Jump to content

ปัญหาหูกระจกพับไม่ได้

Recommended Posts

รบกวนถามทางไปหาร้านอะไหล่ หรือร้านซ่อมครับ เข้าศูนย์ไม่ไหว โดนครั้งละ 4700 คราวนี้เลยอยากได้ร้านอะไหล่เพื่อซ่อมเองหรือ ร้านฝีมือดีๆที่เพื่อนๆพี่แนะนำครับ

ขอบคุณครับ

เฟืองแตกครับ หาซื้อเฟืองตามร้านซ่อมกระจกไฟฟ้ารถยนต์ รหัส AB08 มาเปลี่ยนเองได้ครับ หรือให้ร้านเปลี่ยนให้เลยก็ได้ครับ ร้านซ่อมกระจกรถยนต์ทั่วไปส่วนมากทำได้ครับ

เฟืองแตกครับ หาซื้อเฟืองตามร้านซ่อมกระจกไฟฟ้ารถยนต์ รหัส AB08 มาเปลี่ยนเองได้ครับ หรือให้ร้านเปลี่ยนให้เลยก็ได้ครับ ร้านซ่อมกระจกรถยนต์ทั่วไปส่วนมากทำได้ครับ

อันนี้พึ่งรู้เลยคับ ต้องจำให้แม่น  AB08

พอดีอาทิตย์ที่แล้ว ได้ถ่ายน้องแมนรื้อกระจกออกมาดู เดี๋ยวทำรีวิวใส่ไว้ให้กระทู้ท่านเบ้งละกันคับ  :D

ขอโทษครับ จำรหัสผิด :D เป็น DB08 ตามพี่ทอมมี่ลงไว้เลยครับ ราคา ถ้าซื้อร้านส่งได้จะถูกกว่า ผมขี้เกียจไปหาซื้อ โดนร้านกระจกรถ เล่นไปตัวสี่ร้อยแนะ แต่ถ้าคิดถึงค่าน้ำมันกับการเดินทางก็คุ้มครับ

ร้านประเสริฐยนต์ เพิ่งไปเปลี่ยนมาครับ 

ให้ร้านทำให้ 400 ครับ ถ้าซื้อเฉพาะเฟื่อง 250 ครับ

อาการเดียวกันเลยครับ อาทิตย์ที่แล้วผมรื้อออกมา ปรากฎว่าเฟืองผมไม่แตกครับ แต่บิ่นนิดหน่อย(หมุนให้มันเลยไปหน่อย น่าจะใช้ต่อได้อีกเพราะมันไม่ได้หมุนรอบตัวเฟืองอยู่แล้ว)
ที่แย่ไปกว่านั้นก็คือตัวBodyพลาสติก(ห้องเฟือง)ของผม มันถูกเฟืองตัวหนอนด้านใน หมุนดันจนแตกทะลุออกมา
คาดว่าน่าจะเกิดจากความเก่าพลาสติกเลยกรอบทำให้เวลาเฟืองหมุนเลยทะลุออกมาได้ง่ายๆ

ผมเลยจำเป็นต้องเบิกตัวชุดมอเตอร์พับกระจกใหม่  เบิกมาเปลี่ยนเอง ราคาตอนนี้อยู่ที่ ชุดละ 1,557 บาทไม่รวม vet.7%  (อันนี้ด้านคนขับนะครับ) ราคา ณ วันที่ 14.8.2557 ถ้าให้ช่างเปลี่ยนให้ + ค่าแรงต่างหากนะครับ ประมาณ 400 กว่าบาท
ถ้าจำไม่ผิดราคาซ้ายกับขวา ไม่เท่ากันครับ อีกข้างฝั่งคนนั่งผมจำราคาไม่ได้ แต่ไม่หนีกันมากครับ

ส่วนรูปเด๋วรอป๊ามาโพสให้นะครับ ผมรื้อกับพี่ๆ D.I.Y. ป๊าก็เลยถ่ายเก็บไว้ เพราะมือผมเลอะจาระบีมาก 5555  :0130: 

ป.ล. เด๋ววันที่ผมเปลี่ยนชุดมอเตอร์พับ จะพยายามถ่ายขั้นตอนมาให้นะครับ  :0031:  

Edited by devil_102

• 5 weeks later...

เพิ่งไปเปลี่ยนยกชุด (เฟือง+มอเตอร์) มาครับ ร้าน ป.ประเสริฐ 

ร้านเล็กๆ แต่เห็นฝีมือแล้วต้องบอกว่า "มีความชำนาญเป็นเลิศ"

ของผมเฟืองไม่แตก แต่มอเตอร์เจ๊ง แต่ดูสภาพเฟืองแล้วเปลี่ยนด้วยเลยดีกว่า

มอเตอร์ 600 เฟือง 400 ใช้เวลาประมาณ 30 นาที สุดยอด

ปล. ใครจะไปร้านนี้แนะนำว่า ควรโทรไปจองคิวก่อน และถ้าเป็นไปได้ควรไปเช้าวันอาทิตย์

เพราะวันธรรมดา แถวนั้นรถเยอะ เข้า-ออกร้านค่อนข้างยากหน่อย ร้านเปิดตั้งแต่ 7 โมงเช้าครับ

• 2 weeks later...

ใครที่มีปัญหาหูกระจกพับไม่ได้ข้างซ้าย ผมมีอะไหล่ครับเปลี่ยนทั้งมอเตอร์และเฟืองเลยติดต่อมาได้ครับ

• 3 weeks later...

ของผมไม่ได้เสียแค่มอเตอร์กับเฟืองครับ มันเสียหมดเรยทั้งแผงวงจรด้วย ใครเคยสั่งซื้อทั้งชุดรบกวนแจ้งราคาให้ทีครับ สั่งซื้อที่ไหน รบกวนด้วยครับ