Jump to content

หมุนพวงมาลัยมีเสียงกึกๆ

Recommended Posts

ผมลองหมุนพวงมาลัยตอนสตาร์ทรถอยู่กับที่อ่ครับ แล้วมีเสียงดังกึกๆ จะเป็นเฉพาะตอนเวลากำลังเลี้ยว แต่พอหักสุดแล้วจะไม่ได้ยินเสียง สาเหตุเกิดจากตัวไหนเหรอครับ แลคพวงมาลัย หรือลูกหมากแลค เช็คดูน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ก็ปรกตินะครับ

อาจจะลูกหมากคันชักคับ จะตัวในตัวนอก หรือลูกหมากตัวอื่น

ก้อไปหาร้านยกรถ แล้วจับล้อบิดดูเลย เห็นชัดคับ มันจะมีระยะฟรี ถ้าหลวม

เรื่องเสียงจากช่วงล่างนี่มันเป็นอะไรที่น่าปวดหัวครับ  คาดเดายาก ของผมขนาดเปลี่ยนมายกชุดเลยนะ ทุกวันนี้ยังมีเสียงแปลกๆมาให้หลอนอยู่เลย ถ้ารถใช้งานมาหลายปีอายุน่าจะถึงคราวเสื่อมสภาพของอะไหล่ช่วงล่าง อาจจะต้องขึ้นฮ้อยแล้วลองเช็คดูแบบจัดหนักแบบพี่ทอมมี่บอกครับ หาอู่ที่รถไม่ค่อยเยอะ หาช่างใจเย็นหน่อยมีเวลาเช็คให้ละเอียดหน่อย บางที่อาจจะเจอต้นเหตุโดยที่ไม่ต้องจ่ายแพงก็ได้ครับ

แล้วถ้าหมุนพวงมาลัยสุด (หมุนไปทางขวา) ตอนรถอยู่กับที่ มันจะฝืนๆ หนักๆ ช่วงหมุนใกล้จะสุด ไปจนถึงสุด

แบบนี้น่าจะเกิดจากอะไรอ่ะครับ ไม่มีเสียง มีแต่ความรู้สึกมันฝืนๆ หน่วงๆ ถ้าหมุนด้านซ้ายไม่เป็นครับ

ปล. ที่ต้องหมุนแบบนี้ คือจะว่าจะออกรถ แล้วหน้า-หลัง มีรถจอดอยู่ค่อนข้างชิด ก็เลยต้องหมุนสุดอ่ะครับ

แล้วถ้าหมุนพวงมาลัยสุด (หมุนไปทางขวา) ตอนรถอยู่กับที่ มันจะฝืนๆ หนักๆ ช่วงหมุนใกล้จะสุด ไปจนถึงสุด

แบบนี้น่าจะเกิดจากอะไรอ่ะครับ ไม่มีเสียง มีแต่ความรู้สึกมันฝืนๆ หน่วงๆ ถ้าหมุนด้านซ้ายไม่เป็นครับ

ปล. ที่ต้องหมุนแบบนี้ คือจะว่าจะออกรถ แล้วหน้า-หลัง มีรถจอดอยู่ค่อนข้างชิด ก็เลยต้องหมุนสุดอ่ะครับ

เดายากจริงๆคับ  อยากบอกแบบนี้ละกันคับ  :D

แกนที่ส่งผลจาก การบิดของล้อ จะมี 2 แกน 

1. แกนเพลาขับ ตัวนี้มองง่ายๆ แกนใหญ่ ปลายนึงมันจะอยู่กลางดุมล้อ  อีกปลายมันจะอยู่ห้องเกียร์  แกนจะหมุนเอียงๆ มี 2 จุดต่อ

หัวเพลาขับใน หัวต่อเป็นคล้ายๆเฟืองขบ  มีตลับลูกปืนวิ่งไปมาด้านใน หากมีปัญหาจะวิ่งแล้วสั่น หรือ มีเสียงกึกๆ เวลาเร่งหรือผ่อนคันเร่ง 

หัวเพลาขับนอก  ถ้าหัวต่อเพลานี้มีปัญหาจะหมุนฝืดในบางมุมเลี้ยว  เวลาขยับมันจะส่งเสียง เพราะมันเป็นลูกปืนคับ 

2. แกนคันชัก  ตัวนี้มองง่ายๆ ปลายนึงมันจะแปะอยู่ที่แถวดุมล้อ มุมปีกนก  อีกปลายมันจะต่อกับชุด Rack 

มีคันชักตัวนอกและตัวใน จ๊อยกันด้วยหัวลูกหมาก  ปัญหามันคือถ้าลูกหมากเสื่อมแล้ว จะมีเสียงกุกกักอะไรแบบนี้ หนักๆวิ่งลงหลุม พวงมาลัยจะวูบวาบนิดๆ ให้หวิวเล่น :D

ไม่มีอะไรมาก บ่นๆให้พอมองภาพออกคับ มันมีที่น่าสนใจแค่นี้เอง

ทีนี้คือ ประเด็น  :D

ด้วยเหตุที่ล้อมันขยับ เด้งขึ้นลงได้ และบิดซ้ายขวาได้ ดังนั้นแกนที่มายึดมัน จะตรงแหน๋วไม่ได้คับ มันไม่ใช่เกวียน  :D

มันเลยต้องมีจุดต่อแกน อย่างน้อยทิศทางละ 1 จุด เพื่อให้แกนมันไม่หัก และบิดหือขยับตามล้อที่บิดไปมาได้   ที่ผมได้เล่าๆข้างบนนั่น

และความที่เจ้าตัวที่มันเป็นจุดต่อและต้องขยับตามมุมล้อตลอดเวย์ ถ้าจะมีปัญหาใดๆ ด้านการควบคุมทิศทาง หรือ พวงมาลัยมั่ง ศูนย์ล้อมั่ง

มันจะเกิดจากเจ้าจุดต่อพวกนี้แหละ ไม่ต้องไปคิดมากใดๆ ไล่ไป สี่ห้าจุดก้อเจอคับ

แต่จะไปมองหาความผิดปกติมัน มองไม่เห็นคับ  :D  มันอยู่ในยางหุ้มน่ะ รัดเข็มขัดปิดอย่างดี

เราเอารถขึ้นฮ้อยให้ล้อมันลอย หรือ เอาไปจอดตรงที่เค้าตั้งศูนย์น่ะ มันจะมีถาดรองล้อ หมุนได้ฟรี จับล้อหมุน บิดดูก้อรู้แล้วคับ ต้นกำเนิด เสียง หรือ ความฝืด  :D

หาร้านช่วงล่างซักร้าน บอกเค้า ขอเช็คก้อได้คับ หน้าด้านไปแบบนั้นน่ะ ผมทำบ่อย

พอเจอปัญหา ถ้าพอใจราคาซ่อมก้อทำไป ถ้าไม่พอใจก้อถามว่านานมั๊ย  บอกว่าพอดีต้องไปธุระ เดี๋ยวมาวันหลัง คิดราคายกฮ้อยไป ไม่กี่บาทคับ  :D จริงๆ 

ครืดๆๆ นี้เสียงคล้ายๆเหล็กเสียดสีกันใช่ไหมครับ ถ้าใช่ผมเจอจนชินแล้ว น่าจะเกิดจากการบิดตัวของตัวถัง หรือไม่ก็ ผมเคยอ่านเจอครับ น่าจะเกิดจากตัวล็อคเบาะหลังเรา ปรกติแล้วมันจะมีที่ครอบคล้ายๆซิลิโคนครอบไว้อีกทีไม่ให้เกิดเสียง อาจจะดังมาจากตัวนั้นก็ได้ครับ