Jump to content

สายพานหน้าเครื่องแบบนี้ใช้ต่อได้มั้ยครับ มันปกติมั้ย

Recommended Posts

รบกวนเรียนถามพี่ๆครับ สายพานหน้าเครื่องแบบนี้ใช้ต่อได้มั้ยครับ มันปกติมั้ย ปีใหม่นี้ต้องเดินทางใกลน่ะครับ

ตรงรอยต่อมันเหมือนมีด้ายหลุดเป็นฝอยๆครับ แต่สภาพโดยรวมมันก็ดีอยู่ครับไม่มีรอยแตกลายงา

ใช้งานมาครบแสนโลแล้วครับ ลองอ่านจากกระทู้เก่ามีพี่บางท่านใช้ได้เกินแสนโลเป็นครึ่งอ่ะครับ

ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ

ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะคับ ใช้มานานรึยังคับ

แต่ถ้าเอาชัวร์สบายใจๆเพราะวิ่งทางไกลด้วยก้เปลี่ยนเถอะคับ เส้นนึงไม่เกิน 400 แต่อย่าลืมเบอร์สายพานกับการคล้องต้องถูกต้องนะคับ ^^

ขอบคุณพี่ๆครับ เปลี่ยนเฉพาะสายพานได้มั้ยครับเพราะพี่ๆบางท่านบอกต้องเปลี่ยนพร้อมลูกรอก ขอคำชี้แนะอีกทีครับ

จากภาพนี่ผมว่าสายพานยังสภาพดีปกติอยู่เลยคับ

รอยต่อผ้าด้านผิวนอก เย็บหยาบๆเพราะไม่ได้ใช้รับแรงอะไรคับ

ผ้าด้านนอกสุดเอาไว้กันน้ำมัน กันขูดขีด อะไรทำนองนี้ แค่นั้นเหมือนเป็นเปลือกอีกชั้น

ตัวรับแรงจริงๆจะเป็นเส้นลวดโลหะ สานรับแรงอยู่ใต้ผ้า เต็มเลย ขาดยากมากๆ

ตัวการสายพานขาดจะเป็นยางที่หล่อเป็นร่องๆ ถ้ายางเสื่อมแข็ง จะหมุนไม่เรียบ

ถ้ายางเริ่มร่อน สายพายจะวิ่งตกราง ยืด ปีน ดึงพูเล่หลุดก่อน สายพานคับ

ไม่สบายใจ เปลี่ยนก้อได้คับ เส้นละไม่กี่ร้อยแลกความสบายใจ ความปลอดภัยในการเดินทาง

เปลี่ยนแล้วลองเอาสายพานเก่ามาลองตัดทำให้ขาดดูคับ เป็นความรู้

จะเห็นว่า ด้ายรุ่ยๆที่กลัวนั่น ไม่ใช่ประเด็นเลย

ผมเคยลองผ่าดู เอาคีมบีบทีละมิล ผ่านตัดเส้นเหล็กด้านในแต่ละเส้นบีบปวดนิ้วกันทีเดียวคับ

ประมาณนี้คับ เมื่อคืนใช้มือถือ แปะภาพไม่สะดวก

ผิวผ้าด้านบน จะเย็บต่อกันแบบไหน  ไม่ส่งผลกับการรับแรงสายพานคับ

ที่ผมเข้าใจคือ มันมีมีไว้กันพวกไอน้ำมันไปทำอันตรายกับผิวยางด้านใต้มันน่ะ   :D

หลักๆเวลาดูสภาพสายพาน จะดูตำแหน่งที่สายพานหงาย แล้วดูสภาพทรงของร่องคับ

สึกไปมากหรือยัง ยังคงทรงหรือไม่ ยางแตก ปริ บิ่น หรือเปล่า สภาพยาง กดแล้วยังนิ่มมือ อะไรแบบนี้คับ 

ผิวผ้าด้านนอก ดูเฉพาะว่ามันโดนบาด ฉีดขาดจนเห็นเนื้อยางหรือเปล่า อะไรประมาณนี้คับ :D

พี่ๆคัพ ถ้าเปลี่ยนสายพาน จำเปนต้องเปลี่ยนลูกรอก ด้วยไหม

คัพ หรือเเค่สายพานอย่างเดียวก้อได้

สายพานอย่างเดียวได้คับ ถ้าสายพานเสื่อมก่อนอายุ

แต่ส่วนมาก ถ้าใช้งานปกติมาด้วยกัน จะเปลี่ยนพร้อมกัน เพราะลูกรอกมันสึกไปเยอะพอๆกะสายพาน เสียงจะดังด้วยกันคับ 

และตัว tensioner มันจะยืดออกไปพอสมควรแล้ว พอกดมันกลับ สปริงดันมันชอบหักคับ

• 2 weeks later...

100000 กม.เปลี่ยนดีกว่าครับ  ตัวนี้สำคัญครับ