Jump to content

pulley ข้อเหวี่ยงถอดยังไงครับ

Recommended Posts

อยากทราบว่า pulley ข้อเหวี่ยง หรือ crank pulley หรือพูเลย์หน้าเครื่อง ถอดยังไงครับ ต้องใช้อุปกรณ์พิเศษอะไรหรือเปล่าในการหมุนออก รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

นี่อย่าบอกนะครับ ว่ากำลังจะลดน้ำหนัก 555 ผมว่าจะเปลี่ยนเหมือนกัน 

ผมเล่นมาละ แต่เอาไม่ออก มันแข็งมากๆ + พื้นที่น้อย น่าจะไปอาศัยร้านช่วงล่าง ยืมบล๊อคลมอัดออกมาคับ 

วิธีการผมดูที่ 8thGen เอา เวบนี้เค้าเทพ DIY สถิตอยู่เยอะ

ถอดล้อ  เปิดพุกข้าง 

เห็น Crankpulley ละคับ

แล้วก้อเอา Belt ออกก่อน 

จากนี้ซัดเลยคับ น๊อตยึดเด่นเป็นสง่า เค้าบอกว่าแค่เอาน๊อตออกก้อพอแล้ว ไม่ต้องยุ่งกับคีสลักล๊อค

แต่ปัญหาคือ แข็งมากขันกันที่ 180 ฟุตปอนด์ โหดจริงๆ

ต้องหัวบล๊อคดีๆ คมๆ นะคับ ดูรูปเค้าสิ หัวบิ่นกระจาย 

นี่คำโปรยเค้า

you need a 180+ lb/ft torque impact wrench for this.... cus its very tight, and a 2nd person who is gonna shift in 5th gear and press the brake(this is to lock the crank), and just unscrew the bolt and remove the stock pulley,

i didnt use the pulley remover tool, but if you have it, use it... be carefull to not loose the KEY of the pulley cus you need it and its a small piece

**as my impact wrench wasnt powerfull to remove the bolt, i ask for my dealer to install it... and they dont let me take pictures (cus they doesnt charge me anything, and doesnt want that his manager know about it)** but uninstalled its like the one on the Si

รูปนี้ผมเข้าใจว่าของเครื่อง Kนะครับ แต่การยึด Crank เหมือนกัน 

ถอดน๊อตแล้ว อันนี้ Key ด้านในที่เค้าบอก เอาออก ไม่เอาออก ไม่มีผลอะไรครับ มันแค่สลักธรรมดา 

ตัวใหม่ก้อจะมีร่องเสียบให้ตรงพอ 

impp_0809_11_z+2008_honda_civic_si+nst_p

ดีเทลที่นี่ครับ  http://www.8thcivic.com/forums/diy-honda-civic-engine/29230-r18-nst-pulley-kit-diy.html

มันดีนะครับ เค้าเคลมแรงม้ามาเลย + รถเบาขับสนุก  

แต่ๆ นี่ที่ผมกลัว 

ยังคับ ยังไม่ได้สั่ง  ของไทยก้อมีนะ ไม่รู้ดีป่าว   :D ถ้าเปลี่ยนผมคงสั่งยกเซต ที่ NST เลย แลดูเป็นโรงงาน

ที่ลองนี่ พอดีไปเปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่าง ได้ยกรถขึ้นเลยลองดู สรุปว่าแน่นจริง

ขนาดประแจยาว+ผมดึงโหนทั้งตัวยังไม่กระดิก ปวดนิ้วเลย ว่าจะกระแทกๆ ดึงๆ แต่กลัวเกียร์พังเลยไม่ได้ทำต่อ ล้อมันลอยด้วย

เห็นแล้วอยากลองมั่งเหมือนกัน  

แล้วมีผลเสียอะไรตามมาหรือไม่ครับ 

เห็นประโยคสุดท้าย พี่ Tommie ทิ้งคำพูดไว้

"  แต่ๆ นี่ที่ผมกลัว  " 

พอดีที่ทำงานดูรูปไม่ได้

Pulley โม เค้าจะทำจากอลูเทพ เพื่อเบา เหนียวคับ โอกาสฉีกมันก้อมี ถ้าพวกลูกปืนฝืด

มันทนสู้เหล็กไม่ได้ 

ที่ได้อ่านๆมาช่วงนึง ส่วนมากเลยที่มีปัญหาจะเป็นตัวพูลเล่ปั๊มน้ำครับ ไม่ทราบสาเหตุแท้จริงนะคับ อ่าน เสิชผ่านๆตา

แต่เดาว่ามันอาจจะฝืดเพราะลูกปืนเลยพาขาด เพราะตัวปั๊มมีอายุน้ำรั่วของมันปกติ ถ้าได้รั่วแล้วลูกปืนจะไปไว ขนาดพูลเล่เหล็กๆ พอฝืดนี่ ยังร้อนจี๋เลย อลูไม่เหลือคับ ร้อนแล้วคุณสมบัติดรอปเลย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น พูลเล่พวกนี้ไม่ได้รับแรงอะไรมากครับ สายพานบางขนาดนี้

ถ้าเครื่องยนต์มีการดูแลที่ดีอยู่แล้ว ติดตั้งดี ผมว่าสบาย  ที่เห็นได้ชัดสุดคือแกน Crank นี่แหละ ลดน้ำหนักปลายแกนไปเยอะเลย   :D