Jump to content

ต่อประกันปีที่ 5 ต่อแบบไหนดี

Recommended Posts

รถเข้าปีที่ 5 ละ ไม่ทราบว่าท่านอื่นต่อประกันแบบไหนบ้างครับ

รถผม ปีแรกป้ายแดง ชั้น 1 ไทยเศรษฐกิจ(แถม)

ปีที่ 2 ชั้น 1 กรุงเทพประกันภัย เบี้ยประมาณ 24,000 บาท

ปีที่ 3 กับ 4 ชั้น 2+ กรุงเทพปรกันภัย เบี้ยประมาณ 11,000-14,000 (ตัวเลขไม่ชัวร์)

ปีที่ 5 (ที่กำลังจะต่อ) ผมว่าจะเป็นชั้น 1 ซ่อมห้าง กรุงเทพประกันภัยใหม่ ศูนย์เขาเสนอเบี้ยมา 29,000 บาท แพงไหมครับ และอีกเจ้าเป็นชั้น 1 ซ่องห้าง ธนชาติ เบี้ย 21,000 บาท

ยังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะต่อ ชั้น 1 หรือ 2+ ดี

ผมเลือก 1 ซ่อมศูนย์ครับ เพราะราคาประเมินจะดีกว่ามาก จากประสบการณ์ชั้น 1 ซ่อมอู่(โดนหลอกมา) ประเมินราคาได้เฮียมากมากครับ ควักจ่ายเองพอควร

หากต้องการเปลี่ยน ซ่อมอู่ เอะอะจะซ่อมท่าเดียว

การคิดเบี้ยประกัน รถปียิ่งเพิ่ม เบี้ยยังแพงไปเรื่อยๆ ใช่ป่าวครับ ผมนึกว่าลดลงซะอีก เพราะทุนประกันของรถมันลดลงทุกปี เพราะตั้งแต่ทำประกันกับกรุงเทพประกันภัยมา ไม่เคยเครมเลย ตลอด 3 ปี(ปีแรกของไทยเศรษฐกิจ)

** แล้วถ้าเป็นชั้น 1 ซ่อมห้างของกรุงเทพประกันภัย กับ ธนชาติ เป็นไงบ้างคับ

ปล. ส่วนตัวไม่ค่อยได้ยิน ประกันธนชาติ เท่าไหร่ ไม่รู้ว่าการเครม และการมาถึงจุดเกิดเหตุเวลามีอุบัติเหตุ เป็นยังไงบ้าง

เลือก บ ประกันใหญ่ไว้ก่อน  เคลมเร็วมาไว ไม่ค่อยมีปัญหากับอู่หรือห้างในการประเมิน และมีอู่มีห้างให้เลือกเข้าเยอะ 

บ. บางทีถูกจริงแต่ห้างไม่รับ อู่ก้ไม่รับ หาที่ซ่อมยาก ไม่สะดวก  ติดเเบล๊คลิสชักดาบอู่ก็เยอะ

เลือก บ ประกันใหญ่ไว้ก่อน เคลมเร็วมาไว ไม่ค่อยมีปัญหากับอู่หรือห้างในการประเมิน และมีอู่มีห้างให้เลือกเข้าเยอะ

แพงนิดแต่คุ้มกว่าครับ

บ. บางทีถูกจริงแต่ห้างไม่รับ อู่ก้ไม่รับ หาที่ซ่อมยาก ไม่สะดวก ติดเเบล๊คลิสชักดาบอู่ก็เยอะ

• 2 weeks later...

ของผมปีที่ 7 โดนไป  1.78 หมื่นบาทครับ ทุน  4.3 แสนบาท  นี่ขนาดรุ่น s mt

เนื่องจากปีที่แล้วเคลมไปเยอะด้วยครับ  ปีที่แล้ว  1.6 หมื่นบาท

ลองถามกรุงเทพปรพกันภัย ชั้น1ซ่อมห้าง ทีแรกเสนอเบี้ยมา 29,000 ไม่ระบุ

ผมเลยถามไปว่าถ้าระบุคนขับเท่าไหร่ เขาบอก 26,000 ครับ เพราะปกติก็ขับคนเดียวอยู่แล้ว ก็ยังดีถูกลงมาหน่อย

ซ่อมห้างได้ปีสุดท้ายแล้วนะครับ เข้าปีที่ 6 จะเป็นซ่อมอู่ครับ

จริงเหรอครับ อันนี้ไม่ทราบ ยังไงก็ขอบคุณครับ

• 4 weeks later...

ทำไมราคา ธนชาติ ปีที่ 5 ซ่อมห้าง เบี้ยถึงแพงจังครับ ของผมใช้ธนชาติทาตลอดเลยครับ ซ่อมห้างทุกปี เบี้ยปีที่ 5 11888 บาทเองครับ ทุน 550000 บาทครับผม

มุมขวาสุดของตารางกรรม์ ถ้าเป็นของ ธนชาติ และเบี้ยซ่อมห้าง จะมีอักษรภาษาอังกฤษตัว A ครับ ซ่อมห้างได้ตลอดเลยเลยครับ ถ้าหน้ากรมธรรม์ ยังมีตัว A อยู่ครับผม

ตอนนี้ต่อของกรุงเทพประกันภัย ไปแล้วครับ เบี้ย 27,080 บาท มั้งถ้าจำไม่ผิด รวม พรบ. และ ระบุคนขับ ครับ