Jump to content

ปั๊มพาวเวอร์+ยางรองแท่นเครื่อง มีอายุการใช้งานกันประมาณกี่ปีคับ

Recommended Posts

เมื่อวานนี้ผมเอารถไปเข้าศูนย์ เชคระยะ 90000 โล (รถ4.5 ปี ไมล์98600) พร้อมเปลี่ยนหัวเทียน อาการที่ช่างศูนย์เจอเพิ่มคือ

1.ปั๊มพาวเวอร์รั่ว น้ำมันพาวเวอร์เกือบจะหมด(ช่างโทมาบอก) ซ่อมปั๊ม+ท่อ2เส้น ราคา 3000+1700 ถ้าเปลี่ยนปั๊มทั้งลูก+ท่อ14000+1700

เลยตัดสินใจซ่อมไปก่อน รวม4700 บาท ซ่อมเสดช่างโทมาบอกว่ามันยังมีอาการซึมอยู่ให้ใช้ไปก่อน ถ้ามันรั่วอีกก้อคงต้องเปลี่ยนปั๊มทั้งลูก  -*- ผมคิดผิดรึเปล่าเนี่ย

2. ยางรองแท่นเครื่องทรุด
ผมเปลี่ยนไปลูกนึงตอน 2ปี 40000 โล แล้วก้อทรุดไปอีกรอบช่างบอกว่าเกือบจะขาดแล้ว ผมบอกขอเคลมได้ไหมเพราะได้ยินว่าขยายเวลารับประกันเปน6ปี1แสนโล แต่เจ้าหน้าที่ไม่ให้เคลมแล้วเพราะเค้าบอกว่า 6ปี100000โล เคลมได้ครั้งเดียว สุดท้ายก้อต้องยอมจ่ายไปอีก 4000 บาท

ไม่แปลกครับ ราคาที่ศูนย์แจ้งถูกแล้ว จขกท สบายใจเถอะ  :D 

ที่ว่ามาคืออุปกรณ์ยอดฮิตของ FD เลย อุปกรณ์ทั้ง 2 ตัว ไม่มีอายุแน่นอนคับ ขึ้นกับการใช้งานของผู้ขับ

ปั๊มนี่เดายากจริง ผมออกรถมาป้ายแดงก้อเปลี่ยนใหม่ไปลูกนึงคับ ยางรองแท่น ขับโหด กระชาก ออกตัวแรง คิกดาวน์ถี่  มันก้อไปเร็วกว่าเพื่อนคับ  :D  ประมาณนี้ ไม่ได้ขึ้นกับเวลาหรือระยะทางคับ 

อ้อ จะมีพวกแรคอีก ถ้าหักพวงมาลัยสุด ลากยาวๆ บ่อยๆ ไปไวคับ  

แลค เพาเวอร์ผมซึมแล้วเอาไงดีน๊า เปลี่ยนใหม่ก็โครตแพง ป๋าทอมมี่แนะนำหน่อยครับ 

นี่ไงพ่อ คำแนะนำ http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/8381-%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A-%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B9%87%E0%B8%84%E0%B8%9E%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%A7/ 

อย่าว่าแต่น้องเลย พี่ก้อเล็งทุกวัน กลัวเจอ  :0218:

เมื่อวานนี้ผมเอารถไปเข้าศูนย์ เชคระยะ 90000 โล (รถ4.5 ปี ไมล์98600) พร้อมเปลี่ยนหัวเทียน อาการที่ช่างศูนย์เจอเพิ่มคือ

2. ยางรองแท่นเครื่องทรุด

ผมเปลี่ยนไปลูกนึงตอน 2ปี 40000 โล แล้วก้อทรุดไปอีกรอบช่างบอกว่าเกือบจะขาดแล้ว ผมบอกขอเคลมได้ไหมเพราะได้ยินว่าขยายเวลารับประกันเปน6ปี1แสนโล แต่เจ้าหน้าที่ไม่ให้เคลมแล้วเพราะเค้าบอกว่า 6ปี100000โล เคลมได้ครั้งเดียว สุดท้ายก้อต้องยอมจ่ายไปอีก 4000 บาท

ถ้ารถอายุยังไม่ถึง 6 ปี กลับไปเอาตังคืนเลยครับ ระยะเวลาที่ขยายเวลาคือ 6ปี หรือ 160000โล ถ้าภายใน 3ปี หรือ 100000 กิโลแรก เคลมได้ตลอด แต่ถ้าเกินระยะแรก แต่ไม่เกินระยะเวลาที่ขยายออกไป เคลมได้แค่อีกครั้งเดียวครับ Edited by S_Limited

ถ้ารถอายุยังไม่ถึง 6 ปี กลับไปเอาตังคืนเลยครับ ระยะเวลาที่ขยายเวลาคือ 6ปี หรือ 160000โล ถ้าภายใน 3ปี หรือ 100000 กิโลแรก เคลมได้ตลอด แต่ถ้าเกินระยะแรก แต่ไม่เกินระยะเวลาที่ขยายออกไป เคลมได้แค่อีกครั้งเดียวครับ

ตามพี่พรว่าเลยครับ  กลับไปให้ศูนย์ที่เราเข้าโทรเช็คศูนย์ใหญ่ได้เลยครับ  ถ้าทรุดจริงเครมกี่ครั้งก็ได้ไม่จำกัด ในช่วงระยะเวลา 6 ปี หรือ 160,000 โล อย่างใดอย่างนึงถึงก่อน  ไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ

เมื่อวานนี้ติดต่อ call center 02-341-7888 ให้ประสานงานให้ แล้วตอนบ่ายทางศูนย์โทมาบอกผมว่าเคลมได้แค่ลูกเดียวแล้วผมได้เคลมไปแล้ว

วันนี้เลยติดต่อไปอีกที call center อีกคนรับสาย ยืนยันว่าขยายเลาประกันเป็น6ปีจริง แต่เปลี่ยนได้แค่ลูกเดียวเท่านั้นครับ 

สุดท้ายก้อต้องยอมเสีย 4000 บาท(อะไหล่+ค่าแรง) T_T เศร้าไปครับ

• 4 weeks later...

ปล. กรณีข้างบนผมเคลม 0 นะครับ

คุณตูน0ไหนครับ วันนี้ผมไป0บางเขน เขาแจ้งผมว่าให้ครั้งเดียวแย่จริงๆ รถใช้งานอยู่ในระยะประกันแท้ๆ บอกผมว่าได้แค่ครั้งเดียวเคยเคลมไปแล้ว ผมว่ามันไม่แฟร์กับผู้บริโภคเลยครับ ครั้งแรกที่เปลี่ยนอายุการใช้งานก็น้อยปีกว่าๆเรียบร้อยครับ

คุณตูน0ไหนครับ วันนี้ผมไป0บางเขน เขาแจ้งผมว่าให้ครั้งเดียวแย่จริงๆ รถใช้งานอยู่ในระยะประกันแท้ๆ บอกผมว่าได้แค่ครั้งเดียวเคยเคลมไปแล้ว ผมว่ามันไม่แฟร์กับผู้บริโภคเลยครับ ครั้งแรกที่เปลี่ยนอายุการใช้งานก็น้อยปีกว่าๆเรียบร้อยครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ ศูนย์บางเขนนี่อยู่ตรงไหนครับ ขอบคุณครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ ศูนย์บางเขนนี่อยู่ตรงไหนครับ ขอบคุณครับ

ถนนพหลโยธิน65-67 ครับเลยวัดพระศรี วิ่งลงอุโมงค์ลอดวงเวียนหลักสี่มา ไม่กี่ร้อยเมตรก็เจอครับ

มาให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ไม่รู้ว่าทันรึเปล่า.. เรื่องยางรองแท่นเครื่อง ผมก็เคยเปลี่ยนไป (6 ตัวละ) ก็ทรุดอีก ในระยะเวลา 3-4 เดือน 

แต่ทุกวันนี้ไม่ต้องเปลี่ยนอีกเรย เพราะผมไปเอาของ jazz มาแปลงแล้วใส่รถแทน มันก้ไม่ทรุดลงมาอีกนะครับ เครื่องก้ไม่สั่น ตั้งแต่แปลงมา ใช้ไปจะ 5 หมื่นโลนิดๆแล้วครับ

ถ้าอยากดูรูป add line มานะครับ id line : chanon.sri

ของ jazz รุ่นไหนผมก้ไม่รู้ ช่างที่ผมทำรถประจำเค้าเปนคนทำให้ครับ

ปล.3-4 เดือนของผมนี่ ผมใช้รถประมาณ 30000 โล ผมใช้รถเยอะหน่อยคับ ขับความเร็วเฉลี่ยก้ 100-120 โดยประมาณ ไม่กระชากมาก หลุมก้ไม่ค่อยจาตกมาก แต่ก้นะ - -

เก็บข้อมูลครับ อนาคตจะได้เป็นแนวทาง น่าจะระบุรุ่นของแจ๊สเลยน่ะครับจะได้จัดหาใส่กันเลย ของfdทรุดกันไวจังทำไมน้อ

ผมปี07 วิ่ง 216k km เเท่นเครื่องตัวที่สองเคลม ตอน140k km ปัจจุบันยังห่างมาก

ส่วน ปั้มpower เปลี่ยนชุดซ่อม ตอน 215k km พร้อมชุดสาย high pressure ที่รั่ว คับ

คิดว่าคงได้อีกนาน

แก้ไขครับ สอบถามข้อมูลที่ศูนย์เพิ่มเติมมา

ถ้ารถอายุยังไม่ถึง 6 ปี กลับไปเอาตังคืนเลยครับ ระยะเวลาที่ขยายเวลาคือ 6ปี หรือ 160000โล ถ้าภายใน 3ปี หรือ 100000 กิโลแรก เคลมได้ตลอด แต่ถ้าเกินระยะแรก แต่ไม่เกินระยะเวลาที่ขยายออกไป เคลมได้แค่อีกครั้งเดียวครับ

หากมีการเคลมเป็นอะไหล่พาร์ทตัวใหม่แล้ว จะสามารถเคลมได้เเค่ครั้งเดียว หากใครที่เคลมแล้ว ตอนนั้นเป็นพาร์ทตัวเก่าที่ยังไม่ได้รับการแก้ไข ยังสามารถเคลมได้ภายในระยะเวลา 6 ปี หรือ 160000 ครับ

• 2 weeks later...