เกินนั้น ปกติเกิดจากอะไรครับ

รายละเอียดรถผมมีดังนี้ครับ

รถผม Civic FD 1.8E ปี 2010 ครับ

ขับมาแล้ว 152,5xx กิโลครับ

ยาง BS/GR90 ขนาด 205/55/R16 ของเดิมจากศูนย์

ช่วงล่างที่เปลี่ยน ใช้สปริงแดง กับ กันโคลงหลังแดง ของพี่ทศครับ นอกนั้นเดิมๆ ไม่ได้ทำอะไรเพิ่ม

ใครพอรู้สาเหตุ หรือร้านช่วงล่างดีๆ แนะนำผมหน่อยนะครับ

หรือถ้าผมบอกรายละเอียดอะไรไม่ครบ ต้องขอโทษด้วยครับ

สอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ

ขอบคุณครับผม

พวกการสั่น มันมีความเร็วรอบแบบนี้แหละครับ ของผมสั่นมาหลายระดับความเร็วละ แล้วแต่น้ำหนักของความไม่เสถียร มันประมาณไหน

ดูว่า ก่อนทีจะรู้สึกแบบนี้ ทำอะไรมาล่าสุดคับ 

เปลี่ยนยางใหม่สั่น บางทียางใหม่ความหนาแน่นเนื้อยางขึ้นรูปมาไม่ค่อยดี ก้อมีบ้าง เอาไปถ่วงล้อใหม่ก้อดีขึ้น แต่วิ่งซักพักก้อหาย ยางมันกลึงตัวเอง

เปลี่ยนล้อใหม่ บ่าใหญ่กว่าเดิม สั่นไปอีกความเร็วนึง เอาไปใส่ฮับริงให้นั่งบนบ่าแน่นๆดี ก้อหาย 

พวกบุชสึก หลวม ลูกหมากเริ่มไม่ดี ก้อสั่นคับ พอเปลี่ยนใหม่หมด ก้อหาย และรู้สึกพวงมาลัยมั่นคงมาก 

เปลี่ยนโช๊ค เปลี่ยนสปริงจะวิ่งไม่ตรงซะมากกว่าคับ พวกสั่นๆนี่ส่วนมากจากล้อไม่สมดุลย์ทั้งนั้นคับ  :D

ถ้ายางเดิม ขับมาถึง 150,000 ก้สมควรเปลี่ยนได้เเล้ว

ล้อสั่นๆ ส่วนมากปัญหาหลักๆ มาจากล้อ จากยาง อย่างเสี่ยทอมมี่ ว่า

• 4 weeks later...
จากที่ได้รับคำแนะนำให้ลองไปเปลี่ยนยางดู

ปรากฎว่า ยางชุดนี้สภาพการใช้งานประมาณ 90,000 กว่ากิโล กับ GR-90

คงเป็นเพราะเหตุนี้ ที่ทำให้รถผมสั่น เวลาที่ขับความเร็วสูงๆ (ยังจะกล้าอีกเนาะ)

หลังจากที่ถอดยางชุดเก่าออก ถึงกับขนลุกไปทั้งตัวว่ารอดมาได้ไง ? 

และนี่เป็นยางชุดใหม่ ติดใจ BS เลยจัด GR-100 มาแทน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

จากที่ได้รับคำแนะนำให้ลองไปเปลี่ยนยางดู
ปรากฎว่า ยางชุดนี้สภาพการใช้งานประมาณ 90,000 กว่ากิโล กับ GR-90

คงเป็นเพราะเหตุนี้ ที่ทำให้รถผมสั่น เวลาที่ขับความเร็วสูงๆ (ยังจะกล้าอีกเนาะ)

หลังจากที่ถอดยางชุดเก่าออก ถึงกับขนลุกไปทั้งตัวว่ารอดมาได้ไง ? 
และนี่เป็นยางชุดใหม่ ติดใจ BS เลยจัด GR-100 มาแทน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

เพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อวันที่ 23 สิหาครับ
แล้วก็ได้ลองขับกลับบ้านยาวๆดู
อาการสั่นหายไปเลย กลับมาเป็น Civic คันที่ผมรัก(มาก)เหมือนเดิมแล้วครับ  :D

โห้ววว  :0213:

จขกท ใช้ถึกมากครับ เข้าศูนย์เค้าไม่บอกเลยเหรอคับว่ายางมันปริ  

แต่ต้องชมว่า สลับยางตลอดจริงๆ กินครบทุกด้านกันเลย  :0025:

90,000 กว่ากิโล !!!! :0213:  ใช้คุ้มเกินคุ้มๆๆๆๆเลยครับ...ของผม 20,000 กว่าโล ก็เปลื่ยนแล้วครับ

ผมเคยใช้ยาริสตั้งแต่ป้ายแดงจนขาย 120,000 โล  ไม่เคยเปลี่ยนยางเหมือนกันครับ อิอิ  ตอนถอดไปขายที่ร้านยาง  ร้านยังบอกสภาพดี ให้เส้นละ 200-