Jump to content

พี่ช่วยทีครับรถผมแอร์ไม่เย็น

Recommended Posts

คือ อยู่ดีๆ แอร์ก็ไม่เย็นไปเลย จากที่เย็นๆอยู่ พอจอดรถดู คอมแอร์ก็ไม่หมุนอ่าครับ เคยถามช่างไฟ ช่างไฟบอกว่าน้ำยาแอร์ขาด มันทำให้เซ็นเซอร์สั่งการไม่ให้หมุน ให้ไปหาร้านแอร์ทำ 

ช่วยหาร้านแอร์ที่เก่งๆ แล้วราคาถูกๆให้หน่อยครับ ผมอยู่แถวหลักสี่ครับ ไปไกลได้ ขอแค่จบก็พอครับ

ปล.ความจริงชั่งไฟคนนี้ก็แนะนำร้านแอร์ให้แหละ แต่ผมไม่กล้าไป กลัวโดนฟัน เพราะผมไปทำไฟกับเขามาก่อน เรื่องไฟมันลงกาวผิดปกติเลย เดินสายกาวให้ใหม่นิดเดียว ขอค่าแรง 1500 ผมนี่หน้าหงายเลย ตอนนี้กลายเป็นโรคหวาดกลัวไปแล้วครับ  :(

ตอนมันร้อนนี้สตาร์ทเฉยๆรึเปล่าคับ ถ้าขับรถแล้วเย็นไหมคับ ลองเร่งๆรอบสูงๆหน่อย แล้วเย็นไหมคับ ผมคิดว่าน่าจะครัชคอมแอร์สึกมากกว่านะคับ ถ้าหน้าครัชไม่ยอมต่อเลยอะคับ ถูกผิดยังไงขอภัยด้วยคับ

มันเป็นได้หลายกรณีครับ เบื่องต้นนะครับเอาแบบเสียตังค์น้อยสุด

1. ลองเติมน้ำยาแอร์ดูก่อนครับ เพื่อเช็คดูว่าเป็นที่ระบบมันตัดเพราะไม่มีน้ำยาเหมือนที่ช่างเขาบอกจริงไหม ที่จริงอันนี้ช่างใช้เกจวัดดูก็รู้แล้วนะครับ ถ้าจริงเมื่อเติมน้ำยาไปแล้วระบบน่าจะทำงานได้ปกติสักระยะนะครับ คือหน้าคลัทซ์ กลับมา ตัด ต่อ ปกติ แล้วค่อยไปดูต่อว่ามันรั่วตรงไหนทำไมน้ำยาถึงหาย

2. กรณีแก้ปัญหาในข้อ 1 แล้ว ถ้ายังไม่เย็นอีก ก็ค่อยไปดูต่อในเรื่องอื่นๆ เช่น รีเลย์ หน้าคลัทซ์คอมแอร์สึกหรอไปมากหรือเปล่า อีกทีครับ

มอเตอร์พัดลมแอร์เสียป่าวครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนมารถ 5 ปี ของญาติด้วยกันก็ไปเปลี่ยนมาครับ

หมดอายุการใช้งาน (ถ้าไม่ใช้ขออภัยด้วยครับ) :D  :D :D  :D  :D  :D  :D  

ถ้าติดเครื่องเปิดแอร์ ดูที่ครัชคอมก่อนว่า มันหมุนไหม ถ้าครัชคอมไม่หมุนตอนเปิดแอร์ ก็จะมีแต่ลมอย่างเดียว แสดงว่าครัชคอมเดี๊ยงไปแล้ว  

อาการยอดฮิตของFD  ถ้าอัดรอบสุงๆ ไปเปิดแอร์บ่อยๆ อายุครัชคอมจะสั้น  

ผมก้เป้น  วิ่งอยู่ดีๆ ออกแต่ลม เปิดประโปรงรถดู คอมแอร์ไม่หมุน

เข้าเคลมเปลี่ยนครัชคอมใหม่ไปแล้ว รถไม่เกิน 6 ปี วิ่งไม่เกิน 160000 โล ไม่เสียตังส์ เสียแต่ค่ารีเลย์ไป 450 บาท  ตอนเคลมรถปี 09  วิ่งไปได้ระยะ แสนสามกว่า โล

เช็คตามพี่ป๊อบบอกก่อนเลยครับ

ถ้าติดเครื่องเปิดแอร์ ดูที่ครัชคอมก่อนว่า มันหมุนไหม ถ้าครัชคอมไม่หมุนตอนเปิดแอร์ ก็จะมีแต่ลมอย่างเดียว แสดงว่าครัชคอมเดี๊ยงไปแล้ว  

อาการยอดฮิตของFD  ถ้าอัดรอบสุงๆ ไปเปิดแอร์บ่อยๆ อายุครัชคอมจะสั้น  

ผมก้เป้น  วิ่งอยู่ดีๆ ออกแต่ลม เปิดประโปรงรถดู คอมแอร์ไม่หมุน

เข้าเคลมเปลี่ยนครัชคอมใหม่ไปแล้ว รถไม่เกิน 6 ปี วิ่งไม่เกิน 160000 โล ไม่เสียตังส์ เสียแต่ค่ารีเลย์ไป 450 บาท  ตอนเคลมรถปี 09  วิ่งไปได้ระยะ แสนสามกว่า โล

ในขณะที่วิ่งอยู่แล้วไม่เย็นตัดปัญหาพัดลมหน้าเครื่องไปได้เลย เพราะมีลมประทะด้านหน้าอยู่แล้ว แอร์จึงต้องเย็นอยู่ จึงไม่ใช่อาการของพัดลมเสีย

เรื่องน้ำยาหากขาด(หายไปน้อย)ก็จะเย็นไม่ฉ่ำ แต่ก็ยังมีความเย็นอยู่ แต่ถ้าเช็คเเล้วน้ำยาหาย(ขาดไปเยอะ)เยอะจนไม่เย็นเลย รั่วแน่ๆครับ เติมไปก็เสียเงินฟรี ต้องหารอยรั่วก่อน ในระบบแอร์เป็นระบบปิด น้ำยาแอร์จะมีโอกาศหายได้น้อยมาก หรืออาจจะไม่หายเลย

ถ้ารถไม่เกิน 6 ปี วิ่งไม่เกิน 160000 โลแนะน้ำเขาศูนย์ก่อนครับ ให้เขาตรวจสอบ หากไม่สามารถเคลมได้ก็ค่อยออกมาทำข้างนอก น่าจะเป็นวิธีที่เซพที่สุด

เคลมได้ก็ฟรีไป เคลมไม่ได้ ทำข้างนอกก็ยังถูกกว่า

เช็คตามพี่ป๊อบบอกก่อนเลยครับ

ในขณะที่วิ่งอยู่แล้วไม่เย็นตัดปัญหาพัดลมหน้าเครื่องไปได้เลย เพราะมีลมประทะด้านหน้าอยู่แล้ว แอร์จึงต้องเย็นอยู่ จึงไม่ใช่อาการของพัดลมเสีย

เรื่องน้ำยาหากขาด(หายไปน้อย)ก็จะเย็นไม่ฉ่ำ แต่ก็ยังมีความเย็นอยู่ แต่ถ้าเช็คเเล้วน้ำยาหาย(ขาดไปเยอะ)เยอะจนไม่เย็นเลย รั่วแน่ๆครับ เติมไปก็เสียเงินฟรี ต้องหารอยรั่วก่อน ในระบบแอร์เป็นระบบปิด น้ำยาแอร์จะมีโอกาศหายได้น้อยมาก หรืออาจจะไม่หายเลย

ถ้ารถไม่เกิน 6 ปี วิ่งไม่เกิน 160000 โลแนะน้ำเขาศูนย์ก่อนครับ ให้เขาตรวจสอบ หากไม่สามารถเคลมได้ก็ค่อยออกมาทำข้างนอก น่าจะเป็นวิธีที่เซพที่สุด

เคลมได้ก็ฟรีไป เคลมไม่ได้ ทำข้างนอกก็ยังถูกกว่า

ขอบคุณมากครับ ถ้าอย่างไง ผมจะลองเข้าไปที่ศูนย์ดู 

ผมรับทำครับ อยู่แถวตลาดไท มาเช็คก่อนได้ ครับ จบชัวร์

ลองเปลี่ยนหรือ สลับ รีเลย์ หน้าคลัทช์   ก่อนได้นะครับ ทำได้ด้วยตัวเองง่ายๆ  เผื่อเส้นผม บัง ภูเขา ครับ

ร้านไหนครับ

สุรเดช โชคชัยเแอร์  

งานดีมาก แถมได้ความรู้ตลอด เพราะข่างจะสอนเราคับ ไม่มั่วแน่นอน

เป็นห้องแถวเดียว โทรไปจองคิวก่อนจะได้ไม่ต้องรอนาน แนำนำเข้าทาง รัชดา 19 จะใกล้กว่า อยู่ประมาณ ซอย ซ.16/25 คับ

ถ้ามาจากดินแดง ต้องไปกลับรถที่เซนต์จอห์นครับ แล้ว วิภาวดี 16 จะอยู่ก่อนถึงแยกสุทธิสารครับ ซอยนี้เรียกอีกชื่อว่า ซอย โชคชัยร่วมมิตร เข้าไปประมาณเกือบกิโล แล้วร้านอยู่ซ้ายมือครับ ช่วงประมาณ ซ.16/25 ไม่ต้องเข้าซอยแยกนะครับ ร้านเขาอยู่ติดถนน

ช่างสุรเดช

เบอร์ร้าน 02-275-9646

เบอร์มือถือ  083-8126604

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ วันนี้ผมไปทำแอร์มาแล้ว สรุป ท่อ H รั่ว เปลี่ยนไป 800 แล้วก็ค่าน้ำยาแอร์ + แวก อีก 800 ค่าแรง 200 ครับ รวม 1800 แล้วก็รีเลย์เสียอีก แต่อันนี้ผมมีสำรองมีคนให้มาไม่เป็นไร แพงไปมั้ยพี่