Jump to content

ช่วยผมหน่อยเถอะคับ น๊อตลูกลอกสายพานอัตโนมัส เดือนนี้ขาดมา 3 ครั้งแล้ว

Recommended Posts

เดือนนี้ขาดมา3ครั้งแล้ว น็อต ชุดลูกลอก สายพาน เบิก0ทั้งหมด เปลี่ยนวิธีคล้องสายพานก็ได้ ก็ยังขาดอีก ผมล่ะเซ็งแล้วคับ

เดือนนี้ขาดมา3ครั้งแล้ว น็อต ชุดลูกลอก สายพาน เบิก0ทั้งหมด เปลี่ยนวิธีคล้องสายพานใหม่แล้ว ก็ยังขาดอีก ผมล่ะเซ็งแล้วคับ

ปัญหานี้ใช่ว่าจะเฉพาะรุ่น FD นะคับ รุ่นอื่นๆ ก้อมีให้เห็นคับ ลองเสิชกุเกิ้ลดูคับ

ส่วนนใหญ่จะเกิดจากใช้น๊อตตัวเดิมแหวนเดิมซ้ำ มันต้านแรงสั่นไม่ได้

เอาใจช่วยครับ ผมกำลังจะไปเปลี่ยนพอดีเรยครับ เปลี่ยนศูนย์ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ ใครเคยเปลี่ยนมาแล้วต้องแจ้งอะไรเพิ่มเติมไหมครับ 

เปลี่ยนศูนย์ดีกว่าครับ มีประกันให้ 6 เดือน

ช่างข้างนอก อาจจะดำเนินการไม่ถูกต้อง

ขันปอนต์ผิด ก็เป็นไปได้ครับ

เดือนนี้ขาดมา3ครั้งแล้ว น็อต ชุดลูกลอก สายพาน เบิก0ทั้งหมด เปลี่ยนวิธีคล้องสายพานก็ได้ ก็ยังขาดอีก ผมล่ะเซ็งแล้วคับ

การคล้องสายพานแต่ล่ะแบบ ใช้สายพานคนล่ะเบอร์กันนะครับ

การคล้องสายพานแต่ล่ะแบบ ใช้สายพานคนล่ะเบอร์กันนะครับ

คับ จะมีสั้นกับยาว

ผมลงมือเรื้อเองเมื่อคืน เจอแล้วคับ น๊อตไม่ได้ขาดคับ แต่มันรูด

คือช่างที่ทำก่อนหน้านี้ เขาทำเกลี่ยวใหม่มา เขาไม่ได้บอกผมว่าทำเกลียวใหม่

นี่คับเกลี่ยวที่ผมถอดออกมา งานนี้ต้องทำเองแล้วคับ และต้องพึ่งอุปกรณ์ที่โรงงานสะแล้ว....เฮ้อผมล่ะเครียดเลย

ฮึ่ย  :0213:  นี่เค้าเอาสปริงมาใส่รับแรงแทนรึคับ แล้สมันจะเหลือรึ 

เมืองนอกเค้าเล่นกันแบบนี้คั ลองดูเป็นแนวทาง

ของผมก็ทำเกลียวใหม่ ช่างที่โรงกลึงมาทำให้ เอาสว่านทะลวงเกลียวเดิมทิ้งยัดเกลี่ยวใหม่ลงไป ค่าใช้จ่ายเฉพาะทำเกลียว 700 บาทแนะ

นี่คับเกลี่ยวที่ผมถอดออกมา งานนี้ต้องทำเองแล้วคับ และต้องพึ่งอุปกรณ์ที่โรงงานสะแล้ว....เฮ้อผมล่ะเครียดเลย

ทำไมเขาทำเกลียวใหม่ครับ  เกลียวเดิมน๊อตตัวเดิมทำไมถึงทำเกลียวใหม่

หรือว่าขันจนเกลียวรูดเลยต้องทำเกลียวใหม่ แล้วตอนช่างเปลี่ยนครั้งแรก

ใช้ประแจปอนด์ขันหรือไม่ครับ ถ้าใช้แรงขันตามคู่มือโดยใช้ประแจปอนด์

เราจะรู้สึกว่าแรงขันตามคู่มือไม่ได้ออกแรงมากก็ขันได้ค่าแล้ว แต่ที่นี้ถ้าช่างไม่ใช้ประแจปอนด์จะรู้สึกว่า

ยังไม่ตึงมือเท่าไรยิ่งถ้าใช้ด้ามยาวๆด้วยล่ะก็ เลยออกแรงมากกว่าค่าที่กำหนดผล ออกมาน๊อตยืด เกลียวรูด

ใช้ไปน๊อตขาด ( ผมคิดเอาเองน่ะครับ ) 

ส่วนเรื่องสายพานมีเพื่อนสมาชิกบอกมี 2 เบอร์ แต่ล่ะเบอร์คล้องไม่เหมือนกัน 

ตรงนี้ สมช ท่านใดพอทราบไหมครับ แต่ละเบอร์คล้องแบบไหน รถปีอะไร

ฮึ่ย  :0213:  นี่เค้าเอาสปริงมาใส่รับแรงแทนรึคับ แล้สมันจะเหลือรึ 

เมืองนอกเค้าเล่นกันแบบนี้คั ลองดูเป็นแนวทาง

คับ น่าจะเป็นตัว รีคลอยซ่อมเกลียวอ่ะ แต่ผมกลึงเกลียวใหม่ รอบนอก14 วงในM10 เท่ากับของเดิมเข้าไปคับ แต่วันนี้ยังไม่ได้ประกอบเลยคับ

ผมก็พึ่งโดนมาเหมือนกัน โดนไป 2 รอบ รอบแรก ช่างยึดเกลียวสปริงเหมือนท่าน แต่ก็เอาไม่อยู่ขับไปได้ 2 เดือนเป็นอีก รอบนี้จับยึดเกลียวทองเหลืองเลย 
ไปหาน๊อตตัวดำของติดรถมาใส่  กำลังดูอยู่ว่าจะได้นานเท่าไหร่

แล้วเพื่อนๆพี่ๆมีร้านหรือศูนย์ไหนแนะนำบ้างครับ ที่ใส่ใจรายละเอียดเรื่องเปลี่ยนลูกรอกสายพานตัวนี้ครับ วันนี้โทรไปเช็คที่ศูนย์พระรามสามมาครับ เอาสายพานไปเอง ซื้อลูกรอกที่ศูนย์ รวมค่าแรงค่าอะไหล่ 4900 ครับ ราคาแพงไหมครับ ถ้าใครแนะนำได้ชี้เป้าทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ 

ปล.รถปี 06 เครื่อง 1.8 ครับ

ปัญหาที่ผมอ่านๆมาจากหลายๆแหล่งคือ

1. เปลี่ยนชุดลูกรอกดันสายพานแล้ว ใช้น๊อตเดิม 

2. เปลี่ยนสายพาน แต่ ใช้สายพานผิดเบอร์ คล้อง ผิดแบบ 

รุ่น 1.8 มันประหลาด คือ รถออกใหม่ๆ ปี 06 ล๊อตแรกๆ จะคล้องแบบนี้ 

เน้นว่า ล๊อตแรกๆเลย พอล๊อตต่อมา ปลาย 06เป็นต้นมา ฮอนด้าเปลี่ยนมาร้อยแบบนี้ 

โดยเปลี่ยนเลขพาร์ทสายพาน จาก 02 เป็น 04  ซึ่งมีขนาดความยาวของสายพานมากกว่าเดิมนิดนึง 

ดังนั้น ถ้าเบิกสายพานตามปี ฝ่ายอะไหล่จะส่งสายพาน 02 มาให้ทันที

ถ้าช่างรู้และเข้าใจความเปลี่ยนแปลงนี้ ช่างจะร้อยแบบ 1 เหมือนเดิม  แต่ๆๆๆๆๆ

แต่ถ้าช่างมือใหม่ ไม่ได้ศึกษาข้อมูลดีๆ เอามาสายพานมาให้ ท่านก้อร้อยตามรุ่น FD 1.8 ท่านจะโดนร้อยแบบ 2 แน่นอน

ซึ่งจริงๆมันต้องใช้ความยาวสายพานที่มากกว่า เดาออกใช่มั๊ยครับ มันจะตึงเป๊ะขนาดไหน  

ของผมขาดอีกแล้วเมื่อคืน ตอนเที่ยงคืนเลย เดือนนี้ขาด 2 ครั้งแล้วครับ แต่ดีที่ร้านเค้าประกันซ่อมให้ฟรีภายใน 1 เดือน วันนี้เลยหยุดงานกะจะไปคุมช่างเลยครับ

อะไหล่ผมจะไปหามาเองจากศูนย์ 

ปัญหาที่ผมอ่านๆมาจากหลายๆแหล่งคือ

1. เปลี่ยนชุดลูกรอกดันสายพานแล้ว ใช้น๊อตเดิม 

2. เปลี่ยนสายพาน แต่ ใช้สายพานผิดเบอร์ คล้อง ผิดแบบ 

รุ่น 1.8 มันประหลาด คือ รถออกใหม่ๆ ปี 06 ล๊อตแรกๆ จะคล้องแบบนี้ 

เน้นว่า ล๊อตแรกๆเลย พอล๊อตต่อมา ปลาย 06เป็นต้นมา ฮอนด้าเปลี่ยนมาร้อยแบบนี้ 

โดยเปลี่ยนเลขพาร์ทสายพาน จาก 02 เป็น 04  ซึ่งมีขนาดความยาวของสายพานมากกว่าเดิมนิดนึง 

ดังนั้น ถ้าเบิกสายพานตามปี ฝ่ายอะไหล่จะส่งสายพาน 02 มาให้ทันที

ถ้าช่างรู้และเข้าใจความเปลี่ยนแปลงนี้ ช่างจะร้อยแบบ 1 เหมือนเดิม  แต่ๆๆๆๆๆ

แต่ถ้าช่างมือใหม่ ไม่ได้ศึกษาข้อมูลดีๆ เอามาสายพานมาให้ ท่านก้อร้อยตามรุ่น FD 1.8 ท่านจะโดนร้อยแบบ 2 แน่นอน

ซึ่งจริงๆมันต้องใช้ความยาวสายพานที่มากกว่า เดาออกใช่มั๊ยครับ มันจะตึงเป๊ะขนาดไหน  

ขอบคุณครับพี่ Tommie ข้อมูลดีๆอีกแล้ว

แล้วพอรู้พาสสายพานไหมครับ  

ของผมขาดอีกแล้วเมื่อคืน ตอนเที่ยงคืนเลย เดือนนี้ขาด 2 ครั้งแล้วครับ แต่ดีที่ร้านเค้าประกันซ่อมให้ฟรีภายใน 1 เดือน วันนี้เลยหยุดงานกะจะไปคุมช่างเลยครับ

อะไหล่ผมจะไปหามาเองจากศูนย์ 

ยังโชคดีอยู่น่ะครับ ที่ขาดใน กทม 

ถ้าไปขาดตามต่างจังหวัดนี่ไม่อยากคิดเลย

กำลังมีแผนจะเปลี่ยนอยู่พอดี สงสัยคงต้องหาข้อมูลดีๆซะแล้ว ไม่อยากไปรับประทานอาหารลิงกลางทาง :D

สนุกกันดีคับ เอาภาระมายัดให้ผู้ใช้  :D  ทำไมไม่บอกอะไรออกมาให้ชัดเจนนะ

เครื่องรุ่นเดียวกัน แต่มี 2 มาตรฐาน แถมมีความเสี่ยงขั้นรุนแรงด้วย  

พาร์ทสายพาน FD เบอร์ 56992-RNA-A02  และ   56992-RNA-A04  ครับ  ตลกดี 

ลองโทรถามศูนย์เลยคับ เดี๋ยวเค้าจะถามกลับมาว่า ใช้ FD ปีไหน

ถ้า 06 ใช้ A02          ถ้า 07-12 ใช้ A04 :lol:  

ถ้าเครื่องมันคนละตัว คนละเลข ผมจะไม่ว่าสักคำ นี่เครื่องเดียวกัน อุปกรณ์เดียวกัน ดันมี 2 สายพาน 2 การคล้อง

ลองถามเค้าดูครับ ว่าอันไหนมันคล้องถูก  เค้าจะบอกว่า ถูกทั้งคู่  

แล้วทำไมต้องมี 2 แบบ แบบไหนดี แบบไหนไม่ดี   ถ้าแบบแรกดีแล้ว จะเปลี่ยนทำไม 

เปลี่ยนแล้วทำไม ไม่เปลี่ยนให้หมด เป็นมาตรฐานเดียว   แบ๊ะ แบ๊ะ แบ๊ะ

ช่วยกันหาคำตอบให้ผมหน่อยนะ  ^_^