Jump to content

ที่นี่...ภูทับเบิก

Recommended Posts

ขนาดรีบยังถ่ายรูปสวยเลยคาับ

:D

น่าไปมากเลยครับพี่ ผมก็ชอบไปแนวๆนี้ มันคือการได้พักผ่อนจริงๆ

ทางขึ้นไป ดีไหมครับ ?

ปล. ถ่ายรูปสวยมากครับ

ขอบคุณครับ ภาพส่วนมากใช้เลนส์คิต กดถ่ายเพลินเลย :D

เสาร์-อาทิตย์ ยังมีมีกลุ่มนักท่องเที่ยวขึ้นไปประปราย ส่วนวันปกติ คนน้อย จนถึงน้อยมาก

เรื่องสภาพถนน ดีมาก ทางเรียบ รอยลาดยางซ่อมแซมส่วนที่ชำรุดยังใหม่ๆ ไม่มีสะดุดครับ

-------

ถ้าเป็นไปได้ อยากให้นักท่องเที่ยวกระจายๆตัวแวะมาชม ไม่อยากให้ไปกระจุกช่วงเทศกาลเหมือนที่ผ่านๆมา เพราะในบางสถานที่ ในต่างฤดูที่แตกต่าง ก็จะได้สัมผัสบรรยากาศดีๆได้เหมือนกัน :D

• Replies 90
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ไปมาแล้วครับสวยมากครับอย่ากไปอีครับ

รถผมfd m/tขับขึ้นทำเอาขาสั่นเลยครับผมไปตอนปีใหม่รถติดยาวเลยครับ

ผมก็เพิ่งไปมากลางปีที่แล้ว

แต่คนที่ไปด้วย เธอหายสาบสูญไปละ

เวลาที่เห็นภาพภูทับเบิก เศร้าปะหล่า อาจารย์พี่... T T

http://www.youtube.com/watch?v=bEBfufxReVs[/url]

ไปมาแล้วครับสวยมากครับอย่ากไปอีครับ

รถผมfd m/tขับขึ้นทำเอาขาสั่นเลยครับผมไปตอนปีใหม่รถติดยาวเลยครับ

รถผมก็ MT เหมือนกันครับ ไปช่วงรถน้อยสับเกียร์เพลินครับ

สวยงามครับ

:)

ผมก็เพิ่งไปมากลางปีที่แล้ว

แต่คนที่ไปด้วย เธอหายสาบสูญไปละ

เวลาที่เห็นภาพภูทับเบิก เศร้าปะหล่า อาจารย์พี่... T T

บร่ะๆ...เอาน่า ยืดติดที่สถานที่ ดีกว่า ยืดติดที่คน มองสรรพสิ่งให้เป็นความไม่จีรังบนพื้นฐานของกาลเวลา แล้วจะรู้ว่า ค่าของการที่ไ้ด้เกิดมาคืออะไร :)

TwT

...................................

ตอนขับไป เอาปาเจโร่ สปอร์ตไปครับ กล้วถนนไม่ดี

พอไปจริงๆทางไปภูหินร่องกล้า ถนนพังจริงๆ แถมไกลชะมัด เห็นป้ายทางเข้านึกว่าใกล้ๆ

ซีวิคใช้แต่ในเมืองกับปริมณฑล

รู้งี้เอาซีวิคไป น่าจะขับมันส์กว่า (แล้วไม่ต้องไปทางภูหินร่องกล้าพังๆ)

วิวสวยงามมากๆ ช่วงหน้าหนาว สวยจริงๆครับ

หน้าหนาวกะแวะไปอีก

ช่วงเวลา ไม่ก่อน ก็หลังปีใหม่

TwT

...................................

ตอนขับไป เอาปาเจโร่ สปอร์ตไปครับ กล้วถนนไม่ดี

พอไปจริงๆทางไปภูหินร่องกล้า ถนนพังจริงๆ แถมไกลชะมัด เห็นป้ายทางเข้านึกว่าใกล้ๆ

ซีวิคใช้แต่ในเมืองกับปริมณฑล

รู้งี้เอาซีวิคไป น่าจะขับมันส์กว่า (แล้วไม่ต้องไปทางภูหินร่องกล้าพังๆ)

ทางภูหินร่องกล้าเปลี่ยวเกินครับ ถ้าไม่ได้มากันหลายคันหรือไม่ได้ตั้งใจไปเที่ยว อช ภูหินร่องกล้าไม่แนะนำเลย

ช่วงหน้าฝนก็ยิ่งแล้วไปใหญ่

Civic ไปได้แทบทุกที่ถนนหลวงบ้านเรา

ผมเคยไปมาเหมือนกัน แวะไปแบบไม่ตั้งใจ

ขณะไม่ใช่หน้าหนาว อากาศยังเย็นใช้ได้เลย

สวยมากเลยครับ รถเดิมๆไปได้ใช่มั้ยครับ

ถ่ายรูปสวยครับ

เดิมๆเช่นกันครับ :)

ภาพทุกภาพไม่ได้ตกแต่งด้วยโปรแกรมใดๆ ทั้งสิ้นนะค้าบบบ4x6j1.jpgostz3.jpg2pps4.jpgg1992.jpg

สวยงามครับ แบบนี้ต้องหาโอกาสไปครั้งที่ ๒ แล้วครับ

ภาพสวยครับ บรรยากาศก้อสุดยอด

เวลาไม่มีคน ดูแล้วน่าพักผ่อนมากเลยครับ

ใช่ครับ เวลาแห่งการพักผ่อนที่แท้จริง

เมื่อก่อนผมตระเวนเที่ยวแทบทุกเดือน ไปที่นั่นบ้างที่นู้นบ้างหลากหลายในแต่ละวัน สุดท้ายกลับมาเหนื่่อยกว่าตอนไป

ได้แต่ป้ายสถานที่ต่างๆแต่ไม่ได้สัมผัสวิถีชีวิตที่แท้จริงของสถานที่นั้นๆ

ตอนที่ไป ปีที่แล้ว (ตกลงว่าน่าจะเดือนธันวา) เจอ FD คันในรูป ติดสติกเกอร์ CFDT จอดลงมาตั้งขาตั้งกล้องถ่ายรูป ไม่รู้รถใครตามหาไม่เจอครับ ^^

• 3 weeks later...

สวัสดีครับ อาจารย์โอ้ ภาพสวยมากครับ

เคยเอา***คันขาวไปเหมือนกัน มันสสสส์ มากกก

วันไหนไประยองจะโทรหาเน้อออ

อีกนิด

ในภาพนี้ช่วงเวลากี่โมงครับ ผมมีแผนจะไป พยฝนี้ แต่คาดว่าคงขึ้นประมาณ 10 โมงเช้า เพราะมีโปรแกรมไป เชียงคานต่อครับ

อีกอย่าง ถนนดีไหมครับ ? มีช่วงไหนให้ต้องระวังบ้างป่าวครับ ?

ลำแสงผ่านกำแพงเมฆ เป็นเส้นงามเลยครับ

ว๊าากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก เด๋วเค้าจะไปๆๆ เร็วๆนี้ คริๆๆๆ เห็นถนนแล้วชื่นใจ

ไปมายังตาหนุ่ม หุหุ ระวังฝนเด้อ

บรรยากาศสุดบรรยาย

ไปกี่ครั้งก็ไม่เบื่อ สงบ ร่มรื่น

สวัสดีครับ อาจารย์โอ้ ภาพสวยมากครับ

เคยเอา***คันขาวไปเหมือนกัน มันสสสส์ มากกก

วันไหนไประยองจะโทรหาเน้อออ

จัดมา...หุหุ

ในภาพนี้ช่วงเวลากี่โมงครับ ผมมีแผนจะไป พยฝนี้ แต่คาดว่าคงขึ้นประมาณ 10 โมงเช้า เพราะมีโปรแกรมไป เชียงคานต่อครับ

อีกอย่าง ถนนดีไหมครับ ? มีช่วงไหนให้ต้องระวังบ้างป่าวครับ ?

ประมาณบ่ายสามครับ ถ่ายเป็น RAW File แล้วใช้ PS ดึงรายละเอียดของปุยเมฆให้ชัดใน ACR เพราะฟ้าคลื้มครับ ละอองหมอกจางๆจะทำให้ภาพขาวโพลนไปหมด ให้พยายามถ่ายติดอันเดอร์ไว้(หรือชดเชยแสงไปทางลบ) จะเห็นรายละเอียดชัดขึ้น

บรรยากาศจริงก็ไม่ต่างอะไรจากในรูปที่ถ่าย แค่คอนทราส และความเปรียบต่างของแสงอาจจะน้อยกว่าในภาพเล็กน้อย

ถ้าลมแรงยิ่งดี จุดที่ทิศทางลมพัดหวน จะได้จังหวะเมฆม้วนตัวสวยๆให้เก็บภาพด้วยครับ เกิดเพียงช่วงเวลาไม่ถึงนาที :)