Jump to content

MooMoo DIY : มาเปลี่ยนผ้าเบรคกันเถอะ

Recommended Posts

ไม่รู้ว่ามีใครทำไว้หรือยัง แต่อยากเอามาลงให้ชมครับ

เผื่อใครผ้าเบรคหมดอยากจะทำเองบ้าง

รูปอาจจะเยอะนิดนึงนะครับ ทุกขั้นตอน

รูปล้อก่อนจะเปลี่ยนผ้าเบรคครับ

1. ขันน็อตล้อให้หลวมๆ

2. ขึ้นแม่แรงพอให้ล้อลอยได้

3.ขันน็อตล้อออก

4. ยกล้อออก

5. ใครติดฝาครอบก็เอาออกซะหน่อย

6. สภาพผ้าเบรคบางๆ (เบลอไปนิดขอโทษด้วยครับ)

7. น็อตเจ้าปัญหาที่ต้องถอดครับ ให้เอาประแจยึดตัวเมียไว้แล้วขันตัวผู้ที่เป็นสลักครับ (ตัวผู้ใช้บล็อคเบอร์ 12)

8. ขันน็อตตัวล่างออกครับ (ตัวบนไม่ต้องขันนะ)

9. น็อตที่ขันออกมา

10. หมุนยกฝาครอบปั้มขึ้นครับ

11. จัดการถอดผ้าเบรคในนอกออก

12. เตรียมผ้าเบรคใหม่

13. ผ้าเบรคใหม่เทียบกันอันเดิมที่หมด

14. เช็คระดับน้ำมันเบรค ถ้ามีเยอะให้ดูดออกก่อนเพื่อป้องกันน้ำมันเบรคล้นเวลาดันลูกสูบกลับเข้าที่ แล้วเปิดฝาไว้

15. ใช้ผ้าเบรคใหม่สองอันประกบกันแล้วงัดให้ลูกสูบกลับเข้าที่ (ลูกสูบยื่นออกมาเวลาผ้าเบรคเหลือน้อย เลยต้องดันให้เข้าที่ มิเช่นนั้นจะใส่ผ้าเบรคใหม่ไม่ได้ครับ)

16. น้ำมันเบรคหลังงัดลูกสูบกลับเข้าที่

17. ใส่น็อตกลับตามเดิม

18. ขันน็อตให้แน่น

19. ถ้าน้ำมันเบรคเยอะเกินไปให้ดูดออกครับ

20. สภาพผ้าเบรคใหม่ๆ ถึงขั้นนี้ให้ลองย้ำเบรคดูครับว่ามันจับผ้าเบรคแน่นดีไหม ย้ำจนกว่าจะแน่นครับ

21. ใส่ฝาครอบกลับเข้าที่

22. ใส่ล้อกลับเข้าที่

23. ขันน็อตไว้หลวมๆ

24. เอาแม่แรงลง

25. ขันน็อตล้อให้แน่น

26. เรียบร้อยแล้วครับ

27. เป็นอันเสร็จเรียบร้อย ลองออกไปวิ่งเทสต์ผ้าเบรคใหม่กันเลยครับ

ถ้าข้อความยาวไปหรือผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Edited by NaM_pRiG
แก้ไขรูป

• Replies 128
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

kriang83

ไม่รู้ว่ามีใครทำไว้หรือยัง แต่อยากเอามาลงให้ชมครับ เผื่อใครผ้าเบรคหมดอยากจะทำเองบ้าง รูปอาจจะเยอะนิดนึงนะครับ ทุกขั้นตอน รูปล้อก่อนจะเปลี่ยนผ้าเบรคครับ 1. ขันน็อตล้อให้หลวมๆ 2. ขึ้นแม่แร

S_Limited

ปรกติผมก็จะเปลี่ยนเอง แต่เหนื่อยตอนดันลูกสูบกลับเข้าไปนี้แหละครับ ผมจะใช้ C แคมดันเข้าไป แต่ก็ไม่ง่ายเลย ยิ่งเป็นข้างหลัง ยิ่งยากไปใหญ่ อันนี้ได้ความรู้ใหม่ใช้วิธีของคุณน่าจะง่าย โอกาศหน้าจะลองดู  

kriang83

แก้ไขรูปที่หายครับ เผื่อใครผ้าเบรคหมดอยากจะทำเองบ้าง รูปอาจจะเยอะนิดนึงนะครับ ทุกขั้นตอน รูปล้อก่อนจะเปลี่ยนผ้าเบรคครับ 1. ขันน็อตล้อให้หลวมๆ 2. ขึ้นแม่แรงพอให้ล้อลอยได้ 3.ขันน็อตล้อ

ละเอียดทุกขั้นตอนเลยครับน้องเกรียง

ละเอียดทุกขั้นตอนเลยครับน้องเกรียง

สำหรับคนชอบงัดแงะครับ :lol:

สุโค่ยเรยพี่เกรียงผมเหนรูเจาะสำหรับใส่น๊อตฝาครอบเบรคแระ ชัดเจนเลยครับ

สุโค่ยเรยพี่เกรียงผมเหนรูเจาะสำหรับใส่น๊อตฝาครอบเบรคแระ ชัดเจนเลยครับ

555 กลายเป็นเจาะรูิติดฝาครอบเบรคไปซะละ :D

555 กลายเป็นเจาะรูิติดฝาครอบเบรคไปซะละ :D

ล้อเปลี่ยนมะไหร่บอกนะ เป็นคนแรกที่จองข้ามปี 555+

ปรบมือให้เลยคับ กระทู้ดีมีสาระมาก

ขอบคุณครับ

รถสวย ดูแลรถเอง สละเวลาถ่ายทำมาฝากเพื่อนๆ แบบขั้นตอนละเอียดยิบด้วย

ชื่นชมจากใจคับ :lol:

รถสวย ดูแลรถเอง สละเวลาถ่ายทำมาฝากเพื่อนๆ แบบขั้นตอนละเอียดยิบด้วย

ชื่นชมจากใจคับ :lol:

ขอบคุณครับป๋าทอมมี่ ชมแบบนี้เขิลแย่เลย :D

อุ๊บะ แหล่มแท้ เคยคิดจะทำเองแต่ข้อมูลไม่ละเอียด

ได้อันนี้ละคราวหน้าได้เปลี่ยนเองละครับ ขอบคุณอย่างแรง :0115:

สุดยอดมากๆคร้าบบบบ ละเอียดมากๆเลยครับพี่ เหมาะสำหรับมือใหม่อย่างผมที่อยากลองแงะเองทำเองดูบ้างครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ :0186:

ขอบคุณมากๆ เลยครับ

รบกวนถามนิดนึง ผ้าเบรคหลัง เปลี่ยนแบบนี้เลยป่าวครับ

แบบเดียวกันเลยครับผม

เหนื่อยไหมพี่เกรียง สุดยอดพี่ ไว้ว่างจะซื้อผ้าเบรคไปเปลี่ยนเองที่บ้านพี่นะได้ป่าวครับ :lol::P

ครั้งแรกก็ยากนิดนึงครับ ต่อไปรู้หลักก็สบายละ อยากเปลี่ยนก็มาเลยช่วยกันเปลี่ยนได้

อุ๊บะ แหล่มแท้ เคยคิดจะทำเองแต่ข้อมูลไม่ละเอียด

ได้อันนี้ละคราวหน้าได้เปลี่ยนเองละครับ ขอบคุณอย่างแรง :0115:

จัดไปครับ

สุดยอดมากๆคร้าบบบบ ละเอียดมากๆเลยครับพี่ เหมาะสำหรับมือใหม่อย่างผมที่อยากลองแงะเองทำเองดูบ้างครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ :0186:

ทำเองสนุกดีครับ ได้เรียนรู้ด้วย มีอีกนิดครับ เวลาแกะผ้าเบรคเก่าออกจะมีแผ่นเหล็กด้านหลังผ้าเบรค ต้องเอามาใส่กับผ้าเบรคใหม่ด้วยนะครับ มันช่วยรับแรงเบรคจากปั้มครับ อิอิ

ขอบคุณครับ คงต้องหาแม่แรงมาทำเอง ไม่อยากให้ร้านถอดเลย โยนน็อตล้อซะถลอกปอกเปิกหมด

ขอบคุณครับ คงต้องหาแม่แรงมาทำเอง ไม่อยากให้ร้านถอดเลย โยนน็อตล้อซะถลอกปอกเปิกหมด

แม่แรง 2 ตันก็พอเอาอยู่ครับ ไม่หนักด้วย แต่ถ้าให้ดีๆเอาสัก 3 ตันจะเวิร์คกว่าเยอะเลยครับ :D

สุดยอดครับน้องเกรียง ยกนิ้วให้ อิอิอิ แต่พี่แก่แล้วคงเปลี่ยนเองไม่ไหวหลังไม่ค่อยดี บ้านน้องเกรียงอยู่ไหนเดี๋ยวพี่ซื้อไปให้น้องเกรียงเปลี่ยนให้ดีกว่า อิอิอิ (ล้อเล่น)

สุดยอดครับน้องเกรียง ยกนิ้วให้ อิอิอิ แต่พี่แก่แล้วคงเปลี่ยนเองไม่ไหวหลังไม่ค่อยดี บ้านน้องเกรียงอยู่ไหนเดี๋ยวพี่ซื้อไปให้น้องเกรียงเปลี่ยนให้ดีกว่า อิอิอิ (ล้อเล่น)

ขอบคุณครับพี่ บ้านอยู่แถวอุดมสุขมาได้เลยพี่ 5555