Jump to content

ที่นี่...ภูทับเบิก

Recommended Posts

ไม่ได้ตั้งใจไปเที่ยวเลยปีนี้ แต่ขากลับจากบ้าน จ.ตาก เพื่อเดินทางกลับมาทำงานที่ระยอง เห็นฟ้าครึ้มๆ เลยนึกครึ้มอกครึ้มใจเบี่ยงหน้ารถเข้าสุโขทัย ไปหากะหล่ำปีหน้าฝน นั่งเล่นท่ามกลางสายลมเย็นๆ จนเกือบหนาว

บรรยากาศเย็นๆ สบายๆ 16 องศา ลมแรงพอสมควร แต่ก็มีวิวสวยๆให้เก็บภาพอยู่บ้าง วันจันทร์ ผมนั่งกินลมชมวิวอยู่บนนั้นคนเดียว อยากทำแบบนี้มานานแล้ว

เริ่มกันเลยดีกว่า บรรยากาศถนนข้างหน้า ใครไม่ชินทางก็ระวังหน่อยเพราะมองเห็นถนนเบื้องหน้าแค่ราวๆสิบเมตร

ไวเหมือนโกหก ขึ้นมาถึงเกือบยอดภู

• Replies 90
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ขึ้นมาถึงด้านบน จุดชมวิวที่หลายๆคนต้องมาแวะ

วิวเดิมๆ ไม่มีอะไรใหม่ แต่ความแตกต่างอยู่ที่ บรรยากาศขณะนั้น ต้องไปสัมผัสดูครับ สบายๆมากๆ

เคยไปมาเมื่อสองปีที่แล้วครับ นอนที่ไร่กะหล่ำ อากาศดีมากครับ ขาลงมาจุดชมวิวตอนเที่ยงหมอกยังเต็มไปหมดเลยครับ ชอบ ๆ :D

มาถึงด้านบน ไม่มีใครมาแย่งที่จอด จะตะแคงจอด ตีลังกาจอด ได้ทุกท่า ไม่ใครว่า..... :D

ดูสบายตา...

ไปเก็บกะหล่ำกัน ได้กลับมาท้ายรถ 20 โล กินกันทั้งเดือน อาจจะเบื่อกะหล่ำปีไปปีครึ่ง :D

ขากลับ ก็ลงทางเดิม วิ่งผ่าม่านหมอกลงไป :D

จบการนำเสนอเพียงเท่านี้ ขึ้นไปครั้งที่สี่แล้ว แต่พักหลังๆต้องไปในช่วงที่คนไม่ไปกัน ไม่วุ่นวายดี

น่าไปจังครับ ชอบอากาศเย็นๆ เห็นแล้วอยากหลับเลย อิอิ

อากาศกำลังสบายเลย ไม่หนาวเหน็บ แค่เย็นยะเยือก :D

ช่วงนี้น่าไปครับ ต้นๆฤดูฝนน้ำยังไม่หลาก ทางดีมากๆ ไม่มีหลุมให้หลบเลย ถ้าไปช่วงปลายปีทางส่วนมากค่อนข้างเละจากทางน้ำหลาก เดินทางลำบากขึ้นอีกนิดครับช่วงนั้น

เคยไปมาเมื่อสองปีที่แล้วครับ นอนที่ไร่กะหล่ำ อากาศดีมากครับ ขาลงมาจุดชมวิวตอนเที่ยงหมอกยังเต็มไปหมดเลยครับ ชอบ ๆ :D

หมอกหน้าฝน ชอบตรงที่มีให้ดูทั้งวัน ไม่เหมือนหน้าหนาวส่วนมากสายๆก็หายวับไปกับแสงแดด

_______/

ช่วงเดินบนภู ไอน้ำจะพัดมาเกาะตามแขน เย็นสบายๆ (แอบหนาวนิดนึง)

แต่ไปช่วงนี้ ถ้าเน้นครอบครัว แนะนำให้นำอาหารติดไปด้วย เพราะไม่มีร้านค้าคอยเปิดให้บริการ แนะนำพกร่มติดไปด้วย

ถ้าต้องการขึ้นไปปิคนิค บรรยากาศผมว่าคงดีมากๆ หามุมสงบได้เยอะ

อีกนิด

ช่วงผ่านเมืองพิษณุโลก แวะไหว้พระเป็นสิริมงคลและคุ้มครองตลอดการเดินทาง

ส่งท้ายด้วยสีเขียวๆในช่วงฤดูกาลนี้

สวยงามมากเลยครับ...เดี๋ยวจะพา ผบ.ทบ .ไปเที่ยวแล้วครับ

สวยงามมากเลยครับ...เดี๋ยวจะพา ผบ.ทบ .ไปเที่ยวแล้วครับ

ช่วงก่อนน้ำหลาก เดินทางสะดวก เดินทางปลอดภัยครับ พา ผบ ไปเที่ยวนี่ บรรยากาศสุดยอดเลย :)

ดูแล้วผ่อนคลาย สบายๆ ดีจังครับ :0178: ชอบ

:)

รูปสวยครับ...

ขอบคุณครับ

สวยครับ บรรยากาศดี นั่งจิบเบียร์เย็นๆ :0218: :0218:

ถ้ามีโอกาศนอนค้างคืน ผมก็คงไม่พลาด :D

บรรยากาศน่าไปเที่ยวมากครับ

แทบไม่อยากจะลงมาเลยครับ

อยากไปมากๆเลยครับสอบถามเส้นทางหน่อยครับว่าเริ่มจากพระราม2ไปยังไงหรอครับพอดีไม่เคยไปทามนู้นเลยน่ะครับขอจคุณครับ

ไปมาเมื่อต้นปีครับ คนเยอะมากๆๆ

ใช่ครับ ผมเลยเลี่ยงช่วงนั้น เพราะเทศกาลผมจะนอนเล่นที่บ้านไม่ค่อยไปไหน จะไปในช่วงนี่ล่ะ

อยากไปมากๆเลยครับสอบถามเส้นทางหน่อยครับว่าเริ่มจากพระราม2ไปยังไงหรอครับพอดีไม่เคยไปทามนู้นเลยน่ะครับขอจคุณครับ

วิ่งขึ้นวงแหวนรอบนอกตะวันตก (อุดรรักษา) ไปจนสุด น่าจะบรรจบเส้นวังน้อย เข้าสระบุรี ลพฯ ผ่านเมืองเพชรบูรณ์ (หรือวิ่งเส้นเลี่ยงเมือง) ผ่านทางขึ้นเขาค้อ หล่มเก่า แล้วขึ้นภูฯเลยครับ จากด้านล่างขึ้นไป 20 กว่าโล เป็นทางขึ้นเขาโค้งหักศอกตลอดทาง ถ้าไม่เคยขับขึ้นเขาต้องระวังให้มากๆ ส่วนช่วงหน้าฝนที่ตกหนักๆไม่แนะนำครับเพราะน้ำหลากถนนทรุดบางช่วง ช่วงนี้ยังดีอยู่แนะนำช่วงนี้ดีที่สุดครับเพราะหลังจากนี้อาจจะเห็นฝนแทนหมอก

มีรูปที่ถ่ายตอนหัวค่ำหรือใกล้จะสว่างไหมครับ อยากชมครับ

ไม่ได้นอนค้างครับ เพราะต้องรีบออกเดินทางกลับบ้านมาทำงาน แวะไปชมวิวเฉยๆ :D

แจ่มเลยครับพี่ ผมไปนอนมา 2 ครั้งล่ะ ชอบมากๆ

ติดใจเช่นกันครับ

ไม่ได้นอนค้างครับ เพราะต้องรีบออกเดินทางกลับบ้านมาทำงาน แวะไปชมวิวเฉยๆ :D

ขนาดรีบยังถ่ายรูปสวยเลยคาับ

น่าไปมากเลยครับพี่ ผมก็ชอบไปแนวๆนี้ มันคือการได้พักผ่อนจริงๆ

ทางขึ้นไป ดีไหมครับ ?

ปล. ถ่ายรูปสวยมากครับ