Jump to content

เปลี่ยนน้ำมันพวงมาลัย Power

Recommended Posts

ลองทำแบบถอดสาย return แล้วเหมือนกันครับ 555 เอาเศษๆ สายยางที่บ้านมาต่อ แล้วลืมหาอะไรพันให้มันไม่เคลื่อนที่ start รถ พุ่งกระจาย 555 น้ำมันไม่ดำมาก เพราะเคยดูดน้ำมันออกแล้วเติมใหม่มาบ้างละครับ พวงมาลัยเบากว่าเดิม ไว้ว่างๆ จะถ่ายอีกรอบครับ

ชะตากรรมเดียวกับผมเลยครับ เห็นว่าเป็นท่อ Low นึกว่าจะไม่พุ่งแรงขนาดนั้น สรุปงานมา ล้างห้องเครื่อง ล้างรถ ล้างบ้าน :D

ถามต่อครับ ถ้าไม่ทำเองทำที่ศูนย์ประมาณกี่บาทครับ

น่าจะพันกว่าบาทนะครับ ถ้าจำไม่ผิดรวมค่าแรงประมาณ 1800บาทครับ

แพงใช้ได้เลยคับ ถ้าราคาแบบนี้ทำเอง จัดน้ำมันซัก 2 ขวด ยังเหลือเงินอีกเยอะเลยนะ

ต้นใช้วิธีง่ายๆ ที่ต้นใช้แล้วไม่ต้องกลัวเลอะห้องเครื่องนะครับ

ใช้ไซริ้งค์ 50 mL ต่อสายอ๊อกสิเจนตู้ปลา 2 หลอด (ดูดน้ำมันเก่าหลอดนึงน้ำมันใหม่หลอดนึง)

ดูด 3 รอบ น้ำมันพาวเวอร์จะหมดกระปุก แล้วสตาร์ทเครื่องสักพัก ปิดกุญแจ ไปดูดอีกทีจะได้อีก 1 หลอด

เอาไซริ้งค์ดูดน้ำมันใหม่ใส่ หรือจะเทผ่านกรวยก็แล้วแต่สะดวกครับ

ทำแบบนี้จนกว่าจะพอใจเลยครับ ของต้นเปลี่ยนไป 2 ลิตร รู้สึกพวงมาลัยลื่นขึ้นหน่อย

ปล. ต้นซื้อน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ที่ร้านพรานนกอะไหล่ยนต์ กระปุกละ 200 บาท

Edited by sorachais

อันนี้คล้ายๆของน้อง จขกท ทำใช่ป่ะคับ สูบออกจากระบบทีละนิด หลายๆรอบ

สะดวก ง่าย ไม่ต้องกลัวพลาด ช้าแต่ชัวร์ ค่อยๆทำไป

อันนี้คล้ายๆของน้อง จขกท ทำใช่ป่ะคับ สูบออกจากระบบทีละนิด หลายๆรอบ

สะดวก ง่าย ไม่ต้องกลัวพลาด ช้าแต่ชัวร์ ค่อยๆทำไป

ใช่ครับป๋า แต่เพิ่มมานิดนึง ตรงที่สตาร์ทรถเพื่อให้น้ำมันมันปั๊มกลับเข้ามาที่กระบอก จะดูดได้เพิ่มขึ้นอีกหลอดนึงเลยอ่ะครับ

• 1 month later...

ตั้งแต่ได้รถมายังไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์เลย 8 ปีกว่าแล้ว

ให้ 0 เปลี่ยนให้ 0 บอกยังไม่ต้องเปลี่ยน ผมหาวิธีเปลี่ยนด้วยตัวเองอยู่

พบทางสว่างที่นี่เองง่ายมาก ขอบคุณมากครับ

• 4 weeks later...

ทำตามวิธีพี่ทอมมี่กับเจ้าของกระทู้ ผสมกัน ดำเหมือนกันเลย ฮ่าๆ สบายใจละ ขอบคุณกระทู้ดีๆมีประโยชน์ครับ

• 2 weeks later...
  • 3 months later...

เมื่อวานลองเปลี่ยนดู พวงมาลัยเบากว่าเดิมเยอะและนิ่งด้วย ใช้น้ำมันไปลิตรกว่าๆ ซื้อที่ศูนย์ลิตรละ187บาท กระป๋องละ1ลิตร จัดไป2กรป๋อง ข้างนอกกระป๋องละ200กว่าเหมือนของศูนย์เลย แปลกเหมือนกันร้านข้างนอกแพงกว่า(ผมทำแบบพีทอม ฟลัชทิ้งทั้งระบบ)

• 1 year later...