Jump to content

civic ผม 3ปีแล้วควรล้างแอร์มั้ยครับ

Recommended Posts

civic ผม 3ปีแล้วควรล้างแอร์มั้ยครับ ตอนไปเช็คระยะครั้งสุดท้าย ศูนย์ก็แนะนำให้ล้าง+อบโอโซน ราคา 1800 บาท แต่ผมคิดว่าแอร์ยังเย็นยุ และัก็เพิ่งเเปลี่ยนกรองแอร์ไปได้ไม่นาน เลยไม่ทำ ถ้าจะล้างข้างนอกราคาประมาณเท่าไรครับ

ความเย้นเป็นเรื่องปกติครับเพราะมีน้ำยาแอร์ แต่ ความสกปรกของอากาศที่อยู่ภายในห้องโดยสารสิครับน่าเป็นห่วงกว่า ขนาดแอร์บ้านอยู่กะที่ 6 เดือนพอถอดแผ่นกรองมาดำมากๆ และนี้รถเราอยู่บนท้องถนน มีแต่มลพิษ ร้านผมล้าง+อบโอโซน 1500ครับ สอบถามได้นะ 0983939546

ล้างแล้วจะหอม อยู่พักนึงคับ ผมเคยล้างตอน 3 ปีนี่แหละ ตอนนั้นอยากลอง ว่าจะเป็นยังไง

ตอนนี้ ขึ้นปี 9 แล้ว อาศัยใส่กรองเปลี่ยนกรองเป็นประจำ แบบ 3M DIY รังผึ้งยังใส โปร่งดี อากาศก้อไม่ได้เหม็นอะไร แอร์เย็น ลมแรง 

ยังนึกเสียดายตังค์ ไม่น่าล้าง   :D

ถ้าไม่ได้มีกลิ่นอับหรือเปิดพัดลมแอร์เท่าเดิมแล้วความแรงของลมไม่ได้ลดลงจากก่อนหน้านี้ก็ไม่ต้องเสียตังไปล่างหรอกครับ

เปลี่ยนกรองอากาศตามระยะ จริงๆก็พอละครับ กรองแอร์ของรถมันละเอียดกว่าแผ่นกรองแอร์บ้านฝุ่นหลุดเข้าน้อยกว่า แผงแอร์ก็เป็นแนวตั้งไม่ได้นอนหรือเฉียงโอกาสเกาะตัวของฝุ่นก็น้อยลงไปอีก

การที่แอร์เย็นน้อยลงผมกลับมองว่าเป็นที่การระบายความร้อนภายนอกที่แย่ลง อาจจะด้วยความสกปรกของคอล์ยร้อนหน้ารถหรือเกิดการรั่วไหลของน้ำยาแอร์มากกว่า ระบบแอร์เป็นระบบปิดเพราะฉะนั้นน้ำยาแอร์ไม่มีวันหมดเว้นแต่มันจะรั่วครับ

^^

ล้างไม่ถอด อบโอโซน 600 บาท เปลี่ยนกรอง แบบธรรมดาให้ฟรี  ล่าสุด ทำที่โลตัสเลียบด่วน เห้นเค้านัดรถมาทำที่นั่น เผอิญผ่านไป เลยไปล้างด้วยคน ล้างมาจะสองปีแร่ะ ลมก็ยังแรงดีอยู่

แต่เช็คราคาหลายๆ ที่ก็ราคาประมาณนี้แหล่ะ 

ล้างมา สองรอบแล้ว เพราะชอบเปิดกระจกรับสายลมแสงแดดบ่อย

ที่ 0 เฉพาะ ราคากรองแอร์ ก็ราวๆ 800 บาท 

ของผม 5 ปีแล้ว ยังไม่เคยล้างกรองแอร์เลยครับ เลขไมล์ 140000 สิ่งที่ทำอยู่บ่อยๆก็คือ ก่อนถึงจุดหมาย 5 กิโล ปิด ปุ่ม AC แล้วเร่งความเร็วพัดลมแอร์จนสุด หมั่นเปลี่ยนกรองแอร์ที่ ทุกๆ 10000 กิโลเมตร ครับ

รถผม 7ปี 300000km ล้างไปครั้งเดียว เพราะตามเพื่อน ตอนที่ล้างก็ไม่ได้สกปรกอะไร ตอนนี้แค่เปลี่ยนกรองแอร์ แค่นั้นครับ

• 2 weeks later...

ล้างไปตอน 7หมื่นโล ขับได้ 3ปี 
ส่องกล้องก่อนล้างและหลังล้างดู ไม่ได้ต่างกันเลยเพราะไม่สกปรก แต่เชื่อโรคมองไม่เห็นครับ เลยล้าง พร้อมอบโอโซน
500 บาท สบายใจ

ใช้รถมา 6 ปี 242,000 km. เคยล้างที่ 0 ตอน 50,000 กม.  นอกนั้นไม่เคยล้างแอร์เลยครับ

เน้นใช้กรองแอร์ดีดี........ว่าจะลองล้างแบบไม่ต้องถอด แต่ไม่รู้ว่าจะดีหรือเปล่า แนะนำด้วยครับ

เชียร์เปลี่ยนจานเบรก TRW เลยครับ ข้างละประมาณ 1100 ผมกำลังจะเปลี่ยนจานเสาร์นี้เลย