Jump to content

ปรึกษาอายุการใช้งานยาง แก้มแตกๆๆ

Recommended Posts

ต้องบอกก่อนว่าไม่ได้มา ดิสเครดิต เจ้าของผู้ผลิตนะครับแต่ผมมาเรียนปรึกษาสมาชิกว่าเคยเจออาการแบบนี้ไหมและสาเหตุน่าจะเกิดมาจากอะไร

ข้อมูลรถ

FD1.8 ปี 2009 ติดแก๊ส LPG แค๊ปซุล 58 L

เปลี่ยนสปริงแดงหลังพี่ทศ โช็คเดิม

ข้อมูลยาง

Hankook Ventus V12 evo  215/45/17 ยางต้นปี 12 แต่ เปลี่ยนลงพื้น เมื่อเดือน 4 ปี 13  รวม อายุยาง ไม่ถึงสองปี วิ่งมา 38500 กิโล 

อาการอื่นๆ ไม่มี มีแค่ อาการกินยางหลังด้านใน ซึ่งเป็นปกติ ของรถ และรู้ สึก ดอกยางหมดเร็ว เมื่อวานลองก้มดู เป็นตามภาพ หลอนๆ มาก เพิ่ง วิ่งไปต่างจังหวัดช่วงปีใหม่  ถามร้าน ก็บอกใช้งานเยอะ แต่ ว่า ยางไม่ถึงสองปีวิ่งไม่ถึงสี่หมื่น ไม่น่า จะ เป็น ถึง ขนาดนี้หรือเปล่า หรือเป็นเพราะรถติดแก๊ส  รบกวนพี่ๆ ด้วยครับ 

p_20150111_090145.jpgp_20150111_090201.jpgp_20150111_111930.jpgp_20150111_111948.jpg

เคยเห็นแบบนี้ แต่เป็นยางเปอเซ็นต์ญี่ปุ่นคับ ยางใหม่ขนาดนี้ ไม่เคยเห็น

ยางรถผมยังใช้ปี 10 อยู่เลย 555 เดี๋ยวไปมุดดูมั่งละ 

ขอบคุณที่เอามาแชร์คับ 

เคยเห็นแบบนี้ แต่เป็นยางเปอเซ็นต์ญี่ปุ่นคับ ยางใหม่ขนาดนี้ ไม่เคยเห็น

ยางรถผมยังใช้ปี 10 อยู่เลย 555 เดี๋ยวไปมุดดูมั่งละ 

ขอบคุณที่เอามาแชร์คับ 

ครับพี่ ผม ก็ เคยใช้ ยี่ห้ออื่น ดอกโล้นๆ กว่านี้ ยังไม่ เคย เห็น แตก ขนาดนี้ 

เกือบไปถอยยี่ห้อนี้ละครับ
เท่าที่ลองอ่านๆดู เค้าบอกแก้มยางปริง่าย
ว่าแต่ ดอกยางไปไวมากเลยครับ

เกือบไปถอยยี่ห้อนี้ละครับ

เท่าที่ลองอ่านๆดู เค้าบอกแก้มยางปริง่าย

ว่าแต่ ดอกยางไปไวมากเลยครับ

ผมก็ สลับยาง ประมาณทุกๆ หมื่นโล แล้ว แต่ ก็ไปไว มาก ดอกคง นิ่ม มากๆ 

ตอนเปลี่ยนกะว่าจะเอา V12 เหมือนกัน เห็นมีแต่คนบอกว่ามันหนึบดี 

กำลังไปเปลี่ยนแล้ว ร้านบอกว่าพี่ ยี่ห้อนี่ลูกค้าผมโดนมาเยอะ แก้มแตกตลอด เพราะมันบาง หรือไม่เหมาะกับเมืองไทย เจ้าของร้านยางบอกแบบนี้ผมไม่กล้าซื้อเลย

เค้าแนะนำ LM704 ยังดีกว่า ทุกวันนี้ 30000 กว่าโล ยังเงียบอยู่เลย ดอกเพียบ สับทุก 10000 โลเหมือนกัน

ตอนเปลี่ยนกะว่าจะเอา V12 เหมือนกัน เห็นมีแต่คนบอกว่ามันหนึบดี 

กำลังไปเปลี่ยนแล้ว ร้านบอกว่าพี่ ยี่ห้อนี่ลูกค้าผมโดนมาเยอะ แก้มแตกตลอด เพราะมันบาง หรือไม่เหมาะกับเมืองไทย เจ้าของร้านยางบอกแบบนี้ผมไม่กล้าซื้อเลย

เค้าแนะนำ LM704 ยังดีกว่า ทุกวันนี้ 30000 กว่าโล ยังเงียบอยู่เลย ดอกเพียบ สับทุก 10000 โลเหมือนกัน

งั้น คง โดน กันมาเยอะ เหมือนกัน ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

แบบนี้เคลมได้มั้ยครับ

เรื่องเคลม คง นะยากกก อ่ะครับ แต่ กำลังหา ช่องทาง Complain เขา อยู่ โพสไปทางเฟส เขาแล้ว ก็ เงียบ

ความเห็นส่วนตัวนะ ผมว่าถ้ายางใช้จนดอกสึกหมด แก้มยางบาง เนื้อยางน้อย แก้มยางรับแรงกดแรงกระแทกเยอะ เส้นลวดโครงยางร้อน  มีโอกาสที่แก้มยางแตกได้ ไม่ว่าจะยางยี่ห้อไหน  

ยางสึกเยอะ คนนั่งเยอะ น้ำหนักบรรทุกมี  เติมลมยางน้อยไป แก้มยางยิ่งรับแรงมาก ยืดหยุ่นมากเวลาวิ่ง ก็น่าจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้แก้มยางปริแตกได้

นอกจากนั้น คุณภาพของยาง ขึ้นอยู่กับการเก็บในสต๊อกด้วย แม้จะเป็นยางปีเก่าแต่ถ้าเก็บดี ใช้งานไม่มีปัญหา แต่ถ้าเก็บ การจัดวางไม่ดี คุณภาพยางก็ด้อยลงไป

จำได้ว่าเคยมีกระทู้ยางสึกมากๆ แบบนี้ แก้มยางก็แตกเเบบนี้เหมือนกัน เป็นยางเดิมๆ 16 ยี่ห้อ goodyear มั้ง 

ความเห็นส่วนตัวนะ ผมว่าถ้ายางใช้จนดอกสึกหมด แก้มยางบาง เนื้อยางน้อย แก้มยางรับแรงกดแรงกระแทกเยอะ เส้นลวดโครงยางร้อน  มีโอกาสที่แก้มยางแตกได้ ไม่ว่าจะยางยี่ห้อไหน  

ยางสึกเยอะ คนนั่งเยอะ น้ำหนักบรรทุกมี  เติมลมยางน้อยไป แก้มยางยิ่งรับแรงมาก ยืดหยุ่นมากเวลาวิ่ง ก็น่าจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้แก้มยางปริแตกได้

นอกจากนั้น คุณภาพของยาง ขึ้นอยู่กับการเก็บในสต๊อกด้วย แม้จะเป็นยางปีเก่าแต่ถ้าเก็บดี ใช้งานไม่มีปัญหา แต่ถ้าเก็บ การจัดวางไม่ดี คุณภาพยางก็ด้อยลงไป

จำได้ว่าเคยมีกระทู้ยางสึกมากๆ แบบนี้ แก้มยางก็แตกเเบบนี้เหมือนกัน เป็นยางเดิมๆ 16 ยี่ห้อ goodyear มั้ง 

ของคุณครับพี่ช่วยแชร์ ความรุ้ ดีๆ