Jump to content

ที่นี่...ภูทับเบิก

Recommended Posts

ช่วงไปหาซื้อกะหล่ำปีกลับบ้าน

เอากล้องฟิล์ม Olympus มาเก็บเรื่องราว

KODAk ColorPlus200

• Replies 90
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

ช่วงไปหาซื้อกะหล่ำปีกลับบ้าน

เอากล้องฟิล์ม Olympus มาเก็บเรื่องราว

KODAk ColorPlus200

กล้องฟิล์ม :o เม็ดเกรนกลับมาให้เห็นมัน classic ดีจังครับ

คุณโอ้ใช้ scan film มาใช่ป่ะครับ

กล้องฟิล์ม :o เม็ดเกรนกลับมาให้เห็นมัน classic ดีจังครับ

คุณโอ้ใช้ scan film มาใช่ป่ะครับ

ใช่ครับพี่หมู เครื่องแสกนฟิล์มโดยเฉพาะ ของ FUJI SP-3000

เกรนเป็นเอกลักษณ์ และมิติของภาพที่ถ่ายทอดได้สมจริงกว่า

36 ภาพค่าล้าง+แสกน 300 กว่า ไม่รวมค่าฟิล์มและค่าน้ำมันไปกลับ :rolleyes:

ช่วงนี้หิ้วกล้องฟิล์มไปเที่ยวเป็นหลัก

ยังไม่ได้ไปเลยพี่ เวลาไม่เอื้ออำนวย แต่เสาร์นี้ดูสถาณการณ์ก่อน วางแผนไว้จะออกรอบ แต่ยังไม่ปักธงว่าไปที่ไหน มีแต่ที่น่าสนใจๆอ่า

ประมาณบ่ายสามครับ ถ่ายเป็น RAW File แล้วใช้ PS ดึงรายละเอียดของปุยเมฆให้ชัดใน ACR เพราะฟ้าคลื้มครับ ละอองหมอกจางๆจะทำให้ภาพขาวโพลนไปหมด ให้พยายามถ่ายติดอันเดอร์ไว้(หรือชดเชยแสงไปทางลบ) จะเห็นรายละเอียดชัดขึ้น

บรรยากาศจริงก็ไม่ต่างอะไรจากในรูปที่ถ่าย แค่คอนทราส และความเปรียบต่างของแสงอาจจะน้อยกว่าในภาพเล็กน้อย

ถ้าลมแรงยิ่งดี จุดที่ทิศทางลมพัดหวน จะได้จังหวะเมฆม้วนตัวสวยๆให้เก็บภาพด้วยครับ เกิดเพียงช่วงเวลาไม่ถึงนาที :)

สุดยอดเลยพี่ ได้ความรู้มากครับ

แล้วเรื่องเส้นทางครับ มีช่วงไหนถนนไม่ดี หรือต้องระวังอะไรบ้างครับ

สุดยอดเลยพี่ ได้ความรู้มากครับ

แล้วเรื่องเส้นทางครับ มีช่วงไหนถนนไม่ดี หรือต้องระวังอะไรบ้างครับ

ถนนดีครับ ช่วงนี้ฝนน้อย ถนนดี ขึ้นเรื่่อยๆ สบายๆ

ผมละอดอิจฉาคนที่เคยไปไม่ได้เลยครับ ผมอยากไปสุดๆครับ แต่ไกลมากๆเลย จากบ้านของผมครับ

เป็นปกติครับ คนอยู่เหนือ อยากลงใต้เที่ยวทะเล เกาะ แก่ง

คนอยู่ใต้ อยากเปลี่ยนบรรยากาศมาสัมผัสไอหมอก อากาศเย็นๆ

ส่วนคนอยู่กลาง อยากขึ้นเหนือล่องใต้ :D

เป็นปกติครับ คนอยู่เหนือ อยากลงใต้เที่ยวทะเล เกาะ แก่ง

คนอยู่ใต้ อยากเปลี่ยนบรรยากาศมาสัมผัสไอหมอก อากาศเย็นๆ

ส่วนคนอยู่กลาง อยากขึ้นเหนือล่องใต้ :D

ผลละเบื๊อเบื่อครับกับทะเล

เห็นด้วยอย่างแรงครับ :0115:

ตอนที่ไปช่วงเดือนอะไรอ่าคับ

กรกฎา ที่ผ่านมานี่เองครับ หน้าฝนพอดี

---

ช่วงนี้เฝ้าโรงงาน อีกสองเดือนข้างหน้ามีคิวงานเต็ม ไม่ได้ไปไหน สุดๆจริงๆเลยชีวิต :o :o :o

กรกฎา ที่ผ่านมานี่เองครับ หน้าฝนพอดี

---

ช่วงนี้เฝ้าโรงงาน อีกสองเดือนข้างหน้ามีคิวงานเต็ม ไม่ได้ไปไหน สุดๆจริงๆเลยชีวิต :o :o :o

เข้าใจเลยครับ หัวอกเดียวกันครับ

• 2 weeks later...

อยากไปสิ้นปีนี้ คงได้ขึ้นเหนือเหมือนกัน..

ขอติดรถไปด้วยได้ป่าวคะ คุณอ๊อด ประหยัดน้ำมัน 5555 :lol:

ขอติดรถไปด้วยได้ป่าวคะ คุณอ๊อด ประหยัดน้ำมัน 5555 :lol:

ก็ว่าจะผ่านไปรับก่อน แล้วค่อยให้คุณอ้อพาไปเที่ยวต่ออ่ะครับ.. ;)

ช่วงนี้ฝนตกหนักหลายๆจุด แนะนำก่อนไปโทรสอบถามข้อมูล เช่น จนท.อช.ภูหินร่องกล้า หรือ พท ที่ใกล้เีคียงก่อนเดินทางครับ เพราะปกติทางขึ้นจะเละช่วงนี้ทุกปี :)

• 3 weeks later...

ไม่ไกลครับ

ภูทับเบิกห่างจากเขาค้อเยอะใหมครับ

ถ้าขับขึ้นภูตอนกลางคืนอันตรายไหมครับ

ไม่ไกลครับ ขับออกจากโซนเขาค้อ ออกไปนิดเดียวก็ถึงทางขึ้นภูทับเบิก

แต่จำไม่ได้กี่โล ลืมครับ ขับกลางวันแป๊บเดียวถึง

กลางคืนน่าจะมืดหน่อย แต่ขับช้าๆก็โอเค : )