Jump to content

ขอสอบถาม Mobil 1 , hks ,valvoline ,motul เกรด 5w30 หรือใกล้เคียง

Recommended Posts

Mobil 1 , hks ,valvoline ,motul เกรด 5w30 หรือใกล้เคียง ขอรีวิวแต่ละตัวหน่อยครับ ตัวไหนดีไม่ดียังไง ถึงกำหนดเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้ว รถติดแก๊ส ตอนนี้ใช้ mobil 1 5w30 อยู่ครับ 

เคยลองแค่สองยี่ห้อครับ

ส่วนตัวชอบ Mobil1 มากกว่า shell ผมใช้ตัว 5w40//0w40 

อยากจะลอง Motul ดูเหมือนกันครับ เห็นว่าดี

motul เกรดดีสุดใน list ที่ให้มา

ถังที่แล้วใช้ mobil1 ถังใหม่เพิ่งเปลี่ยน motul ครับ ทำราคาลงมาตี mobil1 เลยจัดซะหน่อย น้ำมันระดับ super car

ผมพึ่งเปลี่ยน Cusco 5W30 PAO มี 30 % มากกว่า Mobil1 ที่มีแค่ 3 %

ความรู้สึก

- ลิ่นมาก กดขันเร่ง เบากว่าเดิม รถพุ่งดี เสียงเครื่องเงียบขึ้น ใช้ Mobil1 ยังไม่เงียบขนาดนี้

ลองไว้เป็น 1 ทางเลือกครับ

ที่เคยใช้มา mobil1, motul, eneos, ptt, ศูนย์

เบอร์ 30 ชอบความลื่นของ mutul กับ eneos ครับ

ปัจจุบันเลขไมล์ 147,xxx ครับ

อันนี้เหมือนผมเลย ล่าสุดใช้ Eneos ลื่นจริง  :D

ผมใช้มาดังนี้ครับ (ผมเปลี่ยนทุก 10,000 โล)

ptt ตัว super racing กล่องแดงๆ 1250-. ตั้งแต่ 1-200,000 โล อันนี้ตอบได้เลย ช่วงแสนโลแรก ก้คงรถมันใหม่มั้ง ไม่รู้สึกอาราย แต่พอ เริ่ม 100,001 - 200,000 พอใช้ซัก 7000 โลขึ้นไป ผมว่ามันตื้อๆนะ ไม่รู้สิ เหมือนต้องกดคันเร่งอีกนิดๆอ่ะ ถึงจะเร่งๆได้เหมือนเมื่อก่อน

ช่วง 200001-250000 ก็ใช้ mobil 1 ป๋องทอง เปลี่ยนตั้งแต่ต้นเป็นยังไง ใช้จน 10000 ก็ยังเป้นแบบนั้น 

ช่วง 250000-280000 ใช้ motul มาตลอด รู้สึกว่ากดเป็นมานิดๆ ไม่ได้แรงขึ้นไรมากขนาดนั้นนะคับ แต่เครื่องมันเงียบกว่า 2 ตัวด้านบน

ก้ประมาณนี่ครับ เหะๆ แต่สรุป 3 ตัวผมยกให้ motul ชนะเลิศละกันคับ ทุกตัวเป็น 0w/5w/10w (แตกต่างกันไป) - แต่ตัวหลังเบอร์ 40 หมดครับ

ปล.รถผมจะสามแสนโลแล้วคับ 

ความคิดผม น้ำมันเครื่องเบอร์เดียวกันแต่ละยี่ห้อ แยกความแตกต่างอย่างชัดเจนไม่ได้หรอกครับ มันก็แค่ความรู้สึก ลื่นไม่ลื่นนั้นหาผลจิงๆออกมาเป็นกราฟยากครับ เป็นผมน้ำมันเครื่องเบอร์เดียวกัน ยี่ห้อไหนถูกสุดผมเลือกอันนั้น แต่เน้นเปลี่ยนบ่อย คุณก็จะได้น้ำมันเครื่องที่สดใหม่ตลอดเวลา ถามว่าจำเป็นมั้ยกับรถบ้านๆต้องไปใช้ Motul ซึ่งราคา ได้ HKS ถึง 2 แกลลอน สมมุติ Motul คุณเปลี่ยนทุกหมื่นโล แต่ HKS คุณเปลี่ยนทุก 5000 ซึ่งหมื่นโลใช้ค่าใช้จ่ายไม่ต่างกัน เป็นคุณจะเลือกอะไร ยี่ห้อข้างบนที่ จขกท กล่าวมามันอยู่ในเกรดที่คุณภาพดี ถ้าจะแยกแยะข้อดีข้อเสีย ผมดูราคาเป็นที่ตั้งครับ ถ้าคุณไม่ซีเรียสเรื่องค่าใช้จ่าย ผมก็คงแนะนำให้ใช้ Motul เพราะชื่อเสียงศักดินามเค้าดีกว่า แต่ถ้าคุณมองถึงความคุ้มค่าก็ลองตัดสินใจดูครับ ส่วนตัวผมเคยใช้ทุกยี่ห้อ ความรู้สึกผมแยกไม่ค่อยออกหรอกครับว่าอันไหนลื่นกว่า อันไหนลื่นน้อย แต่ที่เห็นผลน้ำมันเครื่องเก่ากับใหม่เห็นผลชัดเจนครับ ผมจึงแนะนำว่าเปลี่ยนบ่อยดีกว่าใช้ยี่ห้อเทพครับ 

• 1 month later...

ของศูนย์ยังเพัยงพอเลยคับ แต่หากรถคุณใช้ต่างจังหวัดบ่อยๆรอบสูง หรือชอบขับซิ่งลากรอบ สำหรับตัวผมเองชอบคิกดาวบ่อย ขับต่างจังหวัดบ่อย การที่ใช้น้ำมันเครื่องเดิม ผมว่ามันไม่เพียงพอ แต่มันก้ไม่ได้ทำให้เครื่องพังขนาดนั้นหรอกคับ น้ำมันเครื่องมีเรื่องการชำระล้างสิ่งสงปรกในเครื่อง ความร้อน แล้วการรักษาสภาพความหนืดในความร้อนหรือรอบสูงอีกคับ

• 4 weeks later...

Motul ตัวสูตรเก่าใช้ดีครับ ส่วนตัวผมว่าลื่นกว่า Mobil1 แต่ได้ข้อมูลจากผู้ขาย Motul ในปัจจุบันนี้ผลิตที่เมืองไทยครับ สูตรไม่เหมือนตัวนำเข้าแล้ว ยังไงลองสอบถามข้อมูลจากผู้ขายอีกทีน่ะครับ

• 4 weeks later...

motul 5w-40 ราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับ กำลังจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องพอดีเลยครับ วิ่งมาสองแสนนิดๆแระครับ แนะนำทีครับ อยากลองดูบ้างและหาซื้อที่ไหนได้ครับ 

รบกวนแนะนำทีครับหรือ PM บอกทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตอนนี้ผมก้ใช้ motul อยู่คับ ล๊อตที่ผมได้มายังโอเคอยู่คับ จากที่ได้ข้อมูลมา ตอนนี้ motul ผลิตและบรรจุที่ เวียดนาม หลังจากก่อนหน้านี้ผลิตที่ฝรั่งเศษแล้วบรรจุที่เวียดนามคับ ราคาคร่าวๆตอนผมซื้ออยู่ที่ประมาน 1900 แต่เห็นตอนนี้ประมาณ 1600-1700 อะคับ

ลองใช้ motul แล้วรู้สึกเหมือน mobil1 จะลื่นกว่าสงสัยรอบหน้าต้องกลับไปใช้mobil1เหมือนเดิมแล้ว