Jump to content

fd 2007 สตาร์ทไม่ติดอ่ะคับ

Recommended Posts

fd 2007 สตาร์ทไม่ติดอ่ะคับ พ่วงแบตบ่อยมากๆคับ 4 -5 วันแบตหมดตลอด พอเข้าศูนย์ให้เช็ค ไม่มีไฟรั่ว ไม่มีอุปกรณ์ทำงานค้าง ศูนย์บอกหาสาเหตุไม่ได้ เรยทิ้งรถไว้ให้เช็ค พอทิ้งไว้ เกือบครึ่งเดือนศูนย์ก็โทรมาแจ้งว่าแบตเสีย ก้เปลี่ยนใช้มาได้เดือนนึง ก็มีอาการเดิมอีกแร้วคับ โทรไปแจ้งศูนย์ เขาก็บอกว่าให้ใช้รถทุกวัน มันเกี่ยวเหรอ ผมอยากถามผู้รู้ช่วยแนะนำที่ครับ เพราะตอนซื้อมาไม่เคยมีอาการ จอดทิ้งไว้ 2 อาทิตย์ก้ยังสตาร์ทได้ปรกติ

ปล.รถเดิมๆนะครับ หมดปัญญาแร้วคับ ขนาดศูนย์ยังทำไรไม่ได้

บางทีช่างก้อไม่เก่งคับ  ลองหาตัวเช็คแบตมาเสียบๆดูคับ

ตอนขับไฟเข้าเท่าใด ตอนจอดกลางคืน-เช้า มันร่วงเร็วแค่ไหน  

หาครึ่งเดือนแล้วบอกว่าแบตเสีย ผมว่ามันยังไงๆนะ เพราะแบตน่าจะเป็นส่วนที่ถูกเช็คก่อนครับ

อ่อ แล้วที่ว่าสตาร์ตไม่ติดเนี่ย มันอาการยังไงครับ ไม่ติดแบบมอเตอร์สตาร์ทหมุน หรือไม่ติดแบบเงียบเชียบ บิดกุญแจแล้วเงียบเลยแบบนั้นน่ะครับ

แล้วการใช้งานปกติเนี่ย ใช้อาทิตย์ละกี่วันครับ สตาร์ทเครื่องบ่อยมั๊ย (แบบว่าเดี๋ยวสตาร์ทเครื่อง เดี๋ยวดับเครื่อง อะไรแบบนี้น่ะครับ)

คือตอนนี้ ผมสงสัยมอเตอร์สตาร์ทที่สุดครับ เพราะก่อนมอเตอร์สตาร์ทผมจะเสีย มันก็จะมีอาการแบบว่าสตาร์ทไม่ติดบ้าง แต่ไม่บ่อย จนช่วงที่มันจะเสียจริงๆจังๆ มันจะเริ่มสตาร์ทไม่ได้เลย ต้องพ่วงแบตตลอด และสุดท้ายก็สุดยื้อ ทำไงก็ไม่ติดครับ

ลืมบอกไป รถผม ต.ค.08 เปลี่ยนมอเตอร์สตาร์ทไปประมาณ 2 ปีก่อนครับ ใช้ทุกวัน วันนึงๆสตาร์ทบ่อยครั้งมากด้วย

ยังไงลองให้อู่นอกเช็คดูครับ

ไม่ติดคือ ไม่มีไฟเรยคับกดปลดล็อครีโมทไม่ได้ ส่วนเรื่องการใช้งานรถผมใช้ประมาณ 2-3 วันแร้วก็เว้น 4-5วันโดยเฉลี่ยคับ

ไม่ติดคือ ไม่มีไฟเรยคับกดปลดล็อครีโมทไม่ได้ ส่วนเรื่องการใช้งานรถผมใช้ประมาณ 2-3 วันแร้วก็เว้น 4-5วันโดยเฉลี่ยคับ

งั้นคงไม่ใช่มอเตอร์สตาร์ทแล้วแหละครับ น่าจะเกี่ยวกับไดชาร์จแล้ว ให้ร้านซ่อมไดชาร์จเช็คดูไม่น่านานครับ

• 1 year later...

ลองเช็คมอเตอร์สตาทร์โซลินอยด์เริ่มเสื่อมอาจจะกินกระแสทำให้กินไฟจากแบตเตอรี่ได้ครับยังไงปรึกษาได้ระครับ

http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?tid=126134&goto=lastpost&from=fastpost&random=0.09001111762337355#lastpost