Jump to content

รบกวนสอบถามรองสเปเซอร์-อะแดปเตอร์ เพื่อล้อล้น

Recommended Posts

คือช่วงนี้กำลังจะซ่อมรอยครูดแม็ก + เปลี่ยนยางใหม่พอดีเลยหาเรื่องอยากให้ล้อมันล้นออกมาหน่อยหนะครับ

ตอนนี้่ใส่ กว้าง 8 ขอบ 18 ยาง offset ผมจำไม่ได้ 225/40/R18

ล้อหน้าพอใจแล้วครับไม่ไปยุ่งอะไร แต่คิดว่าจะรองที่ล้อหลัง

มีคำถามครับ

1.จะรองเพิ่มกี่ mm เราสามารถให้ร้านลองใส่ดูให้ได้ใช่ไหมครับลองหลายๆแบบ เพราะถามผมว่าตอนนี้จะเพิ่มกี่ mm ยังไม่รู้ครับว่ากี่ mm จะออกมาสวยพอใจเรา

2.ถ้าเกิดรองเกิน 5mm ให้เปลี่ยนน็อตตัวผู้เพื่อให้ยาวขึ้นมาถูกต้องไหมครับ

3.ถ้าเกิดเรารองไม่เกิน 15 mm ก็รองแค่สเปเซอร์ก็พอ ไม่ต้องเป็นอะแดปเตอร์ผมเข้าใจถูกไหมครับ

4.spacer จำเป็นต้องเป็นแบบมี hub ring ไหมครับเพื่อให้ center เดียวกับดุมเพื่อกันสั่น(ในกรณีรองแค่ล้อหลัง) และควรเป็น spacer อลูมิเนียมใช่ไหมครับ

5.รองแล้ววิ่งซัก 180-190 จะมีผลอะไรไหมครับ (ปกติเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว)

6.ไหนล้อจะล้นแล้วอยากให้ยางดึงด้วยพอดีเห็นรูปละชอบสเปค 215/40/r18 ถ้าสเปคนี้โอเคร ควรใช้สเปคนี้ทั้งล้อหน้าและหลังเลยหรือเปล่าครับ

7.สุดท้ายครับรบกวนช่วยแนะนำร้านทำงานดีๆเนียนๆให้หน่อยครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับผม ^^

ขอบคุณครับถามมากไปหน่อยขี้สงสัยจังเราฮ่าๆ

นะนำลองเสิช การใช้ spacer กับ adapter อีกสักนิด

เบื้องต้นคือ ถ้าเราเทียบแล้วเราต้องการอีกซัก 5-7 มม เราใช้ spacer เพียวๆได้เลย

ถ้าต้องการมากกว่า 7 มิล แต่ไม่ถึง 20 มิล ใช้ Spacer แต่เปลี่ยนน๊อตยาว ดีๆหน่อย ถ้าห่วยน๊อตจะยืดเอา

ถ้าต้องการ 20 มิลอัพ ต้อง adapter เพราะน๊อตยาวๆ มันทนการบิดไม่ค่อยดีละคับ 

ถ้าทำบ่ารับล้อใหม่ให้พอเลย ก้อจะเป็นเรื่องดีคับ บ่าแน่นๆ ล้อไม่แกว่ง ดีอยู่แล้วน่ะ

ลืมๆ ร้านทำพวกนี้ ดีๆมีเยอะคับ ในเนตสบายๆ 

ในห้องซื้อขายเห็นมีของ คุณบ๊อบ ตัวแทน Tspec ยี่ห้อนี้ดีใช้ได้เลยคับ ผมว่าจะสั่งอยู่

หรือเกรียงไกรการช่างนั่นก้อเทพทีเดียวคับ ครบวงจร

ลืมๆ ร้านทำพวกนี้ ดีๆมีเยอะคับ ในเนตสบายๆ 

ในห้องซื้อขายเห็นมีของ คุณบ๊อบ ตัวแทน Tspec ยี่ห้อนี้ดีใช้ได้เลยคับ ผมว่าจะสั่งอยู่

หรือเกรียงไกรการช่างนั่นก้อเทพทีเดียวคับ ครบวงจร

นะนำลองเสิช การใช้ spacer กับ adapter อีกสักนิด

เบื้องต้นคือ ถ้าเราเทียบแล้วเราต้องการอีกซัก 5-7 มม เราใช้ spacer เพียวๆได้เลย

ถ้าต้องการมากกว่า 7 มิล แต่ไม่ถึง 20 มิล ใช้ Spacer แต่เปลี่ยนน๊อตยาว ดีๆหน่อย ถ้าห่วยน๊อตจะยืดเอา

ถ้าต้องการ 20 มิลอัพ ต้อง adapter เพราะน๊อตยาวๆ มันทนการบิดไม่ค่อยดีละคับ 

ถ้าทำบ่ารับล้อใหม่ให้พอเลย ก้อจะเป็นเรื่องดีคับ บ่าแน่นๆ ล้อไม่แกว่ง ดีอยู่แล้วน่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่ทอมมี่ ดูจากสายตาคาดว่าไม่น่าจะเกิิด 20 mm เดี๋ยวรองปรึกษาช่างดูอีกทีขอบคุณครับ

20 มิล ใช้อแดปเตอร์น่าจะดีกว่านะครับ ตอนนี้ใช้ T Spec 25 มิลของ K.บ๊อบ อยู่ครับ วิ่งปกติ ไม่สั่น ไม่แกว่ง

แต่ตอนสั่งต้องวัดบ่าล้อกับดุมแจ้งก่อนทำ แน่นๆ พอดี เพราะแกสั่งทำตามสเปคล้อเราครับ  :)  :)  :)

ที่สำคัญคืออย่าวัดขนาดไปผิด 555 หรือทำที่ช่างลี่ ก็ดีครับ แต่คิวยาวมาก  ;)  ;)  ;)