Jump to content

แอร์เริ่มไม่ฉ่ำ คลัชท์หน้าคอมฯ อีกแล้วใช่ไหมครับ

Recommended Posts

สองสามวันนี้ เริ่มเปิด 25 องศาออโต้เริ่มไม่ค่อยเย็นละครับ แต่ยังได้ยินเสียงคอม กับพัดลมทำงานทุกๆ 10 วิ เคยเปลี่ยนคลัชท์ไปทีนึงละครับ แต่ของเทียบประมาณ 40000 km เปลี่ยนรีเลย์เกี่ยวกับระบบพัดลม แอร์ไปทุกตัวละครับ เลยสงสัยว่าคลัชท์เริ่มไปอีกแล้วไหมครับ รบกวนขอความเห็นทีครับ ขอบคุณครับ

ตามนั้นเลยคับ ได้ยินเสียงแม่เหล็กดึง แต่ ไม่เย็น คือ ไม่จับคับ 

เย็น แต่ไม่ฉ่ำครับ ปรับ 23-24 องศายังเฉยๆ ตะก่อนนี่หนาวเลย เสียตังอีกแล้วครับพี่ 555 

ครัชยังพอจับอยู่ แอร์ยังพอเย็น ครัชคอมทำงานตตัดต่อดูเหมือนปกติ จัง

ลองเช็คระบบเช็คน้ำยาดูมีรั่วซึมขาดไหม ลมยังออกแรงดีป่าว ได้เคยล้างตู้เเอร์บ้างหรือไม่ ลองเช็คพวกนี้ดูด้วย เพราะยังไงพวกนี้ก็ควรต้องดูอยู่แล้ว

ครัชยังพอจับอยู่ แอร์ยังพอเย็น ครัชคอมทำงานตตัดต่อดูเหมือนปกติ จัง

ลองเช็คระบบเช็คน้ำยาดูมีรั่วซึมขาดไหม ลมยังออกแรงดีป่าว ได้เคยล้างตู้เเอร์บ้างหรือไม่ ลองเช็คพวกนี้ดูด้วย เพราะยังไงพวกนี้ก็ควรต้องดูอยู่แล้ว

ลมยังแรงอยู่ครับ เดี๋ยวต้องไปลองเช็คพวกน้ำยาแอร์ดูครับว่ารั่ว หรือขาดไหม ส่วนตู้แอร์ไม่ได้ล้างมา 2 ปีได้ละ ครับ - -" สงสัยต้องจัดชุดใหญ่

รถใช้งานมานานเท่าไหร่แล้วครับ ถ้าคลัทซ์ยังจับปกติ ลองเช็คระดับน้ำยาแอร์ดูบ้างก็ดีนะครับ ถึงจะเป็นระบบปิดในทางทฤษฎีน้ำยาต้องไม่พร่องถ้าหากว่าไม่มีการรั่วซึมก็จริง แต่ในความเป็นจริงแล้วยังไงรถใช้งานมานานๆก็น่าจะมีพร่องมีเสื่อมสภาพกันบ้าง อันนี้ผมเพิ่งเจอกับรถผมมาตอนเดือนพฤษภาหลังจากกลับจาก แรลลี่คลับที่กาญฯ แอร์สู้แดดไม่ได้ ต่อแบบไม่ยอมตัด ไปให้ร้านดังแถวออเงินเช็ค บอก น้ำยาเต็มปกติ แต่ระบบตันระบบไม่โฟร์ ต้องรื้อใหม่หมด ค่าใช้จ่ายเป็นหมื่น ตัดสินใจยังไม่ทำ เลยไปหาพี่ตามที่ราม90(พี่ตามใจดีมากๆครับขอบคุณจริงๆ) พี่เขาให้ร้านแอร์ข้างๆมาเช็คให้ไม่พบรอยรั่วแต่น้ำยา134aขาดไป(อ่าวไหนร้านแรกบอกน้ำยาเต็ม งง) ช่างบอกว่ารถใช้งานมานานยังไงก็มีพร่องกันบ้าง รถผมปี 07 วิ่ง 1.6แสนโล ช่างแนะนำให้ลองเติมน้ำยาไปก่อน เติมเสร็จเย็นเจี๊ยบเหมือนรถใหม่เลย ช่างบอกถ้ารั่วหรือซึมจริงๆ ต่อให้รูรั่วเล็กแค่ไหน ยังไงก็ไม่เกิน 1 สัปดาห์ อาการเดิมกลับมาแน่เพราะระบบมีแรงดันตลอด ถึงตอนนั้นค่อยว่ากันว่ารั่วตรงไหน ตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้แอร์ผมยังเย็นเจี๊ยบเหมือนเดิมอยู่เลย รู้สึกว่าระดับน้ำยาจะเกินด้วยนะครับตอนนี้ถ้าดูจากตาแมว :)

รถใช้งานมานานเท่าไหร่แล้วครับ ถ้าคลัทซ์ยังจับปกติ ลองเช็คระดับน้ำยาแอร์ดูบ้างก็ดีนะครับ ถึงจะเป็นระบบปิดในทางทฤษฎีน้ำยาต้องไม่พร่องถ้าหากว่าไม่มีการรั่วซึมก็จริง แต่ในความเป็นจริงแล้วยังไงรถใช้งานมานานๆก็น่าจะมีพร่องมีเสื่อมสภาพกันบ้าง อันนี้ผมเพิ่งเจอกับรถผมมาตอนเดือนพฤษภาหลังจากกลับจาก แรลลี่คลับที่กาญฯ แอร์สู้แดดไม่ได้ ต่อแบบไม่ยอมตัด ไปให้ร้านดังแถวออเงินเช็ค บอก น้ำยาเต็มปกติ แต่ระบบตันระบบไม่โฟร์ ต้องรื้อใหม่หมด ค่าใช้จ่ายเป็นหมื่น ตัดสินใจยังไม่ทำ เลยไปหาพี่ตามที่ราม90(พี่ตามใจดีมากๆครับขอบคุณจริงๆ) พี่เขาให้ร้านแอร์ข้างๆมาเช็คให้ไม่พบรอยรั่วแต่น้ำยา134aขาดไป(อ่าวไหนร้านแรกบอกน้ำยาเต็ม งง) ช่างบอกว่ารถใช้งานมานานยังไงก็มีพร่องกันบ้าง รถผมปี 07 วิ่ง 1.6แสนโล ช่างแนะนำให้ลองเติมน้ำยาไปก่อน เติมเสร็จเย็นเจี๊ยบเหมือนรถใหม่เลย ช่างบอกถ้ารั่วหรือซึมจริงๆ ต่อให้รูรั่วเล็กแค่ไหน ยังไงก็ไม่เกิน 1 สัปดาห์ อาการเดิมกลับมาแน่เพราะระบบมีแรงดันตลอด ถึงตอนนั้นค่อยว่ากันว่ารั่วตรงไหน ตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้แอร์ผมยังเย็นเจี๊ยบเหมือนเดิมอยู่เลย รู้สึกว่าระดับน้ำยาจะเกินด้วยนะครับตอนนี้ถ้าดูจากตาแมว :)

รถปี 06 วิ่งไป 14x,xxx km. ครับ 

ของผมแอร์ก็เคยไม่เย็นะครับ หน้าคลัช รีเลย์อะไร ก็เปลี่ยนเหมือนเจ้าของกระทู้ สุดท้ายเป็นที่พัดลมครับ เปลี่ยนพัดลมแอร์ใหม่เลยครับ แจ่มกว่าเดิมฉ่ำเลยครับ

ของผมแอร์ก็เคยไม่เย็นะครับ หน้าคลัช รีเลย์อะไร ก็เปลี่ยนเหมือนเจ้าของกระทู้ สุดท้ายเป็นที่พัดลมครับ เปลี่ยนพัดลมแอร์ใหม่เลยครับ แจ่มกว่าเดิมฉ่ำเลยครับ

พัดลมแผงแอร์ด้านนอกเพิ่งเปลี่ยนเมื่อ 2-3 เดือนก่อนครับ ตอนนี้คงไปไล่เริ่มตั้งแต่เติมน้ำยาแอร์ก่อนครับ 

คือมันมีหลายองค์ประกอบนะครับ ท่าน ไม่ว่าจะ 1. น้ำยาแอร์ 2.มอตอร์พัดมลมทำงานไหม 3.หน้าคลัชไหม้ ยังไงก็โทรมาพูดคุยกันได้ครับ 0983939546 หรือ จะดีที่สุดคือขับมาเช็คดูก็ได้ครับ ไม่ทำไม่เป็นไร จะได้ไขข้อข้องใจไปเลยขับว่าเป็นเพราะตัวไหน

เมื่อวานไปเช็คเบื้องต้นมาละครับ วันเสาร์ว่างๆ มันดันเย็นเลยไปไม่ได้ไปทำ  :( ช่างลองเติมน้ำยาเพิ่ม แล้วก็วัดแรงดัน เสร็จแล้วมันก็เย็นขึ้นนิดเดียว บอกว่า Expansion valve น่าจะตันละครับ น่าจะต้องรื้อออกมาล้างระบบใหม่เลย เพราะคลัชยังจับดีอยู่เลยครับ งานใหญ่เลยสิครับคราวนี้ ต้องรื้อตู้แอร์ออกมา

อย่าลืมลองเอาลมแรงๆเป่าที่รังผึ้งแอร์หน้ารถ บางคันฝุ่นเยอะมาก

ถอดโบวเวอร์ออกมาล้าง

ล้างแผงคอล์ยเย็น บางคันแผงคอล์ยเย็นตันหมดแล้ว แอร์ก็ไม่ค่อยเย็นนะครับ

อย่าลืมลองเอาลมแรงๆเป่าที่รังผึ้งแอร์หน้ารถ บางคันฝุ่นเยอะมาก

ถอดโบวเวอร์ออกมาล้าง

ล้างแผงคอล์ยเย็น บางคันแผงคอล์ยเย็นตันหมดแล้ว แอร์ก็ไม่ค่อยเย็นนะครับ

เสาร์นี้จะไปตรวจเช็คใหม่ครับ แต่หลังจากวันอาทิตย์ที่ไปลองเติมน้ำยาแอร์มา เย็นเจี๊ยบเลยครับ ทั้งๆ ที่ช่างก็บอกว่ามันยังไม่ขาด 

ไปแก้ไขมาเรียบร้อยละครับ น่าจะถูกจุด เปลี่ยนวาล์วแอร์ แล้วก็ถอดตู้แอร์มาล้าง (จริงๆไม่เลอะเลย เพราะใส่กรองแอร์มาตลอด) เติมน้ำยาใหม่ ตอนนี้เปิด 25 องศาออโต้ แดดจัดๆ ยังหนาวเลยครับ ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะครับ ^_^