Jump to content

D.I.Y ซ่อมลูกลอยเสียเนื่องจากE85

Recommended Posts

หลังจากเจ้าcivic fd คันเก่ง เปลี่ยนเชื้อเพลิงไปเติมE85ได้สักพัก ซึ้งรถเดิมๆสามารถเติมได้เลย เพราะรถรุ่นนี้ecuฉลาดครับ โดยecuทำการประมวลผลจากค่าออกเทนของเชื้อเพลิง แล้วทำการสั่งจ่ายน้ำมันเพิ่มให้อย่างเพียงพอซึ้งเชื้อเพิลงe85ต้องจ่ายมากขึ้นประมาณ25-30%

ข้อดี  คือประหยัดขึ้นนิดหน่อยครับเนื่องจากราคาถูกกว่า91/95 ค่อนข้างเยอะ

แต่ผลเสียที่ตามมาคือ แน่นอนลูกลอยเสีย อาการเริ่มแรกคือเพี้ยน เติมเต็มถังเกวัดขึ้นไม่สุด จนนานเข้าไม่ขึ้นเลยสักเม็ด

ซึ้งสาเหตุเกิดจากแผงวงจรลูกลอยที่อยู่ในถังน้ำมันสัมผัสกับe85โดยตรงเกิดการกัดกร่อนทำให้วงจรเสียหาย

หลังจากริ้อลูกลอยออกมาดูแล้วลองทำความสะอาดแผงวงจรโดยใช้น้ำยาต่างๆ กลับมาใช้ได้เหมือนเดิม อีกสองวันกลับบ้านเก่าเหมือนเดิมครับ

เลยทำการริื้อออกมาอีกรอบคราวนี้ใช้วิธีการย้ายสายไฟครับ ปรากฏว่าใช้ได้ถึงปัจจุบันครับสองเดือนแล้ว

มาดูวิธีกันครับ

1.ทำการถอดลูกลอยที่อยู่ภายในถังน้ำมันออกมา ค้นหาวิธีถอดในเว็ปนี้ก็มีครับ

2.ถอดแผนวงจรออกมา ค่อยๆนะครับระวังหัก เดี๋ยวงานเข้า

3.ย้ายสายสีเหลืองไปบัดกรีติดไว้กับด้านบนแผงวงจร

4.ประกอบแผงวงจรกลับคืนครับ แล้วลองต่อสายไฟ บิดกุญแจดูครับ(ระวังน้ำมันจะพุ้งนะครับ)ขยับลูกลอยไปตำแหน่งต่างๆ ถ้าไฟเกวัดปกติถือว่าใช้ได้ครับ

5.ใส่ลูกลอยกลับคืนครับ

แค่นี้ลูกลอยก็กลับมาใช้ได้เหมือนเดิมแล้วครับ

• 2 weeks later...

การย้ายตำแหน่งขั้วตามวิธีนี้เป็นการ Bypass วงจร Safety ของแผงวงจรออก แต่อันตรายน่ะครับ การบัดกรี ตัดต่อสายไฟหรือแม้บัดกรีสายไฟที่อยู่ในถังน้ำมัน เพราะเมื่อใช้ไปสักระยตรงรอยบัดกรีจะเริ่มหลุดร่อนเพราะจุ่มอยู่น้ำมันตลอดเวลา ถ้าเกิดสปาร์คประกายไฟขึ้นตรงรอยบัดกรีซึ่งอยู่ในถังน้ำมันจะอันตรายมาก

Edited by Dirty Bit

-เป็นการต่อตรงครับ โดยตัดวงจร ส่วนที่วงกลมสีแดงออก (ซึ่งเสียหายจากเติมe85โดยจะเพิ่มค่าความต้านทานขึ้นเลื่อยๆ  จนเกิดอาการเพี้ยน หรือเสียในที่สุด)

-ถ้าไม่อยากบัดกรี ก็ดัดแปลงเป็นตัวหนีบก็ได้ครับ ผมก็ทำวิธีนี้ ซึ้งเดิมแล้วสายสีเหลืองจะหนีบไว้ข้างล้างก็จับไปหนีบไว้ข้างบน ใช้ได้เหมือนกันครับ 

ปล.ใช้มาหลายเดือนยังใช้ได้ปกติครับ

• 11 months later...

คือผมสงสัยอ่ะครับถึงได้ถามแบบนี้.....

หลังจากที่เราเติม E85 ไป แล้วใช้งานไปสักระยะนึง  ชุดลูกลอยก็จะพังถูกต้องนะครับ

จากนั้นก็แค่ย้ายสายสีเหลืองจากด้านล่างมาไว้ด้านบนแทนแล้วทุกอย่างก็กลับมาใช้งานได้ตามปกติ

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ แล้วมันสามารถเช็คได้หรือป่าวครับว่าเราเติมน้ำมันไป มาก-น้อย ขนาดได้ไหน

เช่นเราเติมไปครึ่งถัง เกย์ก็จะโชว์ที่ครึ่งถัง แบบนั้นหรือป่าวครับ

ถ้าเป็นอย่างที่ผมคิด ผมจะได้ลงมือจัดการครับ  

รบกวนท่านผู้ตอบให้หายข้องใจด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

เข้าใจถูกต้องครับ  

แต่กรณีที่ลูกลอยเสียมันยังมีกรณีอื่นอีกครับ

ตามที่เจ้าของกระทู้ได้ทำก็เป็นอาการเสียแบบหนึ่ง

แต่ถ้าของคุณเสียตรงเส้นลายๆ เยอะๆ ก็ไม่ช่วยอะไรครับ

• 4 months later...