Jump to content

รีวิว แกะล้าง PCV Valve เพื่อรอบเดินเบานิ่งๆ

Recommended Posts

รีวิวนี้ ถ่ายไว้นานแล้วนะครับ เอามาลงหน่อยเก็บไว้เผื่อใครประสบปัญหาคล้ายกัน ลองดูไม่เสียหลาย

อาการคือรถประสบปัญหาเครื่องสะอึก กึกๆ เป็นฉับพลัน ตอนอัดมาแรงๆแล้วผ่อนคันเร่ง เบรคเอี๊ยด 

ตอนนั้นก้อ งงๆ อะไรเนี่ย จอดติดไฟแดงกระพรือ พรืดๆ รอบแกว่ง 750 - 500 เด้งไปเด้งมา จะดับมิดับแหล่ ต้องเบิ้ลเครื่องช่วย 

พอออกตัวก้อลองกดดู พอติดอีกไปแดง มันก้อดีขึ้น เอ๊ะยังไง  :mellow:  หลังจากนั้นมา ก้อไม่ได้เป็นหนักอีก แต่แอบมีบ้างเวลาอัดๆแล้วผ่อนคันเร่ง

ก้อพยายามหาข้อมูล ล้าง โน่น นี่ นั่น ตามที่คิดได้ มันก้อดีขึ้น แต่ไม่ใช่ มันยังแอบมาเรื่อยๆ บางที 

ก้อไปหาอ่านตำราต่างประเทศ พบว่า รอบเดินเบาในรถรุ่นใหม่ๆ จะเกี่ยวข้องหนักๆเลยกับ Vacuum ในระบบ 

ลองไล่เทียบดูกับรถตัวเองพบว่า มีอยู่ตัวนึงที่ผมไม่เคยแตะมันเลย ไม่รู้จักด้วย แต่สามารถส่งผลต่อการไหลของอากาศในรอบเดินเบามากมาย 

มันชื่อ PCV Valve คับ  :D

PCV  Valve ชื่อเต็ม Positive Crankcase Ventilation Valve เป็นวาล์วเพื่อใช้เป็นทางผ่านในการลดปริมาณของก๊าซ Hydrocarbon หรือพวกไอเชื้อเพลิงที่เล็ดลอดเข้าสู่ห้องเครื่อง

ถ้าอ่านภาษาอังกฤษจะเรียกก๊าซพวกนี้ว่า โบลว์บาย ( Blow by) 

ซึ่งข้อเสียของก๊าซพวกนี้คือ มันจะทำให้เกิดความชื้นในห้องเพลาข้อเหวี่ยง เมื่อมีมากๆ จะทำให้เกิดสภาวะกรด

น้ำมันหล่อลื่นจะเกิดเมือกจากความชื้นเกิดการเสื่อมทางคุณสมบัติไม่สามารถปกป้องชิ้นส่วนที่เป็นโลหะได้

จึงจำเป็นต้องมีการระบายก๊าซพวกนี้ ที่สะสมอยู่ในห้องเพลาข้อเหวี่ยงออกทิ้งไป

และเพื่อไม่ให้เกิดปัญหามลภาวะออกไปสู่ชั้นบรรยากาศ มันจึงถูกส่งกลับไปเผาไหม้อีกครั้ง

โดยหลักการแรงดูดแวคคั่มภายในท่อร่วมไอดี (intake manifold)  ประมาณนี้ 

ปัญหาของมันคือ เนื่องจากมันเป็นวาล์วทางเดียว  คือยอมให้อากาศไหลไปทางเดียว

เมื่อลูกปืนมันเกิดเสื่อม หรือติดตายของวาล์ว อากาศไหลไม่ได้ หรือ อากาศสามารถไหลย้อนกลับทางได้  

จะเกิดปัญหากับส่วนผสมเชื้อเพลิงในห้องเผาไหม้ทันที  ทำให้เครื่องยนต์เวลาเดินเบาจะ ไม่ราบเรียบ สะอึก เครื่องยนต์ดับได้  

เมื่อรู้จักมันเข้า ก้อสงสัยขึ้นมาทันที สงสัยจะใช่แฮะ ลูกปืนกลิ้งไปมา 8 ปี สงสัยมีสึกหรอกันไปบ้าง หรือจะสกปรก จนเคลื่อนไม่สะดวก

อย่ากระนั้น จัดเลย  :D

ของผมเป็น R18A ตัววาล์วจะติดตั้งอยู่ข้าง VTEC Solenoid 

อันนี้ถ่ายไกลออกมาหน่อย ดูชัดๆ มันอยู่ระหว่าง จุกฝาครอบน้ำมันเครื่อง กับถังพักน้ำมันเบรคน่ะ

ไม่ยากครับ ลองดูเองจะเข้าใจ หมุนออกง่ายๆเลย บล๊อกเบอร์ 16 หรือ 18 จำไม่ได้ แต่ไม่ได้แน่นมาก 

อันนี้เอาออกมาแล้วนะคับ ถ่ายให้ดูคราบที่เกิดจากการเผาไหม้ เกาะที่ตัวมัน ไม่น้อยคับ แข็งด้วย 

ดูเอาเถิด อย่างซกมก เกรอะกรัง  ผมลองเขย่าดู มันก้อมีเสียงการเคลื่อน แต่เสียงไม่ใสเลย 

หลักการมันคือ ลูกปืน+สปริง ขยับตามแรงดูดของไอดี มันต้องเคลื่อนสะดวก ในการควบคุมการไหลของอากาศ 

เท่าที่อ่านรีวิวของต่างประเทศ เค้าเปลี่ยนออกกันหมด ผมก้อว่าจะเปลี่ยนแต่ตอนนั้น ไม่ได้ซื้อไว้ 

เลยตัดสินใจ ล้าง ขัด ถู มัน  ตามแต่น้ำยาจะมีติดบ้าน ด้านในร่องเอาคัทตันบัทแยงไปไถ ถู เอาคราบออกมาให้เยอะที่สุด 

เสร็จแล้ว ลองเขย่า เออเสียงมันกลิ้งไปมา ดีขึ้น เลยลองใส่กลับ และใช้งานก่อน 

จนป่านนี้ เดือนกว่า ยังใช้งานได้ดีนะคับ ขับอัดน้ำมันเครื่องปลิ้นกระจาย ผ่อนเดินเบา นิ่ง และไม่กระพือให้จิตตกอีก (ไม่ได้ดีเท่ารถใหม่ๆ แต่ผมรู้สึกได้ว่ามันนิ่งกว่าเดิม)  :D

ลองดูนะคับ ถ้าใครมีอาการ ไม่เสียเงินคับ เสียเวลานิด 

ข้อมูลดีๆมาอีกแล้ว ขอบคุณพี่ทอมมี่มากครับ ที่มาแชร์สิ่งดีๆสำหรับการดูแลเจ้า FD กันต่อไปครับ

ตอนดึงสายยางออก ไม่มีอะไรไหลตามมาใช่ป่าวครับพี่ทอมมี่ ^^ เผื่อว่าหยุดยาวยาวปีใหม่ จะลองทำดูบ้างคับผม 

ขอบคุณข้อมูลดีดีครับ  :0023: 

มันเป็นวาล์วไล่ก๊าซคับ ทำงานโดยแรงดูดจากสายยางนั่น

มันดูดขึ้นแต่ก๊าซ น้ำมันเครื่องมันหนักเกินไป จะไม่ผ่านออกมาคีบ

เปิดมาก้อเจอแบบที่ถ่ายมาน่ะ ดึงสายออกก้อถ่ายให้ดูเลย ไขออกมาก้อถ่ายให้ดูเลยเหมือนกัน

สดๆตอนนั้นเลยคับ ไม่มีอะไรกระเด็นกระดอน

ส่วนการตรวจสอบ ลองเสิชดูนะคับ ผมเขียนยังไม่หมด

มันต้องดูดได้ แต่เป่าไม่ออกคับ ถึงจะสมบูรณ์ ถ้าดูดได้ เป่าออก นี่เสื่อมคับ

แต่มันเสียยากคับ น่าจะเขรอะตะกรัน มากกว่า ล่างก้อน่าจะดัขึ้น

แต่ส่วนตัวผมว่าจะเปลี่ยน ตัวละ 500 ได้ ไม่แพง ใช้กันเป็นสิบปี

มีคับ เสิชก้อเจอคับ ผมเอาข้อมูลของเครื่อง R18A มาจากเวบ 8thgen

เสิชตรงๆนี่แหละคับ PCV valve R18A replace

แต่มันเสียยากคับ มีแค่สปริงกับแกนทองเหลือง ขยับไปมาตามแรงดูด

ลองล้างก่อนดีกว่า ผมว่าเดินเบา รู้สึกดีขึ้นแน่นอน ถ้ามันมีปัญหา

ถ้ามันยังเป๊ะอยู่ จะไม่รู้สึกแตกต่างคับ แต่ผมว่ารถใช้งานมาเกิน 5 ปีต้องรู้สึก มันชัดอยู่

เดี๋ยวเอามาลงให้คับ มีตัว PCV กับ crush washer ประมาณ 500 ได้

ขอบคุณมากคับพี่ทอม น่าลองมากคับ

ใช้พวกเบนซินล้างคงได้ใช่ป่าวคับ ^^

มันล้างแทบไม่ออกคับหัวหน้า เออ แปลก มันเป็นตะกรัน บางๆ แข็งๆ ผมอัด Carb cleaner ตั้งนาน จนตัวมันเย็นเจี๊ยบ เอานิ้วลูบๆ สากเหมือนเดิม 

นี่ยังคิดว่าต้องหาพวกสารละลายอะไรมากัดตะกรัน แบบที่เค้าใช้ต้มล้างตะกรันพวกกาน้ำ ท่าจะดี 

ท่อที่ต่อเข้าวัด Vacc ถูกแล้วครับ ตัว PCV เป็น 1 ในเส้นทางของ Vacuum line

มีอีกอย่างที่ผมสังเกตได้เวลาขับ  เอานี่ไปดูก่อน การทำงานของมัน 

เวลาดูให้ดูจาก ขวา คือต้นเหตุก่อนนะคับ แล้วผลของมันอยู่ด้านซ้าย

ตัวลูกสูบ PCV ทำงานโดย แรงดูด ของ VAC ในระบบไอดี ผลมันคือการไหลของไอจากทางซ้ายออกมาเข้าห้องไอดีช่วยเสริม

ตามรูป ถ้าเราใช้ PCV แบบสปริงแข็งขึ้นนิดๆ น่าจะช่วยให้รอบตกช้า ขับมันส์ขึ้นละป่าว อันนี้เดาล้วนๆ ต้องลอง  :D

ที่ผมลองจับกับเฟียสต้าน้อยที่บ้าน ของเค้า รอบตกช้า หน่วงรอดี ทำให้จังหวะการขับขี่มันต่อเนื่องมาก เร่งแล้วผ่อนนี่ รอบมันจะค้างรอสักพักเลยกว่าจะตกมาเดินเบา ตอนเบรคสนิทจริงๆ

ของเรานี่ไวมาก เกียร์ต่ำๆนี่ ผ่อนเป็นลง เสียอารมณ์ หรือของผมเป็นคันเดียวไม่รู้  :D  แต่หลังล้างมันดีขึ้น รอบค้างรอที่ 1200 -1000 นานขึ้น

เลขเค้านะคับ 

17130-PND-A01    VALVE ASSY.,PCV                       USD 16.25

94109-140-00       WASHER,DRAIN PLUG 14MM     USD 0.46

อาการแบบว่าเหยียบมาเร็วๆแล้วผ่อนคันเร่ง จะรู้สึกเหมือนเครื่องมันกระตุกจังหวะนึงเปล่าครับ

อาการแบบว่าเหยียบมาเร็วๆแล้วผ่อนคันเร่ง จะรู้สึกเหมือนเครื่องมันกระตุกจังหวะนึงเปล่าครับ

ไม่คับ อันนั้นปกติ  :D

ถ้าตัวนี้มีปัญหา พอผ่อนเสร็จ เบรคสนิท เข้าเกียร์ว่าง เดินเบา กระตุกพรืดๆ เลยคับ จะดับเอา  :D

มันล้างแทบไม่ออกคับหัวหน้า เออ แปลก มันเป็นตะกรัน บางๆ แข็งๆ ผมอัด Carb cleaner ตั้งนาน จนตัวมันเย็นเจี๊ยบ เอานิ้วลูบๆ สากเหมือนเดิม

นี่ยังคิดว่าต้องหาพวกสารละลายอะไรมากัดตะกรัน แบบที่เค้าใช้ต้มล้างตะกรันพวกกาน้ำ ท่าจะดี

ท่อที่ต่อเข้าวัด Vacc ถูกแล้วครับ ตัว PCV เป็น 1 ในเส้นทางของ Vacuum line

มีอีกอย่างที่ผมสังเกตได้เวลาขับ เอานี่ไปดูก่อน การทำงานของมัน

เวลาดูให้ดูจาก ขวา คือต้นเหตุก่อนนะคับ แล้วผลของมันอยู่ด้านซ้าย

ตัวลูกสูบ PCV ทำงานโดย แรงดูด ของ VAC ในระบบไอดี ผลมันคือการไหลของไอจากทางซ้ายออกมาเข้าห้องไอดีช่วยเสริม

ตามรูป ถ้าเราใช้ PCV แบบสปริงแข็งขึ้นนิดๆ น่าจะช่วยให้รอบตกช้า ขับมันส์ขึ้นละป่าว อันนี้เดาล้วนๆ ต้องลอง :D

ที่ผมลองจับกับเฟียสต้าน้อยที่บ้าน ของเค้า รอบตกช้า หน่วงรอดี ทำให้จังหวะการขับขี่มันต่อเนื่องมาก เร่งแล้วผ่อนนี่ รอบมันจะค้างรอสักพักเลยกว่าจะตกมาเดินเบา ตอนเบรคสนิทจริงๆ

ของเรานี่ไวมาก เกียร์ต่ำๆนี่ ผ่อนเป็นลง เสียอารมณ์ หรือของผมเป็นคันเดียวไม่รู้ :D แต่หลังล้างมันดีขึ้น รอบค้างรอที่ 1200 -1000 นานขึ้น

แจ่มเลยคับพี่ทอม ขอบคุณค้าบบ

วันนี้จะลองแงะดูยากใช่เล่นเลยคับ ช่องมันแคบมากๆเลย สงสัยต้องแงะแผงจิ้งหรีดออกคงจะทำง่ายขึ้น เดี๋ยวพรุ่งนี้ว่าจะลองแงะใหม่อีกที อิอิ

แผงจิ้งหรีดไม่ต้องคับ

เอาเหล็กดำๆฐานกระปุกน้ำมันเบรคออกก้อพอ ตัวกระปุก บิดไปมาได้

แล้วเอาคีมปากยาวๆบีบคลิบเอาสายออกก่อน ตัวมันใช้ประแจบล๊อกเอาออกได้สบายๆคับ

ถ้าพี่ทอมมี มี Part Number ของวาล์วตัวนี้รบกวนด้วยนะครับพี่ :D

ถ้าพี่ทอมมี มี Part Number ของวาล์วตัวนี้รบกวนด้วยนะครับพี่ :D

Part No. ครับ