Jump to content

Recommended Posts

เริ่มจากเดือนที่ผ่านมาผมได้ไปเปลี่ยนจานเบรคมาครับ...

แล้วพบว่า ลูกยางกันฝุ่นของ DC5 ของผม เกิดขาดขึ้น :o บวกกับตั้งใจที่จะเปลี่ยนสายถักเบรคด้วย ไหนๆก็ต้องถอดล้อแล้ว 5555++

เลยจัดพร้อมกันทีเดียววันนี้เลยครับ

ทำที่ร้าน พระโขนงผ้าเบรค ย่านพระโขนง ติดสถานี้รถไฟฟ้าพระโขนงครับ....ประสบการณ์กว่า 30 ปีครับ

อันนี้ภาพที่มองเห็นว่ายางกันฝุ่นขาดครับ.....(ก่อนรื้อ)

มาดูภาพกันเลยครับ อันนี้นี้ครับที่จะมาทำ......

อันนี้ภาพร้านที่ทำครับ มาถึง 10 โมงเช้า.....

เริ่มชำแหละเลยครับ โดยลูกชายเจ้าของร้าน....

รื้อมันออกมา !!!! ทั้งลูกสูบ และยางกันฝุ่น.....

รื้อแล้วก็ล้างงงงงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ........^^

แงะ over ring ออกมาอีกๆๆๆ หลังจากนั้น เริ่มดูสะดาดขึ้นทันตาเห็นครับ..... เย้ๆๆๆๆ 555+++

แล้วก้ขัดกระบอกสูบหน่อย

มาดูกับชัดๆๆๆอีกทีว่ายางกันฝุ่นมันขาดยังไง โหดมากๆๆๆ

ตัวOver ring ยังดีอยู่ครับ แต่ก็จัดการเปลี่ยนครับ เพราะในชุด Overhaul มีครบ set ครับ

แงะเส็ดก็เป่าไล่น้ำ...ฟู่ ฟุ่...

คราวนี้ก็มาใส่ของลูกสูบและ ยางกับฝุ่น และ over ring กลับคืน โดยใช้น้ำยาทาถู ทาถูรอบๆๆๆ -----

อันนี้ช่างที่ทำคับ คุยดี งานละเอียดครับ ให้เครดิตพี่เค้าเลย.... จิงๆๆ ทำกันหลายคนมาก แต่แอบถ่ายมาคนเดียว 55+

หลังจากนั้นก็คิวของ สายถักบ้างๆๆๆๆ แดงๆๆ ช่างเข้ากันดีเสียจิงเชียว หุหุ

พร้อมประกอบเข้ารถครับบบบ ใกล้ได้เทสแล้วววววว.....ยัดผ้าเบรคลงไปปป ชิว ชิ่วๆๆๆ

ต่อด้วยน้ำมันเบรคซักขวด

จบแล้วครับสำหรับวันนี้ ใช้เวลาไป 4 ชมครับ

ความรู้สึกแรกหลังจากได้ลองขับ ก็ไม่ค่อยแตกต่างจนเห็นผลชัดเจนอะไรมากครับ :P

ได้มันได้ใจครับเพราะเวลาเห็นของอะไรชำรุดก็อยากเปลี่ยนครับ

ส่วนเรื่องประสิทธภาพของสายถัก ไม่ขอ comment ครับ เพราะได้ทำการ overhaul ลูกยางด้วย มันอาจมีผลให้มันดีขึ้นทั้งคู่ครับ

ความรู้สึกแรกคือ เบรคกระชับขึ้น 10% ครับ

ไว้เดี๋ยวลองไปวิ่งดูจะมาบอกฟิลลิ่งอีกทีครับ

แต่ที่แน่ๆ ใจผมครับ ได้ความรู้สึกปลอดภัยขึ้นอีก 100% :lol:

ส่วน เรื่องร้านนี้ เต็ม 10 ผมให้ 20 เลยครับ ร้านนี้บริการดีมากๆ ช่างและเจ้าของร้านเป็นมืออาชีพมากๆ ร้านมีรถเข้าตลอดเลย ไม่มีมั่วแน่ งานละเอียดมากๆครับ ขอ CONFIRM แบบหมอดูชื่อดังเลย ( ^^ )

ขอบคุณครับที่แวะมาอ่านครับ หวังว่าคงเป็นประโยชน์สำหรับหลายคนที่ใช้ DC5 อยู่ครับ

รถสวยคร้าบ

สายถักได้มาเท่าไรอะคร้าบ

4 กว่าครับ

ต่อรองแล้วนะพี่ ฝากเพื่อนซื้อครับ

สวย เรียบ ลงตัวดีครับ

ขอบคุณครับ

แวะมาดูฟามเคลื่อนไหว

ทุกอย่างยังคงเดิมครับพี่ 55

ได้เจอตัวเป็นๆมะวานรถสวยมากคับ :0130:

ขอบคุณครับพี่ รถพี่งามกว่าอีก ลง K ด้วย

แอบส่องๆ

มาแอบส่องเบรก ^^

:0192: :0192: :0192: :0192: :0130: :0130: :0130: :0130:

ชอบรีวิวร้านทำเบรค อิอิ

เค้ารับทำทุกอย่างเกี่ยวกับเบรคใช่ไหมครับ

น่าสนใจไปใช้บริการ

ขอบคุณครับพี่ รถพี่งามกว่าอีก ลง K ด้วย

เจ้าของเก่าเค้าแต่งไว้นะคับ ยังไม่ได้ทำไรเพิ่มเลย

ปล.ยินดีที่ได้รู้จักนะคับ

เจ้าของเก่าเค้าแต่งไว้นะคับ ยังไม่ได้ทำไรเพิ่มเลย

ปล.ยินดีที่ได้รู้จักนะคับ

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับพี่

ชอบรีวิวร้านทำเบรค อิอิ

เค้ารับทำทุกอย่างเกี่ยวกับเบรคใช่ไหมครับ

น่าสนใจไปใช้บริการ

คิดว่าใช่ครับ แต่ไม่ได้รับแปลงเบรคนะ

• 1 month later...

คับผม ไว้เจอกันที่ร้านล้างรถก็ได้ 55+

วันนั้นผมแวะไปหาเพื่อนนะคับ ผมไม่ได้อยู่แถวนั้นคับ

เอาบุญมาฝากกันอีกครั้งครับ

ไปปฏิบัติธรรมที่ จ. เชียงใหม่ มา

คิดหวังสิ่งใด ประสบแต่ความโชคดี สำเร็จผล สาธุ สาธุ

• 1 year later...

เอาบุญมาฝากกันอีกครั้งครับ

ไปปฏิบัติธรรมที่ จ. เชียงใหม่ มา

คิดหวังสิ่งใด ประสบแต่ความโชคดี สำเร็จผล สาธุ สาธุ

โอ้วว ขอบคุณครับ พอดีเพิ่งมาเห็น ไม่ได้เข้ามาเล่นเลยครัย

ตอนนี้ผมขายรถคันนี้ไปแล้วครับ เมื่อวันที่ Oct 18 ตอนนี้ไปไปเล่น G9 แล้วครับ

แต่ web นี้ก็ยังแอบเข้ามาเล่นอยู่ครับ เพราะผมรู้สึกถึงความอบอุ่นและมิตรภาพของบอร์ดนี้มากๆ

รู้สึกใจหายมาก ตอนขายรถไป T__T