Jump to content

รีวิว แกะล้างหัวฉีด FD 1.8 แบบบ้านๆ (มากๆ)

Recommended Posts

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณคุณตี๋ ที่รีวิวไว้ที่กระทู้นี้ครับ  คลิก ;)

ที่ลองคิดจะทำนี่คือรถมันอายุ 9 ปีไปแล้ว วิ่งแกสโซฮอลมาตลอด หัวฉีดแบบเก่าติดรถมา ปัญหาเจอบ่อยๆคือกรองมันชอบเสื่อม หลุดไปตันหัวฉีด พาเกิดปัญหา

ล่าสุดรู้สึกว่ารถมันหวือๆ รอบไม่เนียน ตอนผ่อนคันเร่งลงใกล้ๆเดินเบา ตอนวิ่งออกตัวไปแล้วนี่ จี๊ดๆตามปกติ

เลยคิดว่า หัวฉีดมันต้องเริ่มฉีดไม่ละเอียดแน่ๆ เลยคิดจะลองแกะดู อย่างน้อยก้อเอากรองเจ้าปัญหาออกเลย ใช้กรองเบนซินอันเดียวนั่นแหละ ช่างมัน  :D

เลยศึกษาดู ากไทย และ เทศ แล้วทดลองทำ ก้อได้ผลดีคับ ดีเลย แตไม่รู้จะนานขนาดไหนนะ แต่ดีขึ้นเลยคับ รถมีกำลังตลอดช่วงเหมือนเก่า  :lol:

มาลองดูกัน เผื่อใครสนใจ ไม่ยากคับ  :D

การรื้อจริง ไม่ยากนะคับ อยู่หลังโหนกฝาครอบวาล์ว ถ้าคนเคยตั้งวาล์วเองนี่สิวมาก 

เอามือล้วงไปแกะฝาครอบพลาสติกดำๆ ดึงออกมาก้อเจอตัวครบๆแล้ว 

ขั้นต่อไป ตามคู่มือ คือ ขันน๊อตเบอร์10 ที่ล๊อครางไว้ 2 ตัว เด่นๆ ง่ายๆ ทองๆนั่นน่ะ

แล้วก้อ ปลดสายน้ำมันจบแล้ว  ผมติดตรงนี้นานมาก คือ กลัวน้ำมพุ่ง กลัวแตก กลัวๆ บลา ๆ ๆ 

จริงๆคือ เอามือแกะ ปลด บีบออกได้หมดเลย ไม่ได้แน่นด้วย 

ปลดหมด ขันน๊อต 2 ตัว เรียบร้อย เป็นอิสระละคับ ดึงออกมาเลย ไม่มีอะไรแล้ว 

เอามาถ่ายเก็บไว้หน่อย 6 รู รุ่นนี้คงเลิกผลิตละคับ เป็นรู่นไม่ทน E20 โคตรจะโบราณ แต่ก้อยังใช้งานได้ดีนะคับ 

คิดง่ายๆ มันเป็นแค่หัวฉีดคับ มีสลักปิดเปิดแค่นั้น เอาส่วนที่มีปัญหาออก คือ กรองไนล่อน ไฟเบอร์อะไรนั่น มันก้อกลายเป็นหัวฉีดทน E85 แล้ว 

อันนี้ขนาดโอริงนะคับ มาตรฐาน 15 มม  ทนร้อนทน้ำมันอะไรซักอย่างตามสี ผมลืม 

แต่ถ้าถอดมาแล้วไม่ขาดก้อไม่ต้องไปเปลี่ยนคับ ของผมลองบีบๆดูยังเด้ง นิ่มปกติ 

ก่อนดำเนินการถอดล้างให้เตรียมของดังนี้ก่อนนะคับ 

1. Power supply ที่จ่าย 12VDC ก้อคลองถมทั่วไป หรือ จากคอมพิวเตอร์ก้อได้ หรือจะจั๊มพ์จากแบตก้อได้ ตามสะดวก

2. หลอดไฟรถยนต์ 12V นี่แหละ แต่ขอให้ 10W อัพ เอามาคร่อม(อนุกรม) ควบคุมกระแส (หรือเปล่าไม่ชัวร์) ไม่ให้แรงไป คอยล์หัวฉีดจะไหม้ได้ถ้ากดแช่นานไป 

3. สวิทช์กดติดปล่อยดับ 

4. หลอดฉีดยาขนาด 5 CC เป๊ะเว่อร์

5. น้ำยา CARB Cleaner กัดดีมาก และ แรงดันสูงกว่าน้ำยาอื่นๆ เพราะน้ำยาพวกนี้เค้าใช้ฉีดเข้าคาร์บิวตอนรถทำงานมันเลยต้องอัดแรงเว่อร์ๆ ดันน้ำยาไปด้วย เหมาะมากๆ 

6. หางปลา 3 มม + สายไฟ มีเกลื่อนๆ 

เอามาต่อกันไว้แบบนี้คับ ง่ายๆ 

ขั้นตอนการล้างมันมีแค่นี้ 

1. อัดน้ำยาไปรอท้ายหัวฉีด   (ถ้าหัวฉีดเสื่อม ขั้นตอนนี้จะมีลม ออกมาจากหัวฉีดเลย เปลี่ยนออกได้)

2. กดสวิทช์ เปิดรูหัวฉีด 

3. น้ำยาจะพุ่งออกมาเป็ฝอยจนหมด  

4. กลับไปขั้นตอนที่ 1 วนไปเรื่อยๆ จนน้ำยาออกมาเป็นหมอก 

อันนี้เป็นวิธีอัดน้ำยาของผม ก๊อบฝรั่งมา แต่แจ๋วมากคับ ง่ายเลย ไม่ต้องไปหาอะไรมาอัดลม

ต่อเสร็จ กดน้ำยาพรืด ทั้งน้ำยาและแรงอัดจะไปรอท้ายหัวฉีดเลย

ขั้นตอนนี้ ถ้าอัดมากไปหัวฉีดพุ่งเป็นบั้งไฟนะคับ กดน้ำยาเข้าไปน้อยๆก่อนคับ ลองดู อย่ารีบ 

ง่ายๆคับ ประกอบกลับตามที่ถอดออกมา ถ้าประกอบไม่ดี พอบิดกุญแจปั๊มติ๊กดันน้ามันมา

ถ้าใส่ไม่แน่นจะมีกลิ่นน้ำมันตรงนี้แหละ ตรวจสอบง่ายคับ 

ตอนใส่กลับเอาน้ำมันเครื่องทาที่โอริงด้วยนะคับ จะใส่ง่าย  :D

ที่ผมลองดูการพ่นของน้ำยาหลังจากล้าง มันฝอยขึ้น จนเป็นหมอกเลยนะคับ  

ที่เคยได้ยินว่าเติมโซฮอลไม่ต้องห่วง ไม่ต้องล้างหรอกไม่ตันแน่นอน 

มันไม่ตันคับ ถูก  แต่น้ำมันมันก้อไม่ได้สะอาด 100% ขนาดนั้น  แรงดันน้ำมันก้อไม่ได้มากมายนะคับ ไม่ใช่ดีเซล 

โอกาสที่สิ่งแปลกปลอมเล็กๆไปจับตัวได้ มันก้อมี โอกาสฉีดแล้ว ฝอยมันไม่ละเอียดดี มันก้อเยอะ  

พอน้ำยา+แรงดันมากๆหน่อย มากัด มาอัดมันออก มันก้อกลับมาใช้งานได้ดีมากๆ เหมือนเก่าคับ 

ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้ เพราะทำคนเดียว มันต้องจับหัวฉีด กดสวิทช์ ถ่ายยาก  :D  เอาว่าฝอยมันละเอียดขึ้นเรื่อยๆ จนเป็นหมอกเลย เห็นแล้วชื่นใจ 

อัตราเร่งยังไม่ได้ลอง แต่รู้สึกว่าคัเร่งมันติดๆเท้าดีขึ้นคับ ไม่อุปทานแน่นอน เพราะรำคาญมันมาเป็นอาทิตย์แล้ว

สุดยอดมากครับป๋า ขอบคุณที่นำความรู้มาแบ่งปันครับ 

ผมชอบเข้าห้องนี้เพราะมีคนทำแบบป๋านี้แหละ ชอบครับ ทำเองรื้อเอง จบๆ ไม่เปลืองดีครับ 

แบ่งปันคับบิ๊ก ทำได้จริง ก้อเอามาแชร์ ใครสนใจจะได้มีแนวทาง

เราก้อไปหาข้อมูลจากผู้ใจบุญเวบอื่นมาเหมือนกัน :lol:

ทำได้เอง ประหยัดเงินไปเยอะคับ เปลี่ยนหัวฉีดทีไม่ใช่หลักร้อย  :D

เยี่ยมเฃยครับป๋า ใช้เวลานานมากไหมครับ ตั้งแต่เริ่มจนเสร้จ 

นานนะหัวหน้า เพราะกลัวหลายๆอย่าง กลัวแกะผิด แกะพลาด กลัวช๊อต กลัวใช้น้ำยาผิด กลัวๆ เยอะ หลอน 

ทำแต่ละขั้นตอน ก้อเกร็งๆมันจะพัง ไม่ได้เตรียมอะไหล่ไว้ นี่คือวิถี DIY เลย ไปตายเอาดาบหน้า

ถ้าตอนนี้ทำก้อแป๊ปเดียวละคับ 

ต่อหลอดไฟอนุกรมเข้าไปแบบป๋าทอมก็ดีครับ ปลอดภัยชัวร์

ไม่ต้องกลัวว่าเวลากดค้างนานๆ หัวฉีดจะมีปัญหา

ล้างไม่นานแต่รื้อกับประกอบนานกว่าเยอะครับ

• 1 month later...

เจ๋งมากป๋า ไม่ต้อง เอาไปล้างร้านละหัวตัง800 ล้างร้าน

ล้างร้าน ถ้าใส่เครื่องสั่นจะดี แต่หาซื้อมือสองใหม่ๆดีกว่าถ้าราคานี้

หัวฉีดตัวเคลม R18 ศูนย์ใหม่ ชุดละ 3000 กว่าเอง พอกันเลย

• 2 weeks later...

สอบถามเพิ่มครับขนานหัวฉีดที่ใช้ครับ k20a หรือ k24 ขนาดเท่ากับของ r18 หรือเปล่าครับ

น้ำยาล้างหัวฉีดแบบนี้ร้านอะไรขายครับ homepro มีไหมครับ

ไม่รู้เลยคับ ไม่เคยใช้ K20 K24

น้ำยาคงต้องไปเดินดูเอาคับ มันชื่อ Carb cleaner

ชื่อสากลนะคับ ลองเสิชหาดูก้อได้ มีเยอะ ราคาต่างๆกันไปตามยี่ห้อ

ผมซื้อที่โลตัสนี่แหละ จำราคาไม่ได้คับ