Jump to content

สอบถามครับ เรื่องไฟหรี่ครับ

Recommended Posts

คือผมอยากจะทำให้ไฟหรี่ติดตอนเรากดรีโมทเปิดล็อคประตู เหมือนไฟเพดานหน่ะครับ ขั้นตอนยุ่งยากเหมือนทำไฟส่องเท้าไหม แล้วผมต้องจั้มสายไฟหรี่เข้ากับไฟเพดานไหมครับ แล้วสายไฟหรี่สายเส้นไหนครับสงสัย อยากทำเองไม่ง้อช่างอ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แบบนี้เห็นทำกันหลายคันอยู่ครับ ทำวงจรไปผ่านรีเลย์เอา เดี๋ยวส่งเสี่ยมาช่วยเคลียร์

รถแกกดรีโมทที สว่างทั้งคันยกเว้นไฟเพดาน  :0006:

แบบนี้เห็นทำกันหลายคันอยู่ครับ ทำวงจรไปผ่านรีเลย์เอา เดี๋ยวส่งเสี่ยมาช่วยเคลียร์

รถแกกดรีโมทที สว่างทั้งคันยกเว้นไฟเพดาน  :0006:

ขอบคุณครับป๋าทอมมี่ ^^

ยกเว้นไฟเพดาน ฮาตรงนี้แหละ 5555

ทำไฟเพดานให้ติดพร้อมกับไปเก๋งรึยังครับ
อันนี้ง่ายทำก่อนได้เลย

1) หาสายไฟสองเส้น ผมใช้สายไฟบ้านที่เอาไว้ใช้ต่อเครื่องใช้ไฟฟ้า ซื้อจากอมรเส้นละ 25 บาท ตัดด้านที่เป็นปลั๊กออก เพื่อใช้ต่อสัญญาณไฟเก๋งไปที่ไฟเพดานด้านหน้า

2) แกะครอบไฟเก๋งออกมาแล้วหาวิธีต่อสายไฟไปที่ ไฟเพดานด้านหน้า ขั้นนี้จำไม่ได้ครับว่าต้องต่อ 12V หรือ Ground ไปด้านหน้าต้องเอามิเตอร์วัดดูว่าต้องใช้อะไรให้ไฟหน้าติด

3) แกะไฟเพดานออกมาให้เห็นหลังคาด้านใน

4) ร้อยสายไฟโดยเสียสละไม้แขวนเสื้อที่เป็นลวด แกะออกมาให้เป็นแท่งๆ แล้วผูกกับสายไฟแยงๆ ไปให้ถึงไฟเพดาน คลำดูจะมีคานซึ่งมีกาวซิลไว้ตลอดแนว ขวางอยู่ แต่จะมีบางจุดมีช่องที่จะแยงรอดได้พอดี  แล้วไปรอรับสายที่แยงมาจากช่องไฟเพดาน

5) ต่อสายเข้ากับเบ้าไฟเพดาน จำไม่ได้เหมือนกันครับ ถ้าว่างจะแกะถ่ายรูปให้ดูครับ ถ้ารีบก็ลองงมๆ ดูไปก่อนไม่ยากครับ

ทำไฟเพดานให้ติดพร้อมกับไปเก๋งรึยังครับ

อันนี้ง่ายทำก่อนได้เลย

1) หาสายไฟสองเส้น ผมใช้สายไฟบ้านที่เอาไว้ใช้ต่อเครื่องใช้ไฟฟ้า ซื้อจากอมรเส้นละ 25 บาท ตัดด้านที่เป็นปลั๊กออก เพื่อใช้ต่อสัญญาณไฟเก๋งไปที่ไฟเพดานด้านหน้า

2) แกะครอบไฟเก๋งออกมาแล้วหาวิธีต่อสายไฟไปที่ ไฟเพดานด้านหน้า ขั้นนี้จำไม่ได้ครับว่าต้องต่อ 12V หรือ Ground ไปด้านหน้าต้องเอามิเตอร์วัดดูว่าต้องใช้อะไรให้ไฟหน้าติด

3) แกะไฟเพดานออกมาให้เห็นหลังคาด้านใน

4) ร้อยสายไฟโดยเสียสละไม้แขวนเสื้อที่เป็นลวด แกะออกมาให้เป็นแท่งๆ แล้วผูกกับสายไฟแยงๆ ไปให้ถึงไฟเพดาน คลำดูจะมีคานซึ่งมีกาวซิลไว้ตลอดแนว ขวางอยู่ แต่จะมีบางจุดมีช่องที่จะแยงรอดได้พอดี  แล้วไปรอรับสายที่แยงมาจากช่องไฟเพดาน

5) ต่อสายเข้ากับเบ้าไฟเพดาน จำไม่ได้เหมือนกันครับ ถ้าว่างจะแกะถ่ายรูปให้ดูครับ ถ้ารีบก็ลองงมๆ ดูไปก่อนไม่ยากครับ

ขอบคุณครับ ผมแกะเจอสายไฟหรี่หลักแล้วล่ะครับเหลือเดินสายไฟไปเพดานนี่แหล่ะ ไม่รู้จะมุดไปทางไหนดี

ดึงเสาเอ ออกเลยคับ 

ค่อยๆดึงขอบยางประตูออกมา  ตรงแนวเสาเอน่ะ แล้วดึงเสาเอได้เลย มันมีพุก หน่อยนึง ไม่ยาก

สงสัยนิดนึงครับ ปลั๊คไฟเพดานใต้พวงมาลัยก็ต่อได้เหมือนกันใช่ไหมครับ จั้มเข้ากับสาย ชมพู+กับดำ- ตรงชุดสายไฟอันกลาง แล้วจั้มเข้ากับปลั๊คไฟเพดาน สีฟ้า+สีชมพู- ผมเข้าใจถูกหรือผิดครับ

ไฟเพดานด้านหน้า (ไฟแผนที่) เอากราวน์เข้าไปก้อติดแล้วครับ 

ไฟเพดานด้านหน้า (ไฟแผนที่) เอากราวน์เข้าไปก้อติดแล้วครับ

ป๋าทอมมี่ครับ ผมว่าผมอธิบายผิดเข้าใจกันผิด ผมเข้าใจแบบนี้ครับ ไฟเพดานของผมคือ (ไฟกลางหลังคา) ส่วนอันหน้ารถ ผมเข้าใจว่า(ไฟแผนที่) ครับ

สิ่งที่ผมจะทำคือ กดรีโมทเปิดล๊อคประตู ไฟหรี่ที่โคมไฟหน้ารถติดครับผม ต้องขออภัยด้วยครับที่พิมพ์ไม่เคลียร์ ไม่ค่อยรู้เรื่องระบบไฟเท่าไหร่ แล้วสายไฟมันเยอะแยะไปหมดมึนครับ อิอิ

ถ้าจะทำแบบไฟหรี่ด้านหน้าติดตามไฟประตู ไม่ยากคับ แต่มันจะยากตรงที่ ถ้าดันไปเปิดไฟหรี่ด้วยตอนประตูยังเปิดอยู่จะมีไฟ 2 แหล่ง เข้าไปหาไฟหรี่ 

ดังนั้นต้องทำวงจรรีเลย์สลับ-ตัดการทำงานของแหล่งจ่ายไฟด้วยครับ มันยากตรงนี้  :D

ถ้าจะทำแบบไฟหรี่ด้านหน้าติดตามไฟประตู ไม่ยากคับ แต่มันจะยากตรงที่ ถ้าดันไปเปิดไฟหรี่ด้วยตอนประตูยังเปิดอยู่จะมีไฟ 2 แหล่ง เข้าไปหาไฟหรี่ 

ดังนั้นต้องทำวงจรรีเลย์สลับ-ตัดการทำงานของแหล่งจ่ายไฟด้วยครับ มันยากตรงนี้  :D

นั่นแหล่ะครับ ผมล่ะมึนตึบตรงนี้ที่เดียว เพราะผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ TT ตอนนี้ผมอยากรู้แค่ทำวงจรรีเลย์สลับนี่แหล่ะครับ อาจจะต้อมยอมควักเงินจ่ายแล้วล่ะครับ โลตัสเรียบด่วนมีคนทำได้ใช่เปล่าครับ อิอิ

มีเสี่ยทำอยู่รถตัวเองคับ   แต่ยังไม่เคยเห็นใครรับทำนะคับ  :D 

ถ้ากดรีโมต แล้วไฟเพดานจะติด สาเหตุที่ทำให้มันติดคือมันโดนต่อกราวน์โดยวงจรหน่วงเวลาของไฟประตู ซึ่งไอ้วงจรนี้จะทำงานตอนที่เราเปิดประตูรถตามปกติด้วย ดังนั้น ถ้าเราพ่วงเอาไฟเพดานไปควบคุมไฟหรี่โดยการใช้รีเลย์ จะยุ่งตรงที่เปิดประตูปั๊บไฟหรีก็ตามมาด้วยเลย ต้องออกแบบวงจรควบคุมส่วนนี้ต่างหากด้วยครับ ท่าจะไม่ง่าย ทีนี้ถ้าจะเอาสัญญาณ unlock ของรถมาใช้ ก็เป็นเรื่องอีกเพราะเมื่อใดก็ตามที่กด unlock คือ ขับๆ มาแล้วจอดปลดล็อคจะลง ไฟหรีก็จะติดด้วยครับ ดังนั้นต้องเอาสัญญาณ key มาใช้ด้วยคือวงจรไฟหรี่ต้องทำงานเฉพาะตอนที่ไม่ได้เสียบกุญแจ ดังนั้นผมว่าต้องใช้สัญญาณ key, unlock แล้วก็สัญญาณ door มาต่อด้วยวงจรรีเลย์ แต่ต้องออกแบบลากสายให้มันทำงานตามที่เราต้องการครับ