Jump to content

ขอความร่วมมือช่วยกันตรวจสอบหน่อยครับ

Recommended Posts

ก่อนอื่นต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่มาโพสห้องนี้เพราะสมาชิกน่าจะผ่านตามากที่สุด และน่าจะเกิดประโยชน์มากสุด หากไม่เหมาะสมอย่างไร หรือตรวจสอบแล้วว่าที่ผมสงสัยไม่เป็นความจริง รบกวน Admin ย้าย หรือลบทิ้งได้เลยนะครับ

เรื่องก็คือ ผมไปเจอเฟสบุ๊คนึง ที่ชวนให้คนเข้ามาร่วมทำบุญ ผ่านดาราเอเชียท่านนึง แต่เท่าที่ดู ผมรู้สึกว่ามันแปลก ๆ กลัวว่าจะกลายเป็น หลอกคนที่จะทำความดีเสียมากกว่า

โดยในเว็บ ใช้ข้อความชวนเชื่อว่า " 1 Like ของคุณ เท่ากับบริจาค 10 บาท " โดยอ้างว่า

เอาเป็นว่า ดูแล้ว อย่าพึ่งเชื่ออะไรทั้งนั้น อย่าพึ่งตัดสินใจ ที่สำคัญอย่าพึ่ง กด Like นะครับ

เพราะถ้ามันเป็นเรื่องไม่จริง แค่คุณกด Like เพื่อนของคุณก็มีโอกาสที่จะเห็นต่อ ๆ กันไปได้

ผมอยากให้ลองช่วยกันตรวจสอบดูก่อน หลาย ๆ คน หลาย ๆ เสียง จะได้มั่นใจ

และผมว่าคงจะต้องมีคนสงสัย ว่าถ้าเป็นเรื่องไม่จริง แล้วเค้าจะทำไปทำไม (ทีแรกผมก็คิดไม่ออกว่าจะทำไปทำไม)

แต่แล้วผมก็พบว่า ไม่ใช่แค่ให้คนมากด Like เท่านั้น แต่ในเว็บมีแทรกข้อความว่า

ต้องการบริจาคเงินผ่านทาง B0rkb00n.c0m

คุณจึงมั่นใจได้ว่า เงินทุกบาทส่งตรงถึงทุกมูลนิธิ

ติดต่อ คุณ จ. (ชื่อย่อ)

Email: xxxxx@xxxxxxxxxx.com

Tel: ศูนย์ 2 6 แปด ๆ 9O18

อ่านถึงตรงนี้ รู้สึกว่ามันเริ่มแปลก ๆ มั๊ยครับ

เว็บไม่มีที่มา ไม่มีที่ไป อะไรก็ไม่ชัดเจนซักอย่าง ทำไมต้อง Like แล้วถึงได้รับการบริจาค ทำไมมูลนิธิที่ขึ้นชื่อเรื่องบริจาคช่วยเหลือเด็กเกือบทุกมุมโลก กลับต้องมาอาศัยจำนวน Like ของเว็บที่ว่า และมาบริจาคผ่านเว็บ และก็อะไรอีกหลาย ๆ อย่างที่มันไม่ชอบมาพากล

ลองช่วยกันตรวจสอบดูหน่อยนะครับ ว่ารู้สึกเหมือนผมรึเปล่า

จากที่ผมค้นๆดู

http://www.pantip.com/cafe/family/topic/N12322329/N12322329.html

http://www.technolomo.com/?p=5035

http://www.borkboon.com/jackiechancharity/

http://www.arunsawat.com/board/index.php?topic=11307.0

http://jackiechan.com/charity

จริงๆ กด like เฉยๆ ก็พอครับ

หรือ ถ้าเชื่อและอยากบริจาคจริงๆ แต่มีข้อสงสัย ก็ติดต่อไปที่ 0 2688 9018 หรือ sutthima@sunandskyonline.com ได้นะครับ

หรือ ถ้าอยากบริจาคแบบสนิทใจ+เชื่อถือได้+ลดหย่อนภาษีได้อีกด้วย ก็ download รายชื่อ 686 มูลนิธิไปติดต่อเพื่อบริจาคได้เลยครับ

คิดดูดี ๆ ก่อนกด Like ครับ

ถ้ามันไม่จริง การกด Like นั่นก็คือการส่งต่อเรื่องที่ไม่จริง ให้เพื่อนที่อยู่ใน List ของเราเห็น และมีโอกาสกด Like ต่อ ๆ กันไปเป็นลูกโซ่ได้

และถ้ามันไม่เป็นเรื่องจริง หรือสร้างขึ้นมาเพื่อหลอกคนให้โอนเงิน ยิ่งมีคน Like มากเท่าไหร่ ก็ยิ่งมีโอกาสโดนหลอกมากขึ้นเท่านั้นนะครับ

อีกอย่างนะครับ อันนี้พึ่งลอง Search ดู

ลองดูว่าเว็บนี้จดทะเบียนที่ไหนนะครับ

WHOIS Information

Registrant

Domains By Proxy, LLC

(480) 624-2599 Phone

(480) 624-2598 Fax

DomainsByProxy.com

14747 N Northsight Blvd Suite 111, PMB 309

Scottsdale, Arizona 85260

United States

borkboon.com@domainsbyproxy.com

Administrative Contact

Registration Private

14747 N Northsight Blvd Suite 111, PMB 309

borkboon.com@domainsbyproxy.com

Technical Contact

Registration Private

Registered Through

GoDaddy.com, LLC

Domain Name: borkboon.com

Created on: 7/25/2010 5:46:16 AM

Expires on: 7/25/2012 5:46:16 AM

Last Updated on: 4/10/2012 4:38:59 AM Domain Servers

PDNS01.DOMAINCONTROL.COMPDNS02.DOMAINCONTROL.COM

คือต้องขอโทษ จขกท.ด้วยนะครับ ที่ผมมีมุมมองที่แตกต่างออกไป

คิดดูดี ๆ ก่อนกด Like ครับ

ถ้ามันไม่จริง การกด Like นั่นก็คือการส่งต่อเรื่องที่ไม่จริง ให้เพื่อนที่อยู่ใน List ของเราเห็น และมีโอกาสกด Like ต่อ ๆ กันไปเป็นลูกโซ่ได้

และถ้ามันไม่เป็นเรื่องจริง หรือสร้างขึ้นมาเพื่อหลอกคนให้โอนเงิน ยิ่งมีคน Like มากเท่าไหร่ ก็ยิ่งมีโอกาสโดนหลอกมากขึ้นเท่านั้นนะครับ

แล้วถ้ามันเป็นเรื่องจริงละครับ จะเป็นยังไง ท่าน จขกท.ไม่เห็นเขียนมุมด้านนี้บ้างเลย

หากไม่เหมาะสมอย่างไร หรือตรวจสอบแล้วว่าที่ผมสงสัยไม่เป็นความจริง รบกวน Admin ย้าย หรือลบทิ้งได้เลยนะครับ

ลองช่วยกันตรวจสอบดูหน่อยนะครับ ว่ารู้สึกเหมือนผมรึเปล่า

แล้วท่านจะให้ใครเป็นผู้ตรวจสอบ ทำไมไม่ตรวจสอบด้วยตัวท่านเองเลยละครับ ถ้าท่านสงสัยถึงขนาดนี้

แล้วนำมาชี้แจ้งไปเลย ว่า Facebook นี้ หรือ website นี้ หลวกลวง ไม่จริง อย่าไปกด Like อย่าไปโอนเงิน

ทุกคนที่เข้ามาอ่านจะได้กระจ่าง เข้าใจในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น

เพื่อไม่เป็นการตัดโอกาสของมูลนิธิด้วยนะครับ ถ้ามันเป็นเรื่องจริง

คือต้องขอโทษ จขกท.ด้วยนะครับ ที่ผมมีมุมมองที่แตกต่างออกไป

แล้วถ้ามันเป็นเรื่องจริงละครับ จะเป็นยังไง ท่าน จขกท.ไม่เห็นเขียนมุมด้านนี้บ้างเลย

แล้วท่านจะให้ใครเป็นผู้ตรวจสอบ ทำไมไม่ตรวจสอบด้วยตัวท่านเองเลยละครับ ถ้าท่านสงสัยถึงขนาดนี้

แล้วนำมาชี้แจ้งไปเลย ว่า Facebook นี้ หรือ website นี้ หลวกลวง ไม่จริง อย่าไปกด Like อย่าไปโอนเงิน

ทุกคนที่เข้ามาอ่านจะได้กระจ่าง เข้าใจในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น

เพื่อไม่เป็นการตัดโอกาสของมูลนิธิด้วยนะครับ ถ้ามันเป็นเรื่องจริง

แหม๋... ถ้าผมทำคนเดียวได้ ผมจะขึ้นหัวข้อว่าขอความร่วมมือช่วยกันตรวจสอบเหรอครับ

ถ้าผมตรวจสอบคนเดียวมันจะน่าเชื่อถือเท่าหลาย ๆ คนช่วยตรวจสอบได้ยังไง จริงมั๊ยครับ

ถามว่าแล้วถ้ามันเป็นเรื่องจริง ? ผมไม่พูดถึง

ผมคงไม่ต้องพูดถึงหรอกครับ ถ้ามันเป็นเรื่องจริง ก็ไม่มีใครเสียหาย

แต่ที่มาขอความร่วมมือ เพราะถ้าเป็นเรื่องไม่จริง มันก็จะเกิดเหตุการถูกหลอกให้โอนเงิน และมีผู้เสียหาย

เอาเป็นว่า ก็อย่างที่เห็น ๆ อยู่ ว่าหลาย ๆ อย่างมันไม่โปร่งใส อยู่ที่คุณจะใส่ใจรึเปล่า

คนเราที่ถูกหลอก ก็เพราะไม่ใส่ใจในรายละเอียดนี่แหล่ะครับ

สมัยนี้คนเรามักง่ายในการส่งต่อ ใครมาบอกว่าดีให้ส่งต่อ ก็ส่งต่อกันทั้งนั้นแหล่ะครับ

เพราะแบบนี้ผมถึงบอกให้ไตร่ตรองดูซักนิด ก่อนกด Like

ก็ไม่ได้เสียหายอะไรนี่ครับ

กระทู้ผม แยกให้ออกนะครับ ว่าผมมาขอความร่วมมือ ให้ช่วยกันตรวจสอบ

ช่วยแยกแยะนิดนึงนะครับ ไม่ได้มีอะไร Discredit ทางนั้นเลย

แค่ต้องการให้ร่วมมือกันตรวจสอบเงียบ ๆ ในบ้านหลังใหม่ หลังนี้

ผมก็ไม่เข้าใจ ว่าเดือดอะไรขึ้นมา ผมไปทำอะไรเสียหาย

ทำไมต้องพูดจาเชิงไล่ให้ผมไปตรวจสอบของผมคนเดียว เพื่อ ?

ก็รอดูกันต่อไปก็แล้วกันนะครับ

วันนี้ ถ้าเค้าแค่ขอให้คุณกด Like กันเยอะๆ คุณก็ช่วยกันกด Like ช่วยกันส่งต่อโดยไม่ตรวจสอบ

เว็บนั้นเว็บนี้เห็น ถูกใจก็เอาไปลง เห็นคนกด Like กันเยอะ ๆ ก็ไม่ตรวจสอบเหมือนกัน คนไป Search เจอเข้า ก็ยิ่งคิดว่าเป็นเรื่องจริง

วันหน้า คอยดูแล้วกันครับ สุดท้ายเดี๋ยวเค้าก็ออกมาเรี่ยไรเงินคนใจบุญแบบดื้อ ๆ หาคนใจบุญร่วมบริจาคเงินผ่านทางเค้า

สุดท้ายก็คงยังไม่มีใครตรวจสอบ

ส่งต่อการทำความดีแบบนี้ ก็สบายกันไปครับ

จบนะครับ ไม่ต้องตรวจสอบ ก็รอดูกันต่อไปครับ ดีก็ดี ไม่ดีคนแค่กด like ส่งต่อ ก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรอยู่แล้ว

ผมเป็นคนเริ่มเอง ขอจบตรงนี้นะครับ ขี้เกียจให้คนมาสงสัยในตัวผม

ผมคิดอย่างท่านจขกทนะครับ

คน/เซเลบจะบริจาคทั้งทีแต่ต้องมาคอยนับไลท์เนี่ยนะ

เห็นมาหลายเรื่องแล้วด้วย

งงอ่ะครับ ถ้าผมกด Like แล้วใครเป็นคนจ่ายเงิน 10 บาทให้ผมอ่ะครับ

เฉพาะเคสนี้นะครับ เฉินหลงเป็นคนบริจาคครับ ตัวเลข 10 บาท เป็นเพียงตัวเลขสมมุติที่เค้าประมาณขึ้นเพื่อให้มีคนคลิ๊ก like ตามเป้าที่เค้าตั้งไว้

สรุปก็คือ คนคลิ๊กไม่ถึงเป้าที่ตั้งไว้ แต่เฉินหลงก็บริจาคเกินกว่านั้น คิดว่าเฉินหลงเค้าตั้งใจบริจาคอยู่แล้วครับ

ปล. ดีแล้วครับที่สงสัย สมัยนี้ ควรจะช่วยกันตรวจสอบก่อน ว่าอะไรจริง หรือไม่จริง ไม่ใช่เค้าเฮมา ก็เฮกันไป คนเราพลาดกันได้ทั้งนั้น เพราะสมัยนี้กลโกงทางอินเตอร์เน็ตมันมีมากมายครับ ก็ต้องช่วยกันสอดส่องดูแลครับ

แหม๋... ถ้าผมทำคนเดียวได้ ผมจะขึ้นหัวข้อว่าขอความร่วมมือช่วยกันตรวจสอบเหรอครับ

ถ้าผมตรวจสอบคนเดียวมันจะน่าเชื่อถือเท่าหลาย ๆ คนช่วยตรวจสอบได้ยังไง จริงมั๊ยครับ

จริงครับ ที่หลายคนตรวจสอบจะน่าเชื่อถือกว่าคนเดียว

แล้ว คนเดียวที่ตั้งกระทู้ ได้ตรวจสอบบ้างหรือยังครับ

สำหรับผมนะ ถ้าผมสงสัยจริงๆ ผมจะตั้งโจทย์ขึ้นมาแล้วโทรไปที่เบอร์นั้นเลย

ได้ความว่ายังไง ถ้าเป็นเท็จ ก็มาโพสเตือนว่า เวปนี้ อย่า like เพราะ นู้นนี่นั้น ว่าไปครับ

แต่ถ้าจริง ก็โพสกระจ่ายข่าว เพื่อให้เพื่อนๆสมาชิกช่วยกันกด

กระทู้ผม แยกให้ออกนะครับ ว่าผมมาขอความร่วมมือ ให้ช่วยกันตรวจสอบ

แยกออกสิครับ ไม่งั้น ผมจะมานั่งค้น google หรือหาภาพข่าว เพิ่มเติม แล้วแปะ link ไว้ในกระทู้นี้ที่ จขกท.สงสัยทำไมละครับ

ผมก็ไม่เข้าใจ ว่าเดือดอะไรขึ้นมา ผมไปทำอะไรเสียหาย

ผมไม่ได้เดือดอะไรเลยครับ (ที่คุณสงสัยมูลนิธิ คุณเดือดมูลนิธิมั้ยละ) ผมก็สงสัยคุณเหมือนที่คุณสงสัยมูลนิธินั้นแหละ

ทำไมต้องพูดจาเชิงไล่ให้ผมไปตรวจสอบของผมคนเดียว เพื่อ ?

เพราะคำว่า ช่วยกันคือร่วมกันทำครับ และผมคิดว่า ผู้โพส ควรจะช่วยตรวจสอบอะไรมาบ้าง ในบางส่วน ให้ได้ข้อเท็จจริงบ้าง แต่ที่คุณโพสไม่มีข้อเท็จจริงที่เป็นประโยชน์อะไรเลย

จบนะครับ ไม่ต้องตรวจสอบ ก็รอดูกันต่อไปครับ ดีก็ดี ไม่ดีคนแค่กด like ส่งต่อ ก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรอยู่แล้ว ใช่ครับ ไม่เดือดร้อน

ผมเป็นคนเริ่มเอง ขอจบตรงนี้นะครับ ขี้เกียจให้คนมาสงสัยในตัวผม

ถ้า คนของทางมูลนิธิเห็นก็คงจะรู้สึกแบบเดียวกับท่าน จขกท.รู้สึกแหละครับ

แต่อยู่ที่ว่า เค้าจะคิดต่อไปมั้ยว่า ทำไม ถึงมีคนสงสัย เพราะอะไร แล้วจะมีวิธีแก้ยังไงให้คนหายสงสัย

หรือ จะออกมาโวยวาย ว่า เออ ไม่ทำมันและ รู้สึกไม่ดี มีคนมาสงสัยว่าเราหลอกลวง

อันนี้ ก็แล้วแต่การตัดสินใจส่วนบุคคลครับ

ใจเย็นๆครับคุณพี่ เท่าที่ผมอ่านมาคุณพี่มีอคติกับเจ้าของกระทู้เกินไปรึป่าวครับ

ส่วนตัวผมว่าเจ้าของกระทู้ก็ทำถูกแล้วนะครับ ที่ออกมากระจายข่าวในข้อข้องใจ (เพราะสมัยนี้มีทั้งมิจฉาชีพและคนดีปะปนกันอยู่ในสังคม)ดีกว่าถ้าสมมุติว่าไม่เป็นเรื่องจริงจะได้ไม่ต้องมาเจอเหตุการวัวหายแล้วมาล้อมคอกอย่างที่เป็นกันประจำนี่ครับ อย่างเหตุการณ์นี้มันเป็นเรื่องจริงและผมก็ไม่เห็นว่ามันจะเสียหายตรงไหนเลย ที่มีคนออกมาสงสัยครับ

มองมุมกลับ เป็นเรื่องที่ดีอย่างผมไม่ได้ติดตามข่าวอย่างน้อยก็ทำให้ผมหรือคนอื่นๆได้รับรู้ข่าวดีๆเพิ่มขึ้นอีกช่องทางนึง

ถึงคุณเก๋ครับ ผมไม่ได้ใจร้อนนะ ผมพูดด้วยเหตุผล และศึกษา website และหลักการทำงานของมูลนิธินี้มาบ้างบางส่วน

เรื่องก็คือ ผมไปเจอเฟสบุ๊คนึง ที่ชวนให้คนเข้ามาร่วมทำบุญ ผ่านดาราเอเชียท่านนึง แต่เท่าที่ดู ผมรู้สึกว่ามันแปลก ๆ กลัวว่าจะกลายเป็น หลอกคนที่จะทำความดีเสียมากกว่า

จากข้อความด้านบน

ซึ่งในกรณีนี้ ผู้ที่มาอ่าน แต่ไม่ได้เข้าไปหาความจริงก็จะไม่กล้ากด like ถูกมั้ยครับ เพราะ จขกท.ได้เตือนที่ว่า "ผมรู้สึกว่ามันแปลก ๆ กลัวว่าจะกลายเป็น หลอกคนที่จะทำความดีเสียมากกว่า" โดยที่ไม่ได้ตรวจสอบอะไรเลย

และ การตรวจสอบมูลนิธินี้ก็ง่ายมากครับ ผมว่า ใช้เวลาน้อยกว่า พิมพ์ตั้งกระทู้นี้ซะอีก

ที่ผมสงสัย(ไมไ่ด้อคตินะครับ) คือ ก่อนที่ จขกท.จะโพส ได้ตรวจสอบมาบ้างหรือเปล่าว่า มูลนิธินี้มีอยู่จริงหรือไม่

ถ้าผมยกตัวอย่างเช่น ผมโพสถึงร้านอาหารร้านหนึ่ง(เป็นร้านที่พึ่งเปิดใหม่ ที่ไม่ได้มีชื่อเสียงการันตีความอร่อย) ว่า

"ผมไปมาแล้วววว รสชาติไม่อร่อย รอนาน บริการแย่ แต่ยังไงลองไปทดสอบดูนะครับ ว่าเจอเหมือนผมหรือเปล่า"

ผู้ี่ที่มาอ่านข้อความดังกล่าว จะมีความคิดที่จะไปร้านอาหารนี้มั้ยครับ

จริง ๆ ผมว่ามันน่าจะจบได้แล้วนะครับ อย่างที่คุณทำเค้าไม่ได้เรียกว่าสงสัยหรอกครับ เค้าเรียกว่าจ้องจับผิดกัน จากการมานั่งจับผิดแต่ละประโยคของผม

แล้วผมตรวจสอบมาแล้ว ทั้งในเว็บของต้นทางและปลายทาง และผมก็บอกแล้วว่ามันมีหลาย ๆ อย่างไม่ชัดเจน

แค่ผมไม่ต้องการชี้นำให้คนรู้สึกไปกับผม ผมถึงโพสข้อมูลแบบเป็นกลาง เน้นต้องการให้ช่วยกันตรวจสอบ ว่าพบอะไรเหมือนที่ผมตรวจสอบเจอหรือไม่

และฝากไว้นิดนึงนะครับ การ Search หาข้อมูลแบบมักง่าย บอกได้คำเดียวว่า มันก็ไม่ต่างอะไรกับการกด Like แบบมักง่าย และการส่งต่อข้อมูลแบบง่าย ๆ หรอกครับ

อีกอย่างกระทู้ผมเจตนาค่อนข้างชัดเจนครับ คิดว่าไม่จำเป็นต้องพิสูจน์อะไร และหลาย ๆ คนที่เค้าอ่าน เค้าก็ทราบจุดประสงค์ดีครับ ไม่จำเป็นต้องจับประโยค มาตีความหมายเป็นอื่นครับ

จบนะครับ

แล้วผมตรวจสอบมาแล้ว ทั้งในเว็บของต้นทางและปลายทาง และผมก็บอกแล้วว่ามันมีหลาย ๆ อย่างไม่ชัดเจน

ถ้า จขกท.ตรวจสอบอย่างที่กล่าวจริง ทุกอย่างจะชัดเจนครับ ว่า มูลนิธินี้มีอยู่จริง เป็นเรื่องจริง ไม่ได้หลอกลวง

และฝากไว้นิดนึงนะครับ การ Search หาข้อมูลแบบมักง่าย บอกได้คำเดียวว่า มันก็ไม่ต่างอะไรกับการกด Like แบบมักง่าย และการส่งต่อข้อมูลแบบง่าย ๆ หรอกครับ

ถ้าจขกท. กล่าวว่า ผมหาข้อมูลแบบมักง่าย แต่การหาข้อมูลแบบมักง่ายแบบผม ทำให้ทราบถึงข้อเท็จจริง และสามารถพิสูจน์ได้ครับ ว่ามูลนิธินี้มีอยู่จริง ไม่ต้องมาโพสให้คนอื่นช่วยตรวจสอบ และผมก็โพสชี้แจงถึงสิ่งที่ผมตรวจสอบมา ไม่ได้พูดลอยๆว่า ตรวจสอบแล้ว แต่ไม่เห็นสิ่งที่ตรวจสอบ

แถมผมยังจะแนะนำให้ร่วมกันทำบุญเพิ่มเติมไปอีก และจะดูน่าเชื่อถืออยู่บ้างเพราะ ผมมีหลักฐานอ้างอิงในการหาข้อมูลให้ดูด้วย

แสดงว่าคุณไม่ได้ตรวจสอบอะไรเลย ถึงไม่ได้เห็นว่ามันมีอะไรไม่ชัดเจนบ้าง

คุณคิดเข้าข้างตัวเอง ว่ามันเป็นเรื่องจริง ค้นหา ก็ค้นหาข้อมูล ที่ search หาได้ในกูเกิ้ลทั่ว ๆไป link ที่คุณก๊อปมาโพสไว้ link แรกเป็นโพสใน pantip ก็เป็นโพสที่ผมไปโพสไว้ใน pantip เอง ข้อความก็ข้อความเดียวกัน คุณก็ยังไม่ได้อ่าน สักแต่ว่าเห็นหัวข้อแล้วเกี่ยวข้องคุณก็ก๊อป ๆ แต่ละลิงค์เอาแปะไว้ แล้วมาแนะนำให้คนอื่นทำง่าย ๆ แค่กด like แบบนี้เหรอที่เรียกว่าตรวจสอบมาแล้ว ส่วน link อีกเว็บที่ลงข้อมูลถึงการบริจาคครั้งนี้ ก็เป็นเพียงเว็บที่ขายโฆษณาจากการให้คนเข้ามาอ่านข่าวเยอะ ๆ เค้าก็อาศัยการ search เจอแล้วเอาข่าวมาลง โดยไม่ได้ตรวจสอบเหมือนกัน ไม่ได้เป็นข่าวที่ดูน่าเชื่อถือได้เลยแม้แต่น้อย

สรุป คุณแทบไม่รู้อะไรเลย แต่คุณคิดเข้าข้างตัวเองว่าคิดถูก ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่มาแนะนำให้คนอื่นช่วยกันคลิ๊ก Like แบบนี้ มันไม่ถูกต้อง

ข้อมูลที่ควรจะตรวจสอบจริง ๆ เช่น

1. ในเว็บมูลนิธิของ Jackie Chan's ที่ไม่มีข้อมูลอะไรเกี่ยวข้องกันเลย คุณก็ไม่รู้

2. ชื่อ domain ที่จดทะเบียน ก็เป็นที่อยู่ต่างประเทศ คุณก็ไม่รู้

3. ในเว็บ (ณ ตอนนั้น) ไม่มีรูป jackie chan ที่บ่งบอกว่าเกี่ยวข้องกับองค์กรเลย เป็นรูปที่หาได้ในเน็ตทั่วไป คุณก็ไม่รู้

4. เว็บมี 2 ภาษา แต่เลือกดูในส่วนของ jackie chan ได้เฉพาะภาษาไทย ภาษาอังกฤษจะส่งให้ต้นสังกัดเข้ามาดูก็ไม่รู้เรื่อง คุณก็ไม่รู้

5. มีข้อความให้โอนเงินเข้ามาบริจาค แทรกอยู่ในหัวข้อมูลนิธิต่าง ๆ ทั้ง ๆ ที่ควรจะโปรงใสกว่านี้ ลงรายละเอียดให้ดูน่าเชื่อถือกว่านี้ คุณก็ไม่รู้

6. email ที่ให้ไว้ก็ไม่ได้เป็น email ขององค์กร เป็น email ของบริษัทเอกชนบริษัทหนึ่ง คุณก็ไม่รู้

และอื่น ๆ อีกที่คุณบอกว่าตรวจสอบจากใน google แต่คุณไม่รู้ เพราะที่ผมตรวจสอบบางอย่างมันไม่ได้อยู่ใน Google แต่ผมขี้เกียจพูดถึงนะ เพราะเรื่องมันเคลียร์ไปแล้ว

ส่วนถามว่าในเว็บมีลงเบอร์โทรก็จริง โทรไปเช็คได้ก็จริง แต่ถ้าเจอคนโกง เค้าจะบอกมั๊ยว่าโกง ไม่มีโจรที่ไหนจะบอกว่าเป็นโจรหรอก (ผมยกตัวอย่างนะ)

ผมถึงบอกว่า มันเป็นเรื่องที่ควรจะช่วยกันตรวจสอบ เพราะถ้ามันไม่จริง มันจะสร้างความเสียหายกับคนที่คิดจะบริจาคจริง ๆ ได้

จำนวนคนที่ Like เยอะ ๆ ทำให้เว็บดูน่าเชื่อถือ แต่บางครั้งก็ไม่ได้ช่วยยืนยันว่าทุกเรื่องเป็นความจริงเสมอไป

คนเราสมัยนี้มักง่ายที่จะส่งต่อ ผมก็ได้บอกไว้แล้ว แค่ถูกใจก็ส่งต่อแล้ว ผมก็แค่บอกให้ใช้วิจารณญาณ ไตร่ตรองให้ดีก่อนกด Like เพราะ กด Like ก็เท่ากับส่งต่อ ผมก็ไม่เห็นว่าจะมีอะไรเสียหายตรงไหน ก็แค่โดนเบรคนิดหน่อย และเป็นเรื่องที่สมควรถูกเบรค

สุดท้ายผมถึงไม่อยากโต้เถียงอะไรด้วย เพราะมันใกล้วันที่ทางเว็บกำหนด ในเมื่อไม่มีคนช่วยตรวจสอบ ระหว่างนี้ผมก็ติดต่อกับทางต้นสังกัด โดยให้น้องที่รู้จักกันที่เรียนอยู่เมืองจีนติดต่อให้ ระหว่างนั้นที่รอ ผมก็รอดูอย่างเงียบ ๆ ว่าถึงกำหนดจะเป็นยังไง ซึ่งก็โอเค ทุกอย่างได้ข้อสรุป เมื่อมีเฉินลงเดินทางมา และมี จนท.เว็บที่ใส่เสื้อมีโลโก้เว็บ ถ่ายรูปคู่กัน มีคนไปร่วมงาน มีถ่ายรูปคู่กับเด็ก ๆ และสำนักข่าวต่าง ๆ ลงข่าว ทั้งหมดนี่ต่างหากที่ทำให้ดูน่าเชื่อถือและกลายเป็นความจริง

ส่วนข้อมูลที่ยังไม่ชัดเจน ผมก็กำลังจะส่งให้กับทางเว็บ เพื่อให้เค้าปรับปรุงให้ดูชัดเจน และเพิ่มความน่าเชื่อถือยิ่งขึ้น

เอาเป็นว่าผมขอจบตรงนี้แล้วกัน ไม่มีอะไรจะคุยด้วย และไม่มีความจำเป็นอะไรจะต้องมาโต้เถียงอะไรด้วย

ปล. Admin ถ้าเห็นว่ามันเริ่มไร้สาระ ไม่เกิดประโยชน์ ก็ลบทิ้งได้เลยนะครับ

ถึงเสียใจ........................ แต่ไม่แคร์ ครับ !!!

► 4:17

► 4:17

www.youtube.com/watch?v=vsKWxpNsBok