Jump to content

สอบถามน๊อตของลูกรอกออโต้ครับ

Recommended Posts

ถึงเวลาเปลี่ยนลูกรอกออโต้แล้ว พอดีเคยอ่านเจอสมาชิกบางท่านพอเปลี่ยนมาแล้วน๊อตขาด

ผมเลยกะว่าถ้าเปลี่ยนลูกรอกแล้วก็จะเปลี่ยนน๊อตด้วยซ่ะเลย แล้วไปหาแรงขันน๊อตมากะให้ช่างขันตามนี้

แต่แปลกใจทำไมมีสองค่า มีท่านใดพอรู้บ้างไหมครับ

ตามรูปกรอบสีแดงครับ

เมื่อวานลองถามเพื่อนๆดู เขาบอกถ้าเป็นน๊อตใหม่(เปลี่ยนใหม่)ให้ขันค่ามาก

แต่ถ้าน๊อตเก่าให้ใช้ค่าน้อย (หมายถึงใช้น๊อตตัวเดิมที่ถอดออกมา)

แต่ผมดูค่ามันต่างกันมากอยู่เลยไม่แน่ใจ  งงเหมือนกันครับ

ของคนอื่นเค้าก้อค่าเดียว ทำมาทำไมให้ยากนะ FD 

10521d1326222459-2005-odyssey-belt-tensi

ขอบคุณครับพี่ Tommie ที่หาข้อมูลมาให้ครับ

จากข้อมูลที่พี่ให้มาขนาดน๊อต 12x1.25mm  ขัน 74 N-m

ของ FD .ใช้ขาด 10x1.25mm น่าจะขันที่ 54 ์N-m  

ผมดูๆ ทอรคของ pivot tension bolt  มันก้อล้อตามขนาดกันมาหมดทั้งโลก มีอันนี้น่ะ งง แถมค่าคนละเรื่องเลย  :0026:  ถึงว่า ขาดกันจัง 

ของผมน๊อตขาดเมื่อวานครับ ทำให้สายพานขาดไปด้วย ลากขึ้นรถยกเลยครับ 

ช่างหาน๊อตไม่ได้  ไม่ทราบว่าจะซื้อน๊อตจากไหนได้บ้างครับ

ของผมน๊อตขาดเมื่อวานครับ ทำให้สายพานขาดไปด้วย ลากขึ้นรถยกเลยครับ 

ช่างหาน๊อตไม่ได้  ไม่ทราบว่าจะซื้อน๊อตจากไหนได้บ้างครับ

เบิกศูนย์น่าจะมีอยู่แล้วนะครับ 

เอาแล้วสิ ถึงว่ามีน็อตขาดกันได้ ไม่แน่ใจว่าตรงนี้แต่ละศูนย์มีข้อมูลตรงกันหรือป่าว

ก่อนหน้านี้เคยไปเปลี่ยนลูกรอกมาหรือไม่ครับและเปลี่ยนน๊อตด้วยหรือไม่

ผมกำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน กลัวไปขาดต่างจังหวัดจริงๆเลยครับ

ก่อนหน้านี้เคยไปเปลี่ยนลูกรอกมาหรือไม่ครับและเปลี่ยนน๊อตด้วยหรือไม่

ผมกำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน กลัวไปขาดต่างจังหวัดจริงๆเลยครับ

เคยเปลี่ยนเมื่อสองเดือนที่แล้วครับ เปลี่ยนยกชุดเลยครับ ของศูนย์ด้วย เซ็งมากครับตอนนี้

เมื่อวานช่างมาแจ้งราคา กะฟันผมจังๆว่า หาน๊อตไม่ได้ น๊อตไม่มีแยกขายต้องซื้อลูกรอกยกชุด 2000 ของเซียงกงด้วยนะ

ผมก็เถียงไปว่ามันมีแยกขายนะตัวละ 45 บาทนี้แหละ ช่างก็เงียบ แล้วให้ผมไปหามาให้ ลองเช็คไปที่ศูนย์ตัวละ 45 บาทจริงๆ เฮ้ออ 

รอบก่อนโดนไป หมื่นนึง รอบนี้ไม่รู้จะโดนเท่าไหร่ เพราะต้องยกเครื่องออกด้วย

เปลี่ยนศูนย์เดือนเดียวยังอยู่ในระยะประกันคุณภาพงานนะคับ เคลมได้เลยคับ

เชื่อไหมครับน๊อตลูกรอกตัวเนี่ยทำให้ผมเข้าออกศูนย์ honda จนเป็น ลูกค้า vip มาแล้ว

ประมาณ เดือน ก.ค.56 ลูกรอกอัตโนมัติมีเสียงว๊องๆ ผมก็เข้าไปเปลี่ยนมา ชุดลูกรอกอัตโนมัติครับ จำราคาไม่ได้น่าจะประมาณ 3 พัน ที่ศูนย์honda ย่านรามคำแหง

ขับไปได้ระยะนึง ประมาณ เดือน พ.ย.56 ผม start ตอนเช้าจะไปทำงาน เสียงมันดัง จี๊ดๆ เหมือนมีอะไรเสียดสี ก็เลยขับไปศูนย์ ขับไปสายพานขาดอีก ความร้อนขึ้นอีก ดับเครื่องไม่เสี่ยงขับต่อเรียกรถยกไปศูนย์ honda ย่านรามคำแหง เสียค่ารถยกอีก ช่างบอกว่าน๊อตลูกรอกอัตโนมัติขาด พอดีอยู่ในประกันอะไหล่ที่เปลี่ยนคราวที่แล้ว 1 ปี ก็เลยไม่เสียตังเพิ่ม

ต่อมาประมาณเดือน ม.ค.57 เหตุเกิดที่จังหวัดปราจีนบุรี ระหว่างข้ามทางรถไฟ ดังจี๊ดๆ อีกแล้วครับท่าน เอาแน่น๊อตตัวนี้ เปิดฝากระโปรงดู ใช่เลย หัวน๊อตหายไปไหนไม่รู้ วันอาทิตย์ด้วย ศูนย์ไม่เปิด ก็เลย จ้างรถยก ยกไปศูนย์ honda ปราจีน โทรเรียกช่างมาเช็คดูเบื่องต้น ว่าน๊อตลูกรอกขาด เดี๋ยววันจันทร์ช่างทางปราจีนประสานทางช่างกรุงเทพว่างสาเหตุเกิดจากการซ่อมที่ทางกรุงเทพทำมา สรุป ผมไม่เสียค่าซ่อมเพราะอยู่ในประกันการซ่อมจากทางกรุงเทพ ช่างทางปราจีนต้องยกเครื่องลงมาต๊าบเกรียวใหม่ มันจะได้จุดที่เหมาะสมกว่าและแม่นยำกว่า ว่างั้นนะ

เหตุก็เกิดมาจากน๊อตตัวเนี่ย ผมอยากระบาย ขอโทษนะครับที่ยาวไปหน่อย

ขอบคุณมากๆ นี่แหละที่ผมกลัว เพื่อนๆในทีมก้อมีประสบการนี้คับ

คิดว่าถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ คงเปลี่ยนศูนย์แล้ว หมั่นตรวจทอร์คเอาเรื่อยๆ

เบื้องต้นเอาง่ายๆ คือ ต้องเปลี่ยนน๊อตใหม่ และ ทอร์คตามคู่มือคับ แต่ต้องหมั่นเช็คด้วย

ของผมก็เคยเป็นครับ รถไม่เคยถอดน๊อตตัวนี้เลยตั้งแต่ซื้อรถ อยู้ดีๆขาดคาเฉยๆเลย ขาดที่นครปฐมลากไว้ศูนย์ที่นั่นนแต่ต้องรอช่างจากกรุงเทพมายกเครื่องออกแล้วต๊าบเกรียวใหม่ หลอนเลยคับ ทุกวันนี้คอยสังเกตุเสียงแปลกๆตลอดคับ 555

เชื่อไหมครับน๊อตลูกรอกตัวเนี่ยทำให้ผมเข้าออกศูนย์ honda จนเป็น ลูกค้า vip มาแล้ว

ประมาณ เดือน ก.ค.56 ลูกรอกอัตโนมัติมีเสียงว๊องๆ ผมก็เข้าไปเปลี่ยนมา ชุดลูกรอกอัตโนมัติครับ จำราคาไม่ได้น่าจะประมาณ 3 พัน ที่ศูนย์honda ย่านรามคำแหง

ขับไปได้ระยะนึง ประมาณ เดือน พ.ย.56 ผม start ตอนเช้าจะไปทำงาน เสียงมันดัง จี๊ดๆ เหมือนมีอะไรเสียดสี ก็เลยขับไปศูนย์ ขับไปสายพานขาดอีก ความร้อนขึ้นอีก ดับเครื่องไม่เสี่ยงขับต่อเรียกรถยกไปศูนย์ honda ย่านรามคำแหง เสียค่ารถยกอีก ช่างบอกว่าน๊อตลูกรอกอัตโนมัติขาด พอดีอยู่ในประกันอะไหล่ที่เปลี่ยนคราวที่แล้ว 1 ปี ก็เลยไม่เสียตังเพิ่ม

ต่อมาประมาณเดือน ม.ค.57 เหตุเกิดที่จังหวัดปราจีนบุรี ระหว่างข้ามทางรถไฟ ดังจี๊ดๆ อีกแล้วครับท่าน เอาแน่น๊อตตัวนี้ เปิดฝากระโปรงดู ใช่เลย หัวน๊อตหายไปไหนไม่รู้ วันอาทิตย์ด้วย ศูนย์ไม่เปิด ก็เลย จ้างรถยก ยกไปศูนย์ honda ปราจีน โทรเรียกช่างมาเช็คดูเบื่องต้น ว่าน๊อตลูกรอกขาด เดี๋ยววันจันทร์ช่างทางปราจีนประสานทางช่างกรุงเทพว่างสาเหตุเกิดจากการซ่อมที่ทางกรุงเทพทำมา สรุป ผมไม่เสียค่าซ่อมเพราะอยู่ในประกันการซ่อมจากทางกรุงเทพ ช่างทางปราจีนต้องยกเครื่องลงมาต๊าบเกรียวใหม่ มันจะได้จุดที่เหมาะสมกว่าและแม่นยำกว่า ว่างั้นนะ

เหตุก็เกิดมาจากน๊อตตัวเนี่ย ผมอยากระบาย ขอโทษนะครับที่ยาวไปหน่อย

ขอบคุณมากครับ 

สรุปคงต้องเปลี่ยนที่ศูนย์ อย่างน้อยก็มีประกันงานซ่อม 1 ปี

ขอบคุณมากๆ นี่แหละที่ผมกลัว เพื่อนๆในทีมก้อมีประสบการนี้คับ

คิดว่าถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ คงเปลี่ยนศูนย์แล้ว หมั่นตรวจทอร์คเอาเรื่อยๆ

เบื้องต้นเอาง่ายๆ คือ ต้องเปลี่ยนน๊อตใหม่ และ ทอร์คตามคู่มือคับ แต่ต้องหมั่นเช็คด้วย

คงต้องเปลี่ยนที่ศูนย์แล้วครับพี่ Tommie 

แต่ก็ยังไม่มั่นใจเท่าไร ขนาดมี สมช หลายท่านเปลี่ยนที่ศูนย์ยังขาดเลย

คงต้องอาศัยงานประกันงานซ่อม 1 ปี

เปลี่ยนน๊อตใหม่น่าจะโอระดับนึง

ตอนแจ้งเปลี่ยน เน้นๆที่เคาเตอร์ ว่าให้ใช้ทอร์คเท่าไหรร่ไปเลยคับ

มันจะได้คาอยู่ในใบรายการไปเลย ถ้ามีปัญหาได้เรียกดูข้อมูลได้

ถามหน่อยครับเหตุใดน๊อตจึขาด และควรเช็คอย่างไรได้บ้างว่ามันใกล้ลาโลกแล้ว ขอบคุณครับ เสียว....

รอฟังคำตอบด้วยคนครับ ทำไมมันถึงขาดกันมากจัง

ถึงเวลาเปลี่ยนลูกรอกออโต้แล้ว พอดีเคยอ่านเจอสมาชิกบางท่านพอเปลี่ยนมาแล้วน๊อตขาด
ผมเลยกะว่าถ้าเปลี่ยนลูกรอกแล้วก็จะเปลี่ยนน๊อตด้วยซ่ะเลย แล้วไปหาแรงขันน๊อตมากะให้ช่างขันตามนี้
แต่แปลกใจทำไมมีสองค่า มีท่านใดพอรู้บ้างไหมครับ

ตามรูปกรอบสีแดงครับ

ตัวที่ขาดกันบ่อยคือ ตัวในกรอบสีแดงใช่ไหมครับ  ใครมีรูปจริงที่น็อตขาดช่วยลงรูปให้ดูหน่อยน่ะครับ ขอบคุณครับ

• 6 months later...

มีข่าวมาอีพเดท รถผมมันมีเสียง เคร๊งๆ ตอนออกตัวเกียร์ r และ d คาดว่าจะเป็นน๊อตลูกรอกเหมือนเดิม เสียงมาจากฝั่งลูกรอกอัตโนมัติ เลย แนะนำผมหน่อย เบื่อศูนย์ บริการ honda แล้ว น่าจะเป็นครั้งที่ 4 แล้ว มั่งกับลูกรอกเนี่ย